Guest viewing is limited

kenzener

Thành viên mới
SVC$
0
Xin các cao thủ chỉ giáo thêm.Rằng mình thì rất thích chơi chòe than bổi nhưng vấn đề thuần dưỡng chúng, ai cũng biết thật là nhiêu khê.Mình đã tham khảo và nghĩ ra nhìu cách để thời gian được rút ngắn,nhưng cho tới nay cũng chưa vừa lòng mình lập topic này mong anh em bổ sung thêm những cách hay của mỗi người để anh em chơi chim có nhiều kinh nghiệm hơn.

Hiện mình đang thuần bằng cách sau:
-Khi lựa chim đối với chim đã ưng ý thì cộng thêm yếu tố ko lao đầu vào lồng(nhảy đáp = chân)
-Khi về sử dụng cách của MTCHIP thuần 1 thời gian đầu cho chim tỉnh, biết ăn bột,tắm và phần nào quen với lồng (thời gian này mình để ý là 1 tháng)
-Sau đó kế tiếp nuôi trong lòng ép nhỏ (mình sài loại nuôi chòe đất hay to hơn tí miễn sao đừng đụng đuôi) ko sài áo lồng mà sài vải mùng lưới bọc hết lồng lại đem treo nơi đông người khoảng cách treo cách đất là ngang tầm đầu và cạnh1 bức tường,để liên tục trong 2 tháng (Nếu trong thời gian này thấy chim đứng lồng mà có triệu chứng suy thì nhớ bổ sung cho chim mồi tươi nhiều.)
-Sau 2 tháng hay tùy chim có thể nhanh hơn hay chậm hơn, mình bắt đầu mở áo mùng ra 1 tấc nhưng quay hướng mở vào bức tường.Và cứ thế đến lúc chim chịu đứng lồng khi mình cách nó 1,5 mét thì mở hết.vậy là khoảng 7 tháng có con già rừng hơn thì khoảng 9 tháng chịu đứng khi cách 1,5m.

Trong giai đoạn này chấp nhận chim ít hoặc ko hót ưu tiên chính là cho chim mau dạn.
Mình sài cách này thấy cũng tạm ổn nhưng ko biết anh em có cách nào nhanh hơn góp ý để chúng ta có 1 con than thuần nhanh hơn.:a36:

Lee Minh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mọi thứ cũng nên thuận theo tự nhiên bạn à. Chim thuần cần có thời gian chứ ép thuần là đốt cháy gian đoạn đôi khi "Dục tốc bất đạt"..:D. Mình nói thế vì mình cũng ép thuần hơn 10 chú than rồi, ép thuần bằng lồng ép theo kiểu của chú DiaBay. Nhưng hỏng một nửa và loại vì lí do gãy móng..hjx:a09:

dongth92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình cũng thấy không nên gấp làm gì . Con của mình nuôi 2 năm rồi mà vẫn nhảy như thường (có điều em nó nhảy khôn lắm không sức mẻ gì hết) nhưng hót thì hay lắm tôi vẫn cho em nó hót đấu với mấy em ở ngoài (lâu lâu phải đậy áo lồng lại vì inh ỏi quá):a24::a24:

minhtuanlehuu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi chòe than thì không nôn nóng được đâu bạn ơi,phải kiên nhẫn thôi.Mình đã thử như cách của bạn nhưng kết quả tụi nó rụng móng gần hết.Hơn nữa bạn sử dụng vải mùng thì tụi nó dễ bị móc móng treo tòn ten trong lồng lắm,nhiều con không dãy ra được phải nằm chờ mình gỡ ra thôi.
Chòe than mình nuôi thì khoảng 15 ngày là vào bột được rồi,tiếp theo mình treo cao và chỉ che áo lồng 1/2,nhiều con vào buổi sáng lúc mình nằm ngủ nó hót sổng nghe đã lắm.
Thanks/Tuấn​

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em thuần chòe than hầu như bị sức móng và sưng mõ nên loại rất nhiều:a24::a24::a24:

dongth92

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bây giờ chòe than ít đi nhiều nên các bác cũng phải cẩn thận nuôi nấng để con cháu có mà chơi.:a14::a14:

SadLife

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
... vãi mùng thì đc đó mà mình che = cái đó nguy hiểm quá theo e lấy bịch nilong loại ép tập ( nó trong suốt với trơn dày nữa nếu mà mình trùm sát lồng khi chim tung k tét đầu dc vì nó dày và chắc chim đâm vào , dội ra chắc té xĩu :a44::a44: ). em có mua loại này rồi 10k thì dài 1 mét rộng nữa mét .... chòe than thuần cực mà củng nãn lắm à :a02: ai mà mới chơi mà nuôi chòe có nước bỏ chơi chim lun .. hiện h có 1 em than bổi ở nhà nó nhãy cứ lộn mèo hoai .. k biết con này ng` ta nuôi sẫy hay sao mà 2 hôm đã nghe huýt huýt sèo ... her her mừng quá trời :a01::a01:

ngosyhoanganh

Thành viên cống hiến
SVC$
0
... vãi mùng thì đc đó mà mình che = cái đó nguy hiểm quá theo e lấy bịch nilong loại ép tập ( nó trong suốt với trơn dày nữa nếu mà mình trùm sát lồng khi chim tung k tét đầu dc vì nó dày và chắc chim đâm vào , dội ra chắc té xĩu :a44::a44: ). em có mua loại này rồi 10k thì dài 1 mét rộng nữa mét .... chòe than thuần cực mà củng nãn lắm à :a02: ai mà mới chơi mà nuôi chòe có nước bỏ chơi chim lun .. hiện h có 1 em than bổi ở nhà nó nhãy cứ lộn mèo hoai .. k biết con này ng` ta nuôi sẫy hay sao mà 2 hôm đã nghe huýt huýt sèo ... her her mừng quá trời :a01::a01:
mình đồng ý với bạn là nên dùng nilon bọc ngoài lồng. mình cũng đang dùng cách đó chim đẹp và ngon lành lăm.
hai tuần thấy nó sùy sùy nhìu rùi.

yeuchuatron

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hơn một năm quay lại vẩn không có gì mới .........................

tung

Thành viên tích cực
SVC$
0
mang chim treo ngay nhà xe siêu thị coop... là 1 tháng sau chim dạn ngay. :a43:

dungnguyen29681

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a15:mình thì nghĩ khác mình tạo điều kiện cho con chim hót trước, hót nhiều, liên tục đến lúc ko được hót nó ko chịu được thì là thuần (kinh nghiệm của mình về Chào Mào bổi)

hungthanhhb

Thành viên mới
SVC$
0
với cách thuần của bạn cũng dc.nhưng với mình thuần chòe bổi nen dùng nilon chummf lại đẻ tránh tổn thương em nó.mình đã thuân va vào cám chòe than va rẻ quạt trên dưới 10 em ko chet em nào.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom