Khuyên Mộc1

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cách phân biệt khuyên trống mái theo kinh nghiệm

Theo em thì mình cứ chọn theo cách các bác từ xưa tới nay vẫn hay áp dụng là con nào dài người, chân cao, bắt ra để riêng 1 lồng rồi treo xa lồng tập trung ra 1 chút, nó sẽ kêu gọi đàn và thế là mình đã nghe được tiếng kêu của nó => xác định được 70% trống hay mái rồi. Em toàn làm như vậy, có gì các bác chỉ bảo thêm.

Be_khoe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thây cũng đơn giản mà anh chấm con nào thích rồi bắt ra cầm tay thổi đít với cả xem tu la biết liền ah`:a44: chúc các bác thành công

uyennon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

mình thấy chuẩn nhất là nghe tiếng kêu và hót chuyện, thêm nữa là trong lồng tập chung mà con nào Đầu Gấu cũng có khả năng Đực cao lắm đấy. mình đưa que chọc chọc nhẹ vào mỏ nó mà con nào Chiến lại là bắt. 10 con cũng phải 6,7 con là đực. sai chỗ nào xin lượng thứ.

anvip2009

Thành viên mới
SVC$
0

Bạn nào thích chơi khuyên đẹp và hót hay thì ta phải nhìn dáng người đầu tiên xem dáng có đẹp và dài kok và bỏ ra lồng và ngồi nghe nó hot có hay kok và có mau mỏ hay kok !!!! em có thiếu hay la noi sai xin cí anh cho em ý kiến của các anh a.:a45::a45:

mrta88

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

có ai ở hn giúp em chọn mua 1 chú khuyên mộc với ? em mới tập chơi chưa biết gì cả . Mọi người giúp em với !!! , nt cho em rùi em gọi lại nhe! làm ơn!!!

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

góp nhặt it tư liệu gửi lên các bác đọc chơi!

_phân biệt theo mầu lông
chim trống thì có mầu lông tươi và đẹp hơn chim mái ở nhưng đặc điểm sau:
+lông trên lưng có màu xanh tươi hơn và có ánh vàng ở đầu lông chim,chim mái thì màu xanh xỉn hơn
+lông hậu và lông cổ chim trống có màu vàng tươi,chim mái có màu vàng nhạt nõn chuối
+họa mắt của chim trống thường to và dầy,có màu trắng sáng,con chim mái họa thường nhỏ và tối hơn

_phân biệt bằng tiếng kêu
+chim trống thì nhiều loại tiếng:gọi đơn+gọi đôi+ gọi giật,chim mái thường chỉ có tiéng gọi đơn
+chim trống âm thanh thường đanh hơn,chim trống thì tiếng kêu có âm vực cao về cuối tiến,chim mái thì tắt dần
+chim hót chuyện là trống
+kêu creeee creeee thường thường là trống

_phân biệt về vóc dáng
+chim trống mình thon dài đòn,hàm dưới banh ra và chân cao
+chim mái thì thấp và thân hình bầu bĩnh
_phân biệt theo phong thái

+chim đực thường có dáng đứng cao và hình chữ V úp ngược,chim mái thì dáng đứng song song:a24:
+chim đứng cao hơn chim mái và hay bay nhẩy nếu nhốt trung lồng

tungbaby87

Thành viên mới
SVC$
0
rất cảm ơn các bác!!!nhưng đúng là áp dụng được hay không còn tùy thuộc vào kinh nghiệm của mỗi người!!!!!phải chịu khó quan sát nhìu mới có thể bít được!!!!

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
em thây cũng đơn giản mà anh chấm con nào thích rồi bắt ra cầm tay thổi đít với cả xem tu la biết liền ah`:a44: chúc các bác thành công

chào cả nhà ! Mình thấy ace sum tụ quá nên cũng muốn tuyển vài em chơi, nhưng bị cái mù tịt . Ai cho minh hỏi ..thổi đít, xem tu... Nghiã là sao vậy ?

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào cả nhà ! Mình thấy ace sum tụ quá nên cũng muốn tuyển vài em chơi, nhưng bị cái mù tịt . Ai cho minh hỏi ..thổi đít, xem tu... Nghiã là sao vậy ?
nghĩa là bạn xem phần hậu môm chỗ lông tơ vàng vàng ấy,bạn thổi cho lông tóe ra và quan sát xem tu của chú chim thế nào,nếu cao nhọn là trống còn ngược lại là mái.
cái này còn khó và trừu tượng hơn mấy cách kia đối với người mới chơi a nghe.VD thế nào là tu cao và nhọn(ko có hình ảnh minh họa) tiếp nữa là vào mùa này mùa sinh sản len tu của chim mái cũng to và cao như của con trống.:a09:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Cả Nhà !
Mình chơi ở một web nước ngoài thấy có mấy tấm hình này cũng hay hay , nên mình xin giới thiệu , không biết có giúp ích gì cho việc chọn chim không.

Thân Chào !

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0

Cảm ơn TRÂN NGOẠN đã post hình minh họa về cách phân biệt khuyên trống hay mái
CM xin được mạn phép chú thích các hình minh họa này để các bạn có thể phân biệt , các cách phân biệt này theo CM tỉ lệ chính xác không thể tuyệt đối 100% , nhưng tỉ lệ chính xác theo cách này có thể chiếm tới 70%- 80%
CM rất mong các bạn có thể xung thêm các phần thiếu sót , có gì ko phải mong các bạn bỏ quá cho CM
Hình 1
Theo CM cách phân biệt khuyên trống mái dựa vào khả năng hót chuyện của khuyên để phân biệt trống mái
chim trống ; hót chuyện ( hót xổng )
chim mái ; không hót chuyện
Hình 2
Theo CM cách phân biệt khuyên trống mái dựa vào các điểm , mắt , độ to nhỏ của họa , màu sắc của họa , đỉnh đầu
chim trống ; để phân biệt các bạn chú ý kỹ tới màu của họa chim trống họa thường to và có màu trắng sáng
chim mái ; để phân biệt các bạn chú ý kỹ tới màu họa của chim mái thường nhỏ và có màu trắng xỉn
Đỉnh đầu chim trống thường TO hơn chim mái
Theo CM có đặc điểm phân biệt trống mái trong hình này chưa nên ra tỉ lệ chính xác tương đối cao . CM xin được nêu ra để cả nhà tham khảo , phân lông nhỏ TRÊN ĐỈNH ĐẦU NẰM SÁT MỎ VÀ 2 LỖ MŨI nối giữa 2 họa của khuyên
chim trống ; thường thì phần lông này có màu vàng tươi và phần lông này rộng
chim mái ; thường thì phần lông này có màu vàng nhạt và phân lông này rất nhỏ ko rộng như chim trống ( có những con gần như ko có phần lông này )
Hình 3
Theo CM cách phân biệt trống mái dựa vào màu sắc độ to nhỏ của phần lông cổ và lông dưới đuôi của khuyên
chim trống ; phần lông ở cổ và lông dưới đuôi thường có màu vàng tươi , phần lông này thường to hơn chim mái
chim mái ' phân lông ở cổ và lông dưới đuôi thường có màu vàng nhạt , phần lồng này thường nhỏ và ko rộng như chim trống
Hình 4
Theo CM cách phân biệt khuyên trống mái trong hình này đựa vào vạch vàng dưới bụng
chim trống ; các vạch vàng này có màu vàng tươi và các vạch này khá dài
chim mái ; các vạch vàng này thường là ko có , có rất ít khuyên mái có vạch vàng này và nếu có thì rất ngắn
Theo CM cách phân biệt này chiếm tỉ lệ chính xác ko cao lắm khoảng 60%
Hình 5
Theo CM cách phân trống mái trong hình này dựa vào các điểm vàng ở kheo chân , đuôi duới và vạch vàng dưới bụng
Hình 6
Theo CM cách phân biệt trống mái trong hình này dựa vào độ to hay nhỏ của bản đuôi , theo CM phân biệt khuyên theo cách này độ chính xác có lẽ là thấp nhất
Các bạn có thể dễ dàng đánh giá theo hình này
Chim mái có những con có bản đuôi rất to ko kém gì chim trống ( có chim mái đuôi XÒE TO như quạt nan )

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Em mới mua 1 con nhưng nó không có vệt vàng ( từ ức kéo dài về phía sau đuôi). Mà hình như cả lồng mấy chục con đều như vậy, nên em cũng kô biết lựa như thế nào đành ..hên xuôi mong các bác cho y kiến ! Em định dùng nó để bãy sâu được không vậy ?

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Cho mình hỏi chim trống có con nào không có vệt vàng dưới bụng (ức) không ? Mình mới tuyển một em có hoạ mắt dày, phần lông vàng dưới cổ và hậu môn sáng đậm, kêu tiếng đôi cree..cree. Nhưng không có vệt vàng dưới ức. Không biết trống hay mái nhờ mọi người cho ý kiến ?

gjathuc

Thành viên tích cực
SVC$
0

Cho mình hỏi chim trống có con nào không có vệt vàng dưới bụng (ức) không ? Mình mới tuyển một em có hoạ mắt dày, phần lông vàng dưới cổ và hậu môn sáng đậm, kêu tiếng đôi cree..cree. Nhưng không có vệt vàng dưới ức. Không biết trống hay mái nhờ mọi người cho ý kiến ?
Với mầu sắc sáng + khi chim gọi tiếng nghe đanh. Như thét lên > chắc chắn chim trống

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

không phải chú khuyên trống nào cũng có vệt vàng dưới bụng đâu.mình có tới 8 chú mà chỉ có 1 chú có vệt vàng đó thôi,không rõ là nó có đặc sắc gì hơn những chú kia ko?

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Thanks các bạn nhiều hen ! Tại mình thấy họ nhốt chung máj chục em mà kíêm mỏi mắt lun ko có em nào có vệt vàng dưới bụng hết nên bắt đại 1 em (ngó mặt dữ dằn) . Hy vọng vài hôm nữa em nó sẻ hót gió .

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Mình có ý này mong ace đóng góp cho , mình thấy tất cả các bài viết về cách chọn chim cuả ace đều đã có đầy đủ chi tiết tuy nhiên đa số người viết bài đều là những người đã dầy dạn kinh nghiệm và nếu người đọc cũng là những người đã (đang) chơi khuyên thì chỉ cần đọc qua 1 lần là có thể hình dung ra ngay. Nhưng đối với những người mới chơi như mình thì hiểu và hình dung được hết đã khó rồi chứ đừng nói đến khi ra thực tế , đúng là cả 1 vấn đề nan giải ! Bởi vậy , hy vọng các ace có thể viết rõ hơn chẳng hạn như :..tu chim trống cao hơn chim mái..vậy tu chim mái thường cao bao nhiêu, tu chim trống cao bao nhiêu ? Họa mắt chim trống thường dầy khoảng bao nhiêu ?.. Tóm lại nếu có 1 số liệu nào để làm chuẩn (tương đối) thì việc chọn chim đối với người mới chơi có lẻ sẽ đơn giản hơn . Xin cãm ơn ace đã quan tâm !

cuong_daik

"lưng gù nhưng tấm lòng ngay thẳng"
SVC$
0

tu chim trống cao hơn chim mái..vậy tu chim mái thường cao bao nhiêu, tu chim trống cao bao nhiêu ? Họa mắt chim trống thường dầy khoảng bao nhiêu ?.. Tóm lại nếu có 1 số liệu nào để làm chuẩn (tương đối) thì việc chọn chim đối với người mới chơi có lẻ sẽ đơn giản hơn . Xin cãm ơn ace đã quan tâm !

Bạn hỏi câu này thì theo mình các nhà sinh vật học chuyên nghiên cứu về 1 loài động vật nào đó cũng không thể trả lời được vì không phải cá thể nào cũng giống cá thể nào. Đây chỉ là kinh nghiệm đúc kết được, kinh nghiệm thì không tự nhiên mà có, nó bắt buộc phải trải qua một quá trình học hỏi và tự mày mò tìm tòi. Bạn hãy thử bắt chim theo tiêu chí mà các anh em trong diễn đàn đã nói từ trước + nhận định riêng của riêng mình....nương theo lẽ tự nhiên mà làm, lúc đầu sẽ không tránh khỏi những thất bại nhưng đó sẽ là mẹ thành công trong những lần sau. Vì theo mình những kinh nghiệm anh em đã chia sẽ là tất cả những gì mọi người đã đúc kết ra và phổ biến cho những người chơi sau. Mình cũng khởi đầu như bạn, đầu tư một chút thời gian để ý đến những chú chim, mình đảm bảo sau này chỉ nhìn thì bạn cũng đã phán đoán được một phần trống- mái, cộng thêm với nghe giọng gọi của chim thì bạn sẽ lựa chọn được 1 chú chim khả năng trống rất cao. Cố chăm thêm vài hôm chờ em nó chuyện là xong. Kiên nhẫn và để ý 1 chút bạn nhé.:a15:

tamgatre_vn@yahoo.com

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Bạn hỏi câu này thì theo mình các nhà sinh vật học chuyên nghiên cứu về 1 loài động vật nào đó cũng không thể trả lời được vì không phải cá thể nào cũng giống cá thể nào..:a15:
bởi thế mới nói các số liệu đó chỉ là tương đối mang tính chất tham khảo là chính. Theo mình thấy ( thông qua hình ảnh chim cuả các ace đã post ) thì hình như đa số hoạ mắt của chim trống thường >1mm , có gì nhờ các ace đóng góp thêm nhé ! Thân.

dontquit

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chia sẻ kinh nghiệm thì nhiều hình ảnh minh họa không thiếu,tất cả những thắc mắc của bạn trên diễn đàn đều được giải đáp.xong vẫn không làm sao chắc chắn bắt được chú khuyên trống, thời gian và trải nghiệm của bạn sẽ giúp bạn tự tin hơn khi phân biệt trống mái mà thôi!
chúc bạn sẽ có nhiều thời gian để trải nghiệm!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom