Guest viewing is limited

haihp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác ở HẢI PHÒNG cho hỏi ở HẢI PHÒNG tôi thấy mọi người rất chuộng lồng của CỤ CÁP làm vậy xin hỏi các bác là lồng CỤ CÁP làm có ưu việt gì và làm sao phân biệt được lồng CỤ CÁP với những lồng khác

Hải dế

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: xin hỏi các bác ở hải phòng

các bác ở HẢI PHÒNG cho hỏi ở HẢI PHÒNG tôi thấy mọi người rất chuộng lồng của CỤ CÁP làm vậy xin hỏi các bác là lồng CỤ CÁP làm có ưu việt gì và làm sao phân biệt được lồng CỤ CÁP với những lồng khác

Cụ cáp bên An Lão hay Vĩnh Bảo mình cũng không rõ lắm.Lồng cu của cụ Cáp cụ làm tỉ mỉ nan được vót kĩ đều. Khuôn lồng cân đối. Chân lồng bện mây chứ ko như một số lồng chân cước khác. Cụ cáp chắc giờ không làm nữa đâu vì cụ già rồi có khi cụ đã tobe gone. Giờ còn sót lại một số lồng cụ Cáp do một số anh biết cụ và một số người đặt trước thời điểm cụ già yếu - Biết thành đồ cổ mà. Giờ có các nghệ nhân mới trẻ nhiều sáng tạo, cũng nhiều hàng đẹp không kém đâu nhưng giá cũng cao nhưng hàng chất...

cu_gay_hp

Thành viên mới
SVC$
0
xin đc có vài ý cùng anh em
lồng cụ Cáp đan có độ tỉ mỉ cao trước hết nan cụ đều vót tay chứ không rút, mây cũng vót tay nhưng rất đều. khi vào nan thì mỗi lồng đều >90 nan, về phía cuối sống lồng bao giờ cụ cũng để 1 cái tết mây lộ ra như đuôi con rùa mà khi lợp lóc lồng không bao giờ che đi hết.
về đường khâu bao giờ cụ cũng nức đôi hình gọng vó mà sau này người làm khác đều ngại không làm, về cầu đậu của chim cụ chỉ làm 1 phom duy nhất bằng gỗ xoan, đặc biệt là cái giỏ thóc có nét đặc trưng riêng là đan kép và nẹp dây đồng, cái này thì nhiều người làm đc nhưng phom của giỏ thóc thì cụ làm 100 cái gần như giống nhau.

ky_bvsk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin đc có vài ý cùng anh em
lồng cụ Cáp đan có độ tỉ mỉ cao trước hết nan cụ đều vót tay chứ không rút, mây cũng vót tay nhưng rất đều. khi vào nan thì mỗi lồng đều >90 nan, về phía cuối sống lồng bao giờ cụ cũng để 1 cái tết mây lộ ra như đuôi con rùa mà khi lợp lóc lồng không bao giờ che đi hết.
về đường khâu bao giờ cụ cũng nức đôi hình gọng vó mà sau này người làm khác đều ngại không làm, về cầu đậu của chim cụ chỉ làm 1 phom duy nhất bằng gỗ xoan, đặc biệt là cái giỏ thóc có nét đặc trưng riêng là đan kép và nẹp dây đồng, cái này thì nhiều người làm đc nhưng phom của giỏ thóc thì cụ làm 100 cái gần như giống nhau.[/QUOTE
Nghe bạn miêu tả thì chiếc lồng thật tuyệt! giá như có ảnh post lên cho AE chiêm ngưỡng thì hay biết mấy.

Huy_TM

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gửi bạn tham khảo chiếc lồng An lão - phom và nan do cụ Cáp đan - Chân là đặt làm thêm để ghép vào .

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
lồng cụ cáp thì toàn bộ thủ công mà nan thì điều như nhau quá tuyệt vời.mà quan trọng là cái cửa lồng .độc chiêu

thân

vinhvotran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
lồng đẹp quá bạn ơi ! mình trong đồng nai xa quá làm sao sở hữu được thì hay biết mấy.

dungvoihp

Thành viên mới
SVC$
0
Gửi bạn tham khảo chiếc lồng An lão - phom và nan do cụ Cáp đan - Chân là đặt làm thêm để ghép vào .

Chiếc lồng này do tay cụ đan - ra nan - đánh chân mây thì đúng chứ phom thì không phải đâu Huy ơi , lồng này của A.Sỹ ( Bùi Tiến Sỹ ) lồng khung bằng Inox và phom của A.Cường sắt thì đúng hơn ...Thân chào

truongsinh76

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Về cơ bản thì là phom lồng của cụ Cáp. Nhưng do anh Hoàng bên An Lão làm, đáy lồng thì đặt riêng, móc đặt riêng và cửa thì cũng riêng... mỗi nơi 1 thứ một nơi. Gọi là quần anh hội tụ...View attachment 4881View attachment 4882

attachment.php

attachment.php

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom