Guest viewing is limited

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin các bạn có kinh nghiệm cho mình xin 1 lới khuyên về trường hợp này:

Mình mua 1 con chim đá ngoài lạng sơn gởi vào,vừa đá xong bị lấy hết 1 cái móng.
Chim chuyển xuống hà nội rồi vào sài gòn,đi khoảng mấy chục tiếng,về dưỡng lại thì gặp trường hợp này:

Thường thì mình cũng đá chim nhiều rồi,thậm chí con chim mình đá xong lên cầu kg nổi luôn,nhưng mình chỉ dưỡng lại khoảng 2 tuần (trùm lồng,cho ăn dế,bổ sung vitamin,uống mật ong 3 ngày/1 lần...) thì con chim mình đã tương tối khỏe lại,nuôi thêm 2 tuần bơm lửa là có thể xúc tiếp 1 cái nữa rồi.

Con này thì quái lắm,mình nuôi gần 3 tuần mà vẫn té lên té xuống,kêu tiếng rót nhưng mái xùy là hót,thấy chim là xuống cửa,thử cặp chim thì vẫn chụp,nhưng rất yếu...
Mình đã xử dụng chế độ ăn uống gần như hoàn chỉnh đối với nó,nhưng qua 3 tuần con chim vẫn chưa khỏe.
Gần như mình đã xài hết bài,bổ sung vitamin,cào cào thì cho ăn non kg,thêm dế,pha loãng mật ong cho nó uống 3 ngày 1 lần, thậm chí còn bắt ra nhỏ vài giọt thuốc tăng lực cho gà đá...nhưng con chim vẫn chưa hồi sức lại được???

Kính mong các bạn có kinh nghiệm về chuyện này cho mình 1 lời khuyên?
Mình chơi chim cũng mười mấy năm rồi,nhận biết bao nhiêu con gởi từ hn vào rồi mà chưa con nào như con này,nuôi gần 1 tháng chưa khỏe lại.

Xin cám ơn các bạn rất nhiều...

toannguyen08

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em nghĩ nó bị tang cũng như gà cựa bị tang ở bàn tì,phải cần thời gian cho xương cốt hoạt động trở lại chú chim này nghe có vẻ là 1 con chim quý đây

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng biết nó bị tang,với lại di chuyển mấy chục tiếng,con người còn chịu kg nổi nói chi con chim.
Mà nuôi gần cả tháng rồi mà nó chưa khỏe được mới khùng chứ?
Con mi hay con gà đá xỉu lên xỉu xuống mình còn trị được?Vậy mà con này nuôi hoài kg khỏe mới bực mình chứ?
Phải chi mình kg biết chơi thì kg nói,giờ mình đi hết bài rồi,cái gì cũng cho ăn hết rồi,tắm nắng chỉ dám cho tắm 10 phút,tắm nước thì 4,5 ngày mới dám tắm.Tắm nước ấm kg,kg dám tắm nước lạnh cho nó nữa?

Bạn nào có bài nào hay chỉ dùm mình,mình xin cảm ơn rất nhiều...

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn thử dùng vitamin B hổng hợp/vitamin B complex.
Nếu là dạn bột thì dùng cào cào chấm ướt nước chấm dính vitamin B bổ sung cho nó tuần cở 2 lần.
Mỗi lần cở 4 con cào cào ít bột B.

Được biết vitamin B giúp trí khỏe tinh thần khỏe mạnh, giám mệt mỏi áp lực stress ở Chòe Lửa.
Đó là cách giúp bệnh cho chim phía Singapore họ hay áp dụng.

Về Họa Mi không biết có giúp được không?

Nhưng trên thì vài thông tin chia sẻ, bạn có thể thử.

thân mến,

Bạch Đề

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Lên cho bà con thấy chỉ dùm.Hic hic.
Còn ai có ý kiến nào hay khác giúp dùm mình.
Xin cám ơn các bạn rất nhiều.

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
nuôi cho ăn bột như thường, cho thêm cào cào ( 15 con 1 ngày). phơi chim và cho hót nhà buổi sáng, trưa thì trùm lại đến ngày sau lại làm thế. 1 tuần là khá ngay. theo mình nghĩ thì kg nghe mái sùy trong 2 tuần đó. nuôi chim thì chớ ép nó quá, theo mình thì 3 tháng đá 1 cú là ok rùi.

briandang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác nuôi đá chuyên nghiệp như vậy mà còn potay nói chi tụi amatuer bọn mình.
có thể là em nó mết quá kg phục hồi kịp. thời gian phục hồi lâu hơn. 3 tháng chẵng hạn. cũng có thể do chim già quá nên phục hồi chậm. bác đem nó đi chổ khác, cho nó tiếp xúc với Đất thử.
bác ở đâu cho em xem qua chú chim dc kg? SG chổ nào? quận mấy? mình ở SG luôn.
nói tới mi là ghiền.
Chúc chim bạn mau phuc hồi.

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác xem lại các ngón chân của nó xem có ổn không, chim bị té đứng không vững đa phần do ngón hậu bị hỏng.

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Có cao nhân nào chỉ dùm vài chiêu?
Xin cám ơn các bạn rất nhiều,mình đã làm hết các cách trên,có cách nào mới thì góp ý dùm mình nha.

briandang

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thay nước thường bằng Red Bull thử bạn :a35:. hoặc mua multi vitamin cho nó uống. chim khó vậy chắc hết đá nổi rồi.

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chán thiệt,kg có ai có cao kiến gì chỉ dùm mình hết?

Các cao thủ chơi mi trong diễn đàn làm ơn chỉ dùm mình?

Xin cám ơn rất nhiều.

toannguyen08

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
e thấy h chỉ có chờ đợi thôi a ơi:a24:chấn thương dù có bồi bổ cỡ nào cũng phải có thời gian chứ:a21:

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Suy nhiều ngày suy nghĩ và tham khảo ý kiến của các tiền bối về trường hợp chú chim của bác chim_dada, tôi nghĩ con chim của bác bị đánh vào đùi hơi bị nặng, dẫn đến việc chim bị thương tổn cơ & gân đùi nên bị tình trạng trên. Nếu đúng bị tình trạng trên thì thời gian để chim hồi phục phải mất khoảng 3 tháng bác ạ, cũng theo các tiền bối khuyên là nên nuôi thật tĩnh, không để chim di chuyển nhiều bằng cách hạn chế mở áo lồng. Rất mong được giao lưu với người có kinh nghiệm như bác!

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Xin cám ơn bạn toilavu rất nhiều,mình cũng đã gọi ra lạng sơn hỏi tình trạng lúc đá của nó thì cũng có câu trả lời gần giống như vậy.
Đơn giản chỉ là con này ngu mà lỳ,xuống cửa rồi ôm cửa đưa đít cho người ta ta đá đã đời,rồi bị người ta lấy cái móng luôn:a43:,...
Mình cũng đi đá gà hoài nên biết tình trạng này,giống như bạn gì nói ở trên là nó bị đá trúng bàn tỳ,giờ bị thốn nên xảy ra tình trạng đứng kg vững nhưng do con chim nết dữ nên nghe mái xùy vẫn hót và cặp chim thử thì vẫn xuống cửa.

Thời gian phục hồi chắc sẽ hơi lâu.Có lẽ mình hơi gấp chỉ nghĩ con chim bị suy do yếu tố vận chuyển mà chưa nghĩ tới việc nó bị tang quá nặng.

Một lần nữa xin cám ơn các bạn và mong 1 ngày nào đó sẽ được giao lưu với bạn toilavu.

sinhibs

Thành viên mới
SVC$
0
theo mình thì bạn thử thả chim trong lồng đất đi bạn ơi, thả luôn khoản 2 hay 3 tuần là có kết quả ngay ấy mà, kèm theo chế độ ăn uống tốt nũa là ổn thôi. Chúc bạn thành công!

hoai_an_xd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nếu là dạn bột thì dùng cào cào chấm ướt nước chấm dính vitamin B bổ sung cho nó tuần cở 2 lần.
Mỗi lần cở 4 con cào cào ít bột B.

HoHoHa

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo mình thì bạn thử thả chim trong lồng đất đi bạn ơi, thả luôn khoản 2 hay 3 tuần là có kết quả ngay ấy mà, kèm theo chế độ ăn uống tốt nũa là ổn thôi. Chúc bạn thành công!

Đúng đó, cho vào lông đất chim đc hạ thổ mau khỏe hơn đó bác. Bỏ cầu đậu cho chim mau khỏe chân. Tĩnh dưỡng ko ốp mái hót hét càng mau lại sực hơn bác ah.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom