Guest viewing is limited

udisara

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hôm nọ đi bẻ ngô, thấy nhà hàng xóm có cái gốc sung ở vườn bỏ đi em bèn đào đem về trồng và tập chơi bonsai

Đây là hình của em nó

Gốc to bằng cổ chân, dễ to bằng ngón cái, bộ dễ khá to và dài, bên trên nhú lên 1 cành chia làm 2 nhánh chính... Hiện em đang om rễ cho nó bám đá nên đắp đất và ủ cái áo len lên trên để giữ ẩm cho đất...

Các bác tư vấn cho em xem nên uốn cây này theo thế thế gì? Các bác có ý tưởng gì hay vẽ cho em xin cái hình luôn càng tốt.

Em xin cảm ơn.

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bác cũng lắm nghề nhỉ? tình hình đàn bồ câu ntn rồi bác?
Bác muốn tư vấn thì phải người ta xem cả thân và rễ mới nghĩ ra thế chứ. bác cất cái áo rui chụp lai ảnh khác di nhé.
Hum sau nhờ bác cho xin ít kinh nghiệm nuôi bồ câu nhé?

udisara

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gốc nhỏ là cái gốc em nhờ các bác tư vấn đó, còn 1 gốc to nó mọc nhiều cành lổn nhổn hơi xấu và dễ thì ăn sâu em không đánh dc em trích cành về dâm

Em mới đánh ở vườn lên giờ đang om cho nó ra dễ con bám vào tảng đá sợ bới đất ra cây lại tạch, cả cái phần em quấn áo len là tảng bộ dễ to bám lên tảng đá đó các bác, các bác cứ tưởng tượng bên dưới là bộ dễ bám đá đi, còn phần cành nhô lên uốn thế nào cho nó hợp với bộ dễ bên dưới? Nếu mà cắt hết cành đó đi thì nó còn mầm nào để mọc đâu? Vì cái gốc to học chặt sát gốc còn mỗi bộ dễ với cái cành nhú lên này thôi

Đây là ảnh nhìn ở 1 góc bên phải sang

Còn đây là bộ rễ của em nó, bên dưới là một hòn đá hình quả núi em đang ủ rễ cho nó bám đá sợ bới ra bới vào nó chết cây nên vẽ hình bộ dễ cho các bác dễ hình dung.

Em định cắt cành ngang bên dưới đi và để cành bên trên uốn theo dáng này liệu có ok không các bác?

udisara

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em dự định cắt cái cành dưới và uốn cành trên theo mẫu này các bác xem có dc 0?

quangr.xy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cây này giờ chưa tạo thế dc đâu bác. Trước hết bác phải cho nó phát triển mạnh đã để bộ rễ nhanh bám vào đá và để vết cắt nó gần liền sẹo đã. Cây này còn lâu lắm mới tạo thế được bác ah,bác phải cắt tỉa cho no ra nhiều cành nhiều tán,không cho vươn lên cao và đợi cho cái cành này tương ứng với cái gốc của nó. vài ý kiến chủ quan mong bác thông cảm.
Chúc bác kiên trì và có nhiều niềm vui với cái cây của mình.
Ps: Hôm trước xem ở toptic nào tưởng bác nuôi nhiều bồ câu cảnh lăm mà? giờ sao thấy ít vậy? bồ câu sư tử, vảy cá,... đâu hết rồi bác?

udisara

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Sau mấy ngày ngắm nghía thì quyết định chảm 1 bên và uốn theo kiểu cành rơi...

xuannhatrang77

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nên chẻ bộ rể nó ra, giâm lại tưới thuốc kích rể, sau đó thì...... cây đa cổ thụ như thế nào thì nó vậy, mình đã từng làm và thành công

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom