Guest viewing is limited

chimdep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào AE trên diễn đàn, Tôi nuôi mới nuôi em bổi được khoảng 5,6 tháng. AE cho tôi hỏi làm cách nào cho CG nhà tôi chịu ăn vừng, kê, đậu xanh. Tôi cho vừng vào một cóng riêng nhưng nó không chịu ăn, mà chỉ ăn thóc hix, xin các cao thủ chỉ giáo

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Muốn nó chịu ăn thì bạn cất thóc đi, đói nó sẽ mần hết. Nhưng theo mình thì chẳng cần ép nó ăn làm gì, nó ăn thóc thì cứ cho nó ăn như vậy. Mình cũng nuôi 5 em CG có em 8 mùa rồi chỉ chuyên ăn thóc mà có sao đâu gáy gù suốt ngày.

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Chào AE trên diễn đàn, Tôi nuôi mới nuôi em bổi được khoảng 5,6 tháng. AE cho tôi hỏi làm cách nào cho CG nhà tôi chịu ăn vừng, kê, đậu xanh. Tôi cho vừng vào một cóng riêng nhưng nó không chịu ăn, mà chỉ ăn thóc hix, xin các cao thủ chỉ giáo

Chim ở mỗi vùng thường ăn những loại sẵn có. Có thể chú chim của bạn chưa từng được ăn những thức ăn đó trong tự nhiên, nên nó chưa biết ăn đó thôi. Bạn cần tập cho nó ăn dần.

Mình cũng có 1 chú lúc mới về không ăn vừng, mình để cho hơi đói rồi bỏ ít vừng lẫn ít thóc vào cóng, nó ăn thóc dính vài hạt vừng. Hôm sau thì đã phát hiện ra vừng ngon, nó lại thích ăn vừng hơn ăn thóc. Từ sau đó mình cho ăn thêm vừng riêng (vì bỏ chung thì nó cứ bới thóc tìm vừng ăn, làm vương vãi thóc.) :D

Tuy vậy vừng nhiều chất béo, cũng chỉ nên cho ăn lượng vừa phải, 1 tuần cho 2-3 lần, mỗi lần độ 2 cc thôi.

Thân.

Fishserman

"Falconry niền đam mê vô tận"
SVC$
0
Chú cu gáy của mình lại không ăn thóc , kể cả bỏ đói nó thế nào nó cũng không ăn :a35: Đàng phải chơi kê hạt to và em nó chén nhiệt tình . Khẩu phần bây giờ Kê + vừng là chính thi thoảng đỗ xanh + lạc + gạo + ít đất sét :a35: .
Cu không ăn thóc bó tay thật :a01:

TRÂN NGOẠN

Thành viên cống hiến
SVC$
0

Chào Cả Nhà!
Chào Bạn ChimDep!
Chim cu gáy thì thường ta cho thóc thôi cũng ổn rùi , nếu bạn muốn cho ăn thêm các thứ hạt khác thì cần nên lưu ý là ta không nên trộn các loại hạt khác chung vào trong thóc vì nếu trộn các loại hạt khác vào thóc sau này chim sẽ có 1 tật xấu rất khó chửa chính là bới thóc vẫy lung tung , nếu bạn áp dụng cách trộn các loại hạt khác vào trong thóc thì sau này có hối hận cũng không kịp đâu.
Vài lời góp ý nếu có gì không đúng nhờ anh em chỉ dạy thêm.
Thân!

chimdep

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn các pác đã quan tâm, tiện đây các pác cho em hỏi luôn, CG nhà em chỉ ăn thóc đi phân màu xanh(xanh giống lá cây) và có đốm trắng, Bạn em nó nuôi 2 em cũng chỉ cho ăn thóc nhưng lai đi phân màu vàng (màu như thóc) và có đốm trắng, màu phân như vậy nói lên điều gì nhỉ? phải trăng hai loại CG khác nhau, không cùng một họ? hay chim bị bệnh, xin các cao thủ chỉ giáo và cho em biết CG đi phân màu gì thì tốt ạ?

nghidt

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cu gáy không ăn vừng, đỗ, kê. Cần giúp!!!!

Thằng bạn vừa cho con cu bổi nhưng nó không ăn vừng, đỗ xanh và cả kê. Chỉ ăn toàn thóc:a45:.
Anh em nào có cách cho nó ăn, chỉ mình với!:a14:

ptd

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Cu gáy không ăn vừng, đỗ, kê. Cần giúp!!!!

Nó thích ăn thứ gì thì bác cho nó ăn cái đó bác ạ, hơn nữa chim bổi thì cứ thóc cho ăn là tốt rồi, sau này nó nổi rồi thì hãy bồi dưỡng thêm các thức ăn bổ sung cho chim nó sung hơn thôi

codienhn122

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: thuc an cho cu gay non

Tôi nuôi mấy đôi cu đẻ nở được đôi chim non nhưng mà bố mẹ nó nuôi kiểu gì mà đôi chim non gày quá, ở đây tôi cho chim bố mẹ ăn vừng, chim non nở được 2 tuần bố mẹ lại đẻ chứng. không biết cho chim bố mẹ ăn gì để nuôi chim non cho béo khoẻ, các bác giúp đỡ tôi với.

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Ðề: Cu gáy không ăn vừng, đỗ, kê. Cần giúp!!!!

ko sao đâu bác.quan trọng nhất là thóc thôi.còn nếu bác muốn nó ăn vừng kê cũng dễ cho thóc ít thôi ăn hết thóc chim cũng phải ăn mấy thứ khác ah.

thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom