Guest viewing is limited

nguoimechim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em đã nuôi cm từ khá lâu rùi hôm nay mạo muội viết nên mấy dòng cảm nhận về chú chim này
mong được mấy bác ủng hộ
trước hết như chúng ta biết cm là loài chim dân dã hầu như ở bất kì vùng quê nào ở nước ta cũng có thể bắt gặp .Tuy mỗi nơi thì cm có giọng hót có tí khác biệt nhưng những ai mê cm thì đều cảm thấy sự thư giãn tâm hồn nhẹ nhàng thư thái mỗi khi được nghe tiếng hót của nó.Đây là loài chim tuy không sống quá gần con người như chích choè than , hoành hoạch song lại là loài chim khá thân thiện lại dễ thuần nhưng cũng không mất đi bản chất tự nhiên của mình nên được rất nhiều người chuộng nuôi .Một chú cm khi được nuôi lâu chăm sóc tốt thì sẽ nhiều tình cảm với chủ của nó, như ở nhà em có nuôi 1 chú mồi được ba mùa rồi hễ thấy em lại gần là chú bung cách ,muá cầu như là để chào hỏi những lúc đấy em cảm thấy chú nó như một người bạn thân hơn là 1 con vật nuôi, có nhiều chú khi được nuôi lâu có thể thả đi ăn .Nói vậy hông phải là chú cm khi nuôi lâu sẽ mất đi bản năng tự nhiên của mình ,không chỉ có giọng hót hay một chú chim trung thành thân thiện mà cm còn là những tay đầu gấu rất ''bợm'' những võ sĩ cừ khôi .Chúng sẵn sàng gây hấn đe dọa thậm chí là binh cho ''tụi kia'' một trận nếu lếu láo vào lãnh thổ của chúng đặc biệt là những con chim già chim mồi .Tóm lại , cm là chú chim cũng giống như 1 con người vậy ở đó có cả những đức tính của 1 con người hoàn thiện dậy văn võ song toàn , trung thành thân thiện , láo cá nữa chứ .Vài dòng trên mong được mấy anh em ủng hộ góp ý . Hỡi các anh em cm muôn năm chúng ta hãy cùng nhau bảo vệ loài cm .Chúc anh em sk , hội svc của chúng ta ngày càng phát triển

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom