06nh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Chỉ giúp em cách phân biệt khuyên trống - mái

Bạn cứ nuôi 1 thời gian rồi sẽ rút kinh nghiệm ngay ấy mà. Nếu con nào thay lông xong và đến độ căng thì nó sẽ rít như tiếng dế , trăm phần trăm là con đực, còn đây là hình ảnh phân biệt đực cái. Bên phải là con đực

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

nếu chỉ cách như bạn 06nh thì người mới chơi làm sao mà phân biệt đc,người mới chơi thì đâu có tinh như vậy đc,người chơi lâu rồi còn nhầm lãn nữa là.
bạn ...1080 hãy nuôi chúng thêm 1 thời gian nữa đi,chim non khó phân biệt lắm,nếu k có nhiều lồng thì nhốt chúng chung vào 1 lồng cũng đc, nhưng lồng phải rộng rãi để chúng đc thoải mái,khoảng 2 _ 3 tháng nữa chúng lớn lên 1 chút bạn mua thêm 1 cái lồng nữa, tách 1 con 1 ra đó và theo dõi con nào có tiếng kêu to và trong thì rất có thể con đó là con trống, nhưng trước tiên bạn cầm 2 con chim và để ý xem con nào mỏ dài, người nhỏ, thon, dài thì con đó sau này sẽ đẹp và hót nhiều hơn,hay hơn.Và đặc biệt khi tách chúng ra con nào mà hót truyện thì chắc chắn đó là con trống< hót róc rách như choè than mà bạn đc nghe ở nhà bạn của bạn đó>. Có vài lời cùng bạn, Chúc bạn có những chú chim hay :a45:

hoàng yếnPT

Thành viên tích cực
SVC$
0

@celine_boy1080: Theo mình thì khó đoán lắm,chỉ nhìn hình dáng như ae đã góp ý thôi.Bạn chịu khó nuôi chung 1 lồng lớn thêm một thời gian nữa đi.Mình ghen tị quá vì mình rất thích khuyên non nhưng lại không đào đâu ra được ở đây,chắc mình phải gởi ra cho bạn vài chiếc lồng quá :a32::a32:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào bạn!!!
khuyên con thì cũng dễ phân biệt lắm nếu ai có kinh nghiệm. còn mà không có kinh nghiệm thì phải đợi tuy lâu nhưng cũng dể phân biệt lắm đó là phải canh khi nào nó hót gió là trống chắc. khuyên con khi lớn một tý biết tự ăn bay nhảy trong lồng là nó biết hót gió rồi giờ bạn chỉ cần canh em nào hót gió thì tách ra còn em nào không hót gió thì cũng phải nuôi cho thật cứng cáp rồi hãy thả nếu nó còn nhỏ mà thả thì rất dể chết tội nghiệp em nó ,nhớ nghe muốn thả thì đợi khi nào em nó cứng cáp rồi hãy thả.Ý kiến của mình chỉ vậy , mong anh em chỉ bảo thêm .Thân!!!

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

theo ngu ý của em thì muốn biết chim có hót chuyện hay không cũng nên tách riêng từng chú đã, để chú ta ở một nơi yên tĩnh, ánh sáng vừa phải mà chim đã vào cám thì sẽ hót chuyện ngay (nếu là trống). Kinh nghiệm của em thì chim trống màu lông tươi sáng hơn hẳn chim mái, cứ chọn những chú sắc lông tươi sáng ấy tách riêng để xem có chuyện không thì chuẩn ngay. Chúc bác sớm có dàn chim ưng ý :a07:

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lý thuyết thì như vậy nhưng thực hành thì khó đấy.....có nhiều con chim nhìn giống nhau như đúc dù là một cặp trống và mái...lông hậu môn như nhau không khác mấy ....mỏ củng giống nhau .....còn cái đường ở dưới bụng mình nhìn không ra , ko thấy đâu cả....nếu ai có ảnh để phân biệt , post lên cho anh coi thì hay bít mấy , để dể dàng phân biệt:a02:
thank :a44:

long1688

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bạn nha. Bây giờ thì tôi có thể đi mua chim vành khuyên mà không cần nhờ người xem hộ đực mái rùi. thank nha:a15:

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi có 1 em khuyên dáng thon dài, đường vàng dưới bụng dài lắm nuôi 1.5 thang` ko hót chuuyện ũng chẳng Liu. Giờ mới phát hiện ra là mai` vừa póng sinh. Đường chỉ vàng coó hay khong là tùy loại, nhưng vùng đen gần mỏ và dưới mắt có vẻ chính xác hơn..khoảg càng to xác xuất 90% là trống. Nói chung xem bề ngoài chỉ đúng 50% thôi. Nghe giọng kêu chính xác 100% luôn, tiếng Trong veo là trống, tiếng khàn như bị nghẹn là mái.

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0
Trong một lồng khuyên tập trung, biết con nào trong veo, biết con nào khàn khàn mà bắt. ko tính đến chuyện khuyên đã chom tách lồng, những con tách lồng rồi thì hầu hết là trống, giá thì ko rẻ rồi.

Ở đây ta nói đến khuyuên mộc, nhốt tập trung. lúc đấy cảm quan của mình khi chọn có lẽ chính xác nhất. Theo cách duy nhất của em chon khuyên mộc trong thời gian em chơi khuyên mộc thì chọn con nào trông sáng lông, lông mượt, bó sát người và lông đuôi có bản to, cuôi đuôi tẽ ra 2 bên, lõm vào ở giữa (như hình trên đấy) là rât chuẩn để có khuuyên trống.

Mỗi một người nên có cho mình một quan điểm ưng ý nhất về chọn khuyên mộc, đùng sa vào nhiều cách sẽ làm cho ta bị loãng khi ngồi chọn tìm. Với cách của em như trên thì có đến hơn 20 con khuyên em chon nuôi và chọn hộ đều trống. ko hề bị sai. thậm chí dc con về líu luôn, chưa cần chăm.

rock_opera

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi nói trong lồng tập trug mà. Em nào kêu trong thì lấy cai` Móc lôi đầu ra..SG ng ta lm12 thế, chẳng biết HN bắt theo kiểu gì mà ko được

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Tu là cái tu ở dưới đuôi con chim đó, K đực thì lòi dài ra còn K cái thì như cái núm. thôi để khi nào chụp ảnh pót lên vậy.
như thế thì có sự mâu thuẩn giữa hai cách phân biệt trống mái trên phải không?

chiquang

Thành viên tích cực
SVC$
0

Bạn nên chú ý kỹ mõ và đuôi thi khi chọn sẽ đạt xác xuất là chim trống cao. Chim trống thường có đặc điểm:
- Mõ dài , đầu to hơn chim mái
- Đuôi nhỏ gọn và có lõm ở giữa chia đuôi ra làm 2 ( như đuôi én hoặc hình bên phải ở trên ).

Trường Minh

Bạn của tôi: Chào Mào
SVC$
0

Đặc điểm chim có đuôi lõm vào ở giữa là trống: chính xác 100% đó bạn. đây là đặc điểm dễ thấy nhất trong một lồng có đến cả trăm chú khuyên mộc.

Chọn khuyên trong lồng nhốt chung, ta cầm 1 con sâu để ở nan lồng gần m nhất, con nào dạn sẽ bay đến ngay, xem con đấy thể nào rồi bắt. con đấy có thể là con mộc đã thuần ai xổng hay chim ai nuôi non lên xổng. đây cũng là 1 kinh nghiệm chọn khuyên mộc dạn người.

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0
như những ng mới chơi khuyên như e,vào diễn dàn học,và tham khảo,cách chọn kh trống mái,rất là khó,lý thuyết dể minh học hỏi thêm khinh nghiệm,ngoài thực tế di chọn chim dực rất khó phân biệt ch dc hay mái,còn ng có khinh nghiệm rồi thì k nói lam gì,mình cứ chọn theo giác quan,cảm nhận của mình là chinh,dần dần xẽ học dc khinh nghiem

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
như những ng mới chơi khuyên như e,vào diễn dàn học,và tham khảo,cách chọn kh trống mái,rất là khó,lý thuyết dể minh học hỏi thêm khinh nghiệm,ngoài thực tế di chọn chim dực rất khó phân biệt ch dc hay mái,còn ng có khinh nghiệm rồi thì k nói lam gì,mình cứ chọn theo giác quan,cảm nhận của mình là chinh,dần dần xẽ học dc khinh nghiem

bác ở hà nội chắc là giá 1 chú khuyên cũng rẻ
nếu mới chơi chim thì chơi 1 loại để có chú kn chơi chim không nên chơi nhiều loại không loại nào ra gì thì mau nản lắm. còn nếu bác chơi khuyên thôi thì có 2 lựa chọn
1: mua khoảng 5-10 chú = 100k-200k chọn chim lưu ý là người ta nhôt nhiều nên chon con nào lanh lợi bay nhảy nhiều lông ép sát người, đầu to nhìn chim mà bạn cảm thấy nó dữ là tốt (không chon chim xù lông) về nuôi chú nào líu thì để chơi không liu nuôi vui cũng thất hay hay :a04:
2: đến chỗ nào người ta chơi nhiều chim khuyên lân la hỏi chuyện và tậu luôn 1 chú đã líu rồi về chơi cái này ăn ngay cũng vui chán:a16: về nhà thấy chú khuyên ta mới mua líu ngay sương quá còn gì

vài lời có gì sai sin mọi ngươi góp ý
thân !

minhtinh77

Thành viên mới
SVC$
0

nói chung mọi người nói đều có phần nào đúng cả,theo tôi ta nên chọn theo nhiều cách khác nhau thì chính xác hơn,đặc biệt là dựa vào tiếng kêu và hình dáng của chim .

mêchim1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

bạn ak` con cái này nữa ! thì đó là phía dưới khoen mắt của con trống có vệt màu xanh !:a01::a01::a01:
và nếu la` trống thi`phải hót giọng kép

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Chọn khuyên

Có một đặc điểm phân biệt vành khuyên trống hay mái CM xin được chia sẻ nhưng độ chính xác theo CM chính xác khoảng 70% . Khuyên trống khác khuyên mái ở chỗ trên đỉnh đầu sát mỏ thường có 1 nhúm lông vàng nằm ở sát lỗ mũi kéo tới gần mắt và lông có màu vàng óng . Khuyên mái rất ít con có đặc điểm này hoặc nếu có chỉ 1 ít và có màu vàng nhạt tựa màu nõn chuối . Các bạn có thể dựa vào đặc điểm này để phân biệt , chúc bạn thành công

pleikupho

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh nào biết cách lựa khuyên con trống ko? khuyên còn đút ăn ấy. em thích khuyên con mà ko biết mua ở đâu và cũng ko biết lựa luôn. chỉ biết lựa khuyên lớn cứ thấy con nào dài đòn ,mỏ dài rộng , đuôi có đường tẻ thế là trống. hix

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
anh nào biết cách lựa khuyên con trống ko? khuyên còn đút ăn ấy. em thích khuyên con mà ko biết mua ở đâu và cũng ko biết lựa luôn. chỉ biết lựa khuyên lớn cứ thấy con nào dài đòn ,mỏ dài rộng , đuôi có đường tẻ thế là trống. hix
bạn ở gia lai - mình cũng ở gia lai nè - minh thấy gia lai đầy khuyên nhưng it có người chơi nên gọi chung là chim sâu nên tổ khuyên cũng rất nhiều bạn có thể thấy nơi nào có khuyên líu vào mùa sinh sản bạn để ý vài ngày có thể bắt được cả tôr về ma nuôi rồi rút ra kinh nghiệm còn mua ngoài chợ 1 con thì khó mà chính xác bạn phải mua cả tầm 3 con non thì chắc ăn - chứ có chỉ ra 1 vài chi tiết cách phân biệt thì vì lý do này hay lý do khác phân biệt trống mái cũng chỉ mang tính tương đối - mà nó phụ thuộc vào cái duyên và sưn hên xui - chúc bạn may mắn mua được khuyên trống nhé

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom