Guest viewing is limited

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình mới mua 1 chú HM trống thuần đc 10 ngày nay. nhưng chảng chịu hót xổng., chỉ hót chuyện với buổi sáng hót xổng 1 tí.minh muốn mua thêm 1 chú chim mái nhưng ko biết chọn chim mái thế nào la đạt tiêu chuẩn.nên rất cần ae cho mình lời khuyên để minh chọn cho anh ta 1 cô vợ như ý.mình rất rất mong nhận đc càng nhiều lời khuyên càng tốt cho mình.thak các bạn rất nhiều:a15:

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
bạn nuôi mi hót hay nuôi mi đá. nếu nuôi mi hót nhiều khi cũng chẳng cần mái làm gì? nhiều người chơi hay khuyên là dùng mái để kích trống cái này cũng đúng nhưng đó là căng sổi. con chim bị hót vì tác động bên ngoài chứ ko phải do nội lực bên trong. nếu con chim bạn nuôi đạt trạng thái khỏe, tốt căng lửa thì nó sẽ hót nhiều. chim đi gió là đang có tiến triển tốt đó bạn. nuôi 1 thời gian thì nó căng sẽ tự động hót sổng ngoài ra nó còn phụ thuộc và cách nuôi của bạn nữa. nếu bạn nuôi chỉ 1 con mà ko đi dợt qua giai đoạn căng sổi thì con chim sẽ căng sâu và nuôi 1 con ( người ta gọi là nuôi độc thung) thì nó sẽ ít hót dần. người chơi chim chọi rất thích kiểu nuôi này. khi gặp chim con chim sẽ đánh rất dữ hết phong độ. còn nếu bạn nuôi hót chỉ cần mỗi tuần bạn mang đi dợt 1,2 lần cho hót đấu khi căng thực sự nó sẽ hót cả ngày.

Sử dụng mái cần sử dụng đúng cách như ghép thế nào. ghép mái sao cho chim trống ăn mái. ghép sao cho căng lửa. con trống thế nào hám mái hay ko....

về mái thì mỗi người mỗi kiểu chọn riêng người chơi đá thì họ ko cần mái xùy mà cần mái ti và dễ ghép trống. khi ghép trống làm sao cho nó nhỉnh đít ti nhiều là đc. người chơi đá hạn chế mi máy xùy càng xùy trống hót càng nhiều càng bã chim.
lên bàn đá thì nến trống đang đá thì phải lăng xả hù họa trống mái đối phương. trống là lên cầu phải biết đến gần ti dụ trống xuống gọi là mái hay.
đối với chơi hót nhiều người mới chơi cũng thích mái xùy. nhưng xùy nhiều trống hót nhiều quá ở nhà chơi dữ ra trường cũng giảm có 1 số con ở nhà hót dữ lắm nhưng ra cội dễ xù đầu. chỉ cần bạn chơi thời gian kn lên rồi thì lúc đó nó hót cả ngày mà ko cần mái ấy. lúc chuyển sang chơi đá thì mong sao con chim đừng hót nữa :D

về mái thì mỗi người mỗi kiểu nhiều người thích mái nhỏ con nhiều người thích to con. riêng mình con nào dụ trống hộ trống tốt là thích. mình nuôi cũng nhiều trống đang hạn chế nó hót và cũng ko có mái ở nhà

chúc bạn có lựa chon cho riêng mình

Thân

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thak bạn HOANGCHANHTHU bạn cho mình những lời khuyên rât bổ ích.mình có vấn đề hỏi bạn nhưng hỏi thế này ko hết ý nghĩa đc bạn có thể cho mình số điện thoại của bạn đc ko.để mìng hỏi cho cặn kẽ

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình nuôi HM hót.chim của minh thì minh tả như trên đó.hay hót chuyện và buổi sáng thì hót xổng.mình mói mua dc 10 ngày.cung vừa thay cám mới,nó cũng đang thay lông.mình cho ngày ăn 2 con dế 4 con cào cào.ko biết có nên mua thêm mái ko.và ở tiệm có 2 con mái thuần dở.1 con thi to đầu trọc.1 con thi nhỏ nhưng có vẻ e thẹn.khi minh xùy mái thi con to xùy theo 1 tieng còn con nhỏ thì ko.giá cả con to thì 400k con nhỏ thì 300k.the các bạn thi mình có nên nuôi thêm mái ko nếu nuôi thì nên bắt con nào trong 2 con mình vừa kể như trên.và mình có cần mang chim của mình đi thử coi nó hợp vói em nào ko.và nếu hợp thì chúng nó biểu hiện như thế nào là OK

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
mình nuôi HM hót.chim của minh thì minh tả như trên đó.hay hót chuyện và buổi sáng thì hót xổng.mình mói mua dc 10 ngày.cung vừa thay cám mới,nó cũng đang thay lông.mình cho ngày ăn 2 con dế 4 con cào cào.ko biết có nên mua thêm mái ko.và ở tiệm có 2 con mái thuần dở.1 con thi to đầu trọc.1 con thi nhỏ nhưng có vẻ e thẹn.khi minh xùy mái thi con to xùy theo 1 tieng còn con nhỏ thì ko.giá cả con to thì 400k con nhỏ thì 300k.the các bạn thi mình có nên nuôi thêm mái ko nếu nuôi thì nên bắt con nào trong 2 con mình vừa kể như trên.và mình có cần mang chim của mình đi thử coi nó hợp vói em nào ko.và nếu hợp thì chúng nó biểu hiện như thế nào là OK
theo bạn tả thì chim bạn đang thay lông và hót chuyện sáng hót sổng là tốt rồi. khi con chim thay lông nó ko thể sung mãn căng lửa được. nuôi chim thay lông nói chung và nuôi mi nói riêng đối với con chim thay lông nên nuôi ở chế độ ổn định. từ chổ treo đến tắm nước phơi nắng cám mồi tươi ko thay đổi. nếu bạn có nước nuôi thay lông là trùm lồng để chim yên tĩnh thay lông tốt thì nên giữ nguyên vậy. tuy nhiên cách nuôi này chim thay lông cũng nhanh nhưng ko tốt thay sạch lông nhưng lông lâu khô, lâu lên lửa. biểu hiển như con chim thay lông xong vẫn hay rỉa lông
cách nuôi thứ 2 là nếu chim dạn thì kiếm 1 nơi yên tĩnh nhất trong nhà. yên tĩnh cả người và động vật chó mèo treo ở 1 nơi thoáng mát, sáng phơi nắng tầm 7h đến 7h 15, 20 là đc chiều cho tắm nước rồi để khô lông cho đi ngủ. ko nên dùng áo lồng ước hoặc chim vừa tắm xong mang trùm lại cho đi ngủ. nhiều người nghĩ làm vậy chim sẽ thay lông nhanh hơn. nhanh nhưng cần phải tốt. con chim thay lông tự nhiên bao giờ cũng tốt so với ép. trong thời gian chim thay lông nên để chim yên tĩnh và thản, ko nên ghép mái hoặc dợt để kích lửa. vì khi chim hay lông hocmon sinh dục sẽ giảm nên con chim giảm lửa và dinh dưỡng đc tập trung cho việc thay lông. nếu kích thích hocmon sinh dục sẽ tăng lên làm chậm quá trình hay lông có con còn đứng lông ko thay nữa. bạn nuôi kiểu nào cũng đc quan trọng là nuôi ở 1 chế độ ổn định ko nên nay kiểu này mai kiểu khác vì trong thời gian con chim thích nghi với những thay đổi cũng làm chậm quá trình thay lông. đối với bổi hay bổi lở thì bạn nên trùm 1/2 áo lồng hay trùm nóc lồng lại cũng treo nơi yên tĩnh để thay lông

Về mái thì mình nói mái to nhỏ gì cũng đc. quan trọng là phải hay. muốn biết trống hay mái đã ăn chưa thì bạn mở áo lồng để gần gần nhau. con trống và mái luôn nhỉnh đít con mái ti. còn mái và trống mà bướm cánh thì chúng chưa ăn nhau mà đang thăm dò nhau. có con trống ghép mái dễ có con mái ghép khó. có con mái đã ăn cặp với trống khác mà về mở ra cho gặp nhau liền con mái đó sẽ xùy hoặc bướm cánh. trống xù đầu trường hợp này ko phải dụ mà nó đang gọi con trống bắp cặp với nó đến đánh con trống này. cách ghép mái cho trống mái ăn nhau là bạn mang con mái với con trống về treo chung phòng cách nhau 4,5 m mà ko cho nhìn thấy nhau để chúng nghe hơi nghe giọng tầm 2 ngày thì chiều tắm cho mỗi con tắm gần nhau chờ khô lông trùm lại mang đi ngủ. đến khi nào cho 2 con gặp nhau 2 con rộn ràng trống hót mái nhỉnh đít ti là ăn nhau. 2 con mái đó để biết con trống bạn thích con mái nào thì cứ mang con trống đó mở áo lồng để gần 2 con mái cũng mở áo lồng sau 1 hồi dụ. con trống thích con nào nó sẽ chụp đòi đá con mái còn lại tức là nó ko thích con mái đó mà thích con mái kia
Thân

pheomeo87

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thật là tuyệt vởi.bạn thật là chu đáo và sáng xuốt.những câu thành văn của bạn nói rất đi sâu vào lòng người và rất dễ hiểu.1 lần nữa mình cảm ơn bạn rất nhiều.Diễn Đàn SVC thật tuyệt vời,đã cho tôi dc gặp các bạn.:a15::a15::a15::a15::a14::a14::a14:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom