Guest viewing is limited

veryhart

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có một chú khuyên mơ (E nghe nói như thế bởi một bên cánh chú ta có chiếc lông trắng muốt- vả lại em chưa nuôi khuyên bao giờ, không biết như vậy có đúng không?). Một ông bạn bẫy được mang cho_ chắc là ông ta cũng không hiểu về khuyên lắm nên mới cho(nếu đúng là khuyên mơ). Trông chú ta cũng không lấy gì là đặc sắc lắm( đấy là theo con mắt của em). Chú ta ríu rít cả ngày tiếng nghe cứ chiu...chíu cũng thấy vui tai. có khách nói chuyện càng to thì chú ấy cũng ríu tít thật to. Em nghe thấy bảo chim khuyên líu rất hay nhưng thực tế em cũng chưa nghe thấy khuyên líu như thế nào nên cũng không biết được(thật tội nghiệp cho em). Nhưng thật là thương tâm chú ta rất dát, từ ngày về với em thấm thoắt đã được một tháng mà chú ta vẫn chưa quen, cho dù em cũng đã cố gắng làm quen với chú ấy từ những công việc hàng ngày như cho chú ta tắm(Vì em làm hành chính nên chỉ cho chó ta tắm vào lúc buổi trưa thôi), từ việc cho chú ta ăn, vì không có thời gian nên chỉ cho chú ta ăn cám khuyên mua sẵn, sâu mua sẵn, thỉnh thoảng cho chú ta ăn nho và cam. Thế nhưng mỗi lần đến gần, chú ta nhảy loạn xạ húc cả đầu vào lồng máu me be bét, em nhìn thấy mà xót quá đến nỗi bây giờ chẳng còn nhìn thấy cái vành khyên ở mắt như tên gọi của chú ấy đâu nữa ( chẳng biết là do húc đầu vào lồng hay do nguyên nhân gì). Chú ta rất lười tắm, ăn uống cũng cảnh vẻ, không ăn cào cào, mấy lần em bắt cào non chỉ to hơn chiếc tăm một chút đưa vào chú ta mổ rơi vãi lung tung, những con sâu hơi to một chút chú ta cũng không ăn. Nhưng lại rất chịu khó ăn cam và nho. Nhìn thấy mặt mũi chú ta như thế em thấy lương tâm mình day dứt, thả chú ấy ra thì không muốn (thực sự em rất thích nuôi 1 chú chim khuyên cho vui của vui nhà), E đang rất chống chếnh trong lòng. Các bác đã nuôi chim khuyên lâu năm cho em một vài lời khuyên với em mất phương hướng quá. Cảm ơn các bác trước (Đây là tâm sự từ đáy lòng của 1 người yêu tha thiết chú chim vành khuyên của mình).

beng_beng

"Nối vòng tay lớn"
SVC$
0
Ðề: Xin lời khuyên về tình trạng em khuyên mơ của tôi.

hi! chào bạn veryhart.nghe bạn nói mình thấy bạn là người cũng rất yêu khuyên.mình cũng mới chơi khuyên thôi,nhưng có chút kinh nghiệm chia sẻ với bạn thế này:
- khuyên mộc mới bẫy thì con nào cũng nhát người cả, nên chuyện húc toét mặt là bình thường,quan trọng là bạn kiên nhẫn 1 chút.nếu như nhát bình thường thì không sao,nhưng nghe bạn kể mình thấy con nhà bạn nhát quá cách tốt nhất là bạn chùm áo lồng,hoặc la chùm lưới quoanh lồng,để con khuyên không giật mình mà bay loạn xạ,sau đấy thì bạn để dưới đất,hoặc treo chỗ nào yên tĩnh ( cẩn thận trẻ kon, chó mèo.) nha:a10: .cách này nhiều người dùng và cũng có hiệu quả rồi. nếu có điều kiện thì bạn nuôi thêm 1,2 con nữa cho chúng nó có bạn,và cũng giúp cho nó nhanh có lửa hơn.trong diễn đàn có nhiều bài chỉ cách nuôi chim rất hay,bạn chịu khó tìm đọc . chúc bạn có chú chim đẹp và líu hay:a01:

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0

cùng chung 1 cảm xúc rồi,hôm nay anh mình cũng mới mua hộ 1 con mơ,toàn phần lưng của nó nhìnnhư vẩy cá,có cả lông cánh mầu trắng(theo như ông anh em tả thế),ông anh em mua nó với giá 5000000vnd theo cá anh có đc k ạ? còn bạn ve ri a te:a21: à chim của bạn cũng thuộc dòng chim hiếm đó giữ lại mà nuôi,cách khắc phục như bạn beg_beg nói rồi đó,bạn nhớ mua thêm lồng tắm,tắm thường xuyên cho em nó cũng là cách cho em nó nhanh dạn người hơn đó.hôm nào em nó về em sẽ gửi ảnh cho mọi người đánh giá

dinhcoc

Mê chim nên chăm học về chim...
SVC$
0

chơi chim thì phải kiên trì,nhẫn lại e ạ,chim mộc trưa sống quen với môi trường mới,lên nó hay sợ ng,e để hoặc cheo ở chỗ ngần ng đi lại,thời gian đầu e phủ áo lồng để chỗ yên tĩnh,cho chim quen với môi trường mới,và tránh để cho chim hoảng sợ,chịu khó tắm cho nó,chúc e thành công:a20:

1an_rung

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Tội nghiệp cho cả bạn và khuyên của bạn quá!Nếu yêu quí khuyên thật lòng, bạn hãy dành thời gian "lang thang" trong SVC với chủ đề VÀNH KHUYÊN bạn sẽ tìm được cách giải quyết thoả đáng. Khi mới nuôi khuyên mình cũng vậy mà. Chúc ban thành công với chú khuyên mơ của mình !!!

binouvo90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào anh ! chim cuả anh là 1 chú chim hay....và đẹp...như theo đúng cách tả cuả anh......có lẻ là chú ta kén ăn....anh có thể bỏ 1 ít đường cát vô cám...nhớ là ít thôi......và bổ sung mật ong pha với nước cho chú ta uống thử xem....còn việc chú ta nhát có lẽ là do ít tiếp xúc với người ..chứ em thấy khoen dễ thuần lắm mà...anh trùm áo lồng lại 3 mặt chỉ chưà mặt ở cửa.....rồi treo ở chỗ người hay đi wa lại....như thế thì chú ta sẽ mau dạng hơn...còn nếu có thời gian nhìu thì anh có thể đút cào cào cho chú ta ăn...như thế sẽ làm chú ta dễ gần người hơn....chúc anh có 1 chú chim hay

Let it be

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em có một chú khuyên mơ (E nghe nói như thế bởi một bên cánh chú ta có chiếc lông trắng muốt- vả lại em chưa nuôi khuyên bao giờ, không biết như vậy có đúng không?). Một ông bạn bẫy được mang cho_ chắc là ông ta cũng không hiểu về khuyên lắm nên mới cho(nếu đúng là khuyên mơ). Trông chú ta cũng không lấy gì là đặc sắc lắm( đấy là theo con mắt của em). Chú ta ríu rít cả ngày tiếng nghe cứ chiu...chíu cũng thấy vui tai. có khách nói chuyện càng to thì chú ấy cũng ríu tít thật to. Em nghe thấy bảo chim khuyên líu rất hay nhưng thực tế em cũng chưa nghe thấy khuyên líu như thế nào nên cũng không biết được(thật tội nghiệp cho em). Nhưng thật là thương tâm chú ta rất dát, từ ngày về với em thấm thoắt đã được một tháng mà chú ta vẫn chưa quen, cho dù em cũng đã cố gắng làm quen với chú ấy từ những công việc hàng ngày như cho chú ta tắm(Vì em làm hành chính nên chỉ cho chó ta tắm vào lúc buổi trưa thôi), từ việc cho chú ta ăn, vì không có thời gian nên chỉ cho chú ta ăn cám khuyên mua sẵn, sâu mua sẵn, thỉnh thoảng cho chú ta ăn nho và cam. Thế nhưng mỗi lần đến gần, chú ta nhảy loạn xạ húc cả đầu vào lồng máu me be bét, em nhìn thấy mà xót quá đến nỗi bây giờ chẳng còn nhìn thấy cái vành khyên ở mắt như tên gọi của chú ấy đâu nữa ( chẳng biết là do húc đầu vào lồng hay do nguyên nhân gì). Chú ta rất lười tắm, ăn uống cũng cảnh vẻ, không ăn cào cào, mấy lần em bắt cào non chỉ to hơn chiếc tăm một chút đưa vào chú ta mổ rơi vãi lung tung, những con sâu hơi to một chút chú ta cũng không ăn. Nhưng lại rất chịu khó ăn cam và nho. Nhìn thấy mặt mũi chú ta như thế em thấy lương tâm mình day dứt, thả chú ấy ra thì không muốn (thực sự em rất thích nuôi 1 chú chim khuyên cho vui của vui nhà), E đang rất chống chếnh trong lòng. Các bác đã nuôi chim khuyên lâu năm cho em một vài lời khuyên với em mất phương hướng quá. Cảm ơn các bác trước (Đây là tâm sự từ đáy lòng của 1 người yêu tha thiết chú chim vành khuyên của mình).

Khuyên mộc thì ko nên quan tâm quá mức...chúng cần thời gian quen với điều kiện sống trong lồng...thứ 2 nữa là bạn ko nên cho chúng ăn cam ... cam chua ko tốt cho chim khuyên...tình trạng bay mắt khoen mắt cũng có thể do bạn cho nó ăn cam quá nhiều...Chỉ cho chúng ăn loại hoa quả ngọt

hainamnd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim của bác là một chú chim hay nhưng đã là chim mộc thì bác nên quan tâm vừa phải thôi, cái gì cũng cần phải có thời gian chứ ko phải ngày nào cũng cho chú ta tắm là tốt đâu. Theo như bác nói thì chim của bác thuộc loại rất nhát người và là chim bánh tẻ nên mới hay thúc đầu vào nan lồng vỡ hết cả mặt (chim già có nhát cũng chỉ bay loạn xạ chứ ít thúc đầu vào nan lồng lắm), như vậy bác càng tiếp xúc nhiều thì chim càng thúc vỡ đầu chảy máu thì càng đau ---> càng ngày càng sợ thêm. Trước hết bác phải nên cho nó làm quen dần như trùm kín áo lồng đặt xuống đất nơi có người hay đi lại trong nhà, sau 1 thời gian thì dần dần hé áo lồng ra mỗi ngày hé ra 1 chút, làm như thế để chim thích nghi dần dần và theo cách này con chim sẽ nhanh thuần nhất. Chúc bác sớm có 1 chú chim hay! À mà bác ở chỗ nào Thái Bình vậy, cho E xin địa chỉ và số di động để khi nào E qua ghé vào xem cho biết!

veryhart

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác ơi! sau gần một năm nuôi, em khuyên mơ nhà em đã dạn người lắm rồi nhưng rất buồn em ấy lại là mái. Vì chẳng chuyện trò líu lo gì cả chỉ chiu chiu và hót gọi thôi, buồn quá các bác cho em biết phải xử lý thế nào đây??? cho em biết với...hic

ohaychuakia

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thế chú khuyên của em có phải là mơ không.Em cũng chẳng biết rõ lắm,em thấy chú khuyên của em cũng có 2 lông cánh màu trắng.À có mấy cái ảnh các bác xem có phải không?

- Upanh.com - Upload ảnh
- Upanh.com - Upload ảnh
- Upanh.com - Upload ảnh

Bạn lưu ý diễn đàn không nhận link ảnh, bạn nên hiện ảnh để mọi người dễ theo dõi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

ticana

"Panda yêu"
SVC$
0
Các bác ơi! sau gần một năm nuôi, em khuyên mơ nhà em đã dạn người lắm rồi nhưng rất buồn em ấy lại là mái. Vì chẳng chuyện trò líu lo gì cả chỉ chiu chiu và hót gọi thôi, buồn quá các bác cho em biết phải xử lý thế nào đây??? cho em biết với...hic

Theo mình bạn rất thích con khoen này,sau 1 năm nuôi nữa thì bạn có nỡ thả nó đi ko :) Đừng xem nó là công cụ giải trí mà hãy nghỉ nó là 1 người bạn của mình đi ^^

Thân!

choichimcanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác có chim đẹp, chim độc thì post kèm hình ảnh lên cho anh em chiêm ngưỡng với nhé, hy vọng được thấy những chú chim như vậy, thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom