Guest viewing is limited

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kính chào các bác, cho em góp vui với các bác vài hình ảnh trận đánh đầu năm, à không phải đúng ra là “Trận đánh vượt thời gian” mới phải.
Một phần con đường:
ImageShack� - Online Photo and Video Hosting

Đường rất khó đi (tội nghiệp cho chiếc xe máy của em hôm đó hì hì) vừa rốc lại vừa đá lổn chổn.
Tới nơi: bãi ăn rộng mênh mông, nó là kết quả của những cuộc phá rừng ngoạn mục, được trồng bắp và đậu đen. Có lẽ tại giá thấp hoặc vì một lý do nào khác (khi họ trồng chỉ với mục đích chiếm đất chẳng hạn) nên cây đã khô hết mà không thấy thu hoạch, vì thế lượng thức ăn rất dồi dào cho cu gáy (thảo nào chú nào cũng to bự chảng)
Nơi ẩn nấp toàn cỏ trúc trải êm như thảm
Chỉ vì ham đi theo để nghe một con bổi thổ thúc kèm rất nhặt (em gọi là con dây nhợ) mà chú mồi thổ của anh bạn đi cùng đã vĩnh viễn ra đi, chú ta bị cắt cắn cụt đầu mà lại còn không dính được con cắt quái ác ấy nữa chứ. Kết quả hôm đó chỉ bắt đượ đúng 1 chú đồng mới lớn hichic (chắc tại trình độ bắt bổi của cả người và mồi nghiệp dư quá hì hì).
Trên đường về (lúc này đã 16 giờ 20) tình cờ nghe một chú thổ khác gáy rất bự tiếng (vì em chưa biết phân biệt giọng gáy mà hehe), 3 anh em quyết định đánh tiếp, ối trời ơi là trời, con thổ này chơi hay quá, nó kết con mồi của em 9 nút thì phải. Cây treo có khoảng 30 cành chuyền thì nó nhảy khoảng gần 20 cành, mỗi cành là 1 dây gù được khởi động bằng 1 hoặc 2 câu thúc đầu, mồi cũng đáp trả rất nhiệt tình. 3 anh em tuy buồn nhưng cũng mê tít, và chú ta đã vào cành thế…Nhảy !
Không, xuống đất, chú ta xuống đất và thúc, và gù một hồi lâu rồi lại lên cây, lại làm 1 vòng như thế nữa, rồi lần 2 bắt đầu đến cành kề cành thế, gù và…..
Phạch ! phạch ! phạch !. một chú giọng kim “dễ thương” xuất hiện nhào đến đuổi chú thổ ra khỏi tàn 1 cách tàn khốc. Lúc này chú kim đã làm cho cả thảy 5 chú nóng đỏ mặt đó là chú mồi của em, chú thổ kia và thêm 3 chú “người” đang chửi lủm bủm không ngớt miệng.
Thêm 3 lần chú thổ mò lên cây là cái thằng kim quái ác lại nhao đến đuổi đủ 3 lần các bác ạ, đã thế nó còn không thèm đấu với mồi mà cứ ngồi canh thôi có tức không chứ. (Lúc đó em đã ao ước có 1 khẩu súng hơi trong tay biết nhường nào hihi).
Trời đã tối đành ra về, hẹn nhau ra tết quay lại tìm 2 chú thổ này phục thù (hôm đó là ngày 30 tết rùi ạ).
Chiều mùng 3 tết:
Cũng như lần trước chú thổ dây nhợ hình như không hợp giọng với chú mồi của em (lần trước nó chỉ đấu với chú mồi thổ đã hi sinh), khi chung cây với chú mồi của em nó không thèm gù mà chỉ chuyền cành mấy cái rùi bay đi đuổi chim rừng - Các bác có chiêu nào bày em luôn với nhé.
Thấy không có hiệu quả, mấy anh em quyết định quay lại chú thổ bị con kim canh cổng:
Sự việc vẫn diễn ra tương tự con kim lại xuất hiện, lúc này vì công việc đột xuất em phải ra về và giao lại trận chiến cho anh bạn. anh bạn này của em mê chú chim trời quá, hỏi mượn em chim mồi và chinh chiến với nó đúng 1 tuần. Đầu tiên, anh ta mang 2 chú mồi đi treo chú mồi kia trên cây mà chú kim hay canh để đánh lạc hướng, treo chú mồi của em ở cây gần đó cũng không hiệu quả, sau đó mang mình chú mồi của em đi treo ở cây xòa phía trên, chú thổ về chung cây nhưng đấu ngày cành dời dạc đi.
Một tuần trôi qua, thứ 7 em lại được về và hẹn anh bạn đó vô tìm 2 chú thổ làm 3 anh em mất ăn mất ngủ từ năm ngoái đến năm nay, kết quả kèo đầu cũng như vậy, chú thổ dây nhợ không nhiệt tình với anh em.
Quyết định lên kèo 2 (lúc này là 14 giờ chiều) không gian vắng lặng không một tiếng chim rừng. Em quyết định chọn cây xoài mà hôm trước bạn em đã treo và chú ta đã về chung cây, mồi gọi 3 tăng mà không thấy gì?
Lúc này em gặp 1 người làm vườn khoảng ngoài 40 tuổi:
- Cháu chào chú,
- Lại vào đánh chim à?
- Dạ chú cho cháu nhờ vườn chú một lúc cháu đánh con chim ạ! Mà cháu mới vô sao chú lại hỏi vậy ạ?
- Ôi cái con chim này nhiều người đánh lắm rồi, tao tưởng *** là mấy người trước nên hỏi thế.
- Nhiều người đánh rồi à chú? (Hích hích toi đời rùi, Hi vọng của em tụt xuống đáy giếng sâu 20 m)
- Ối giời, cả dân tận ngoài Đức Trọng về đánh nhiều rồi ấy chứ; hôm trước có cả xe ô tô về đánh mà cũng không được đấy! con này khôn lắm rồi.
- Ôi vậy ạ?
Chú chủ vườn tiếp tục đi tỉa cành cà phê, mồi tiếp tục tăng gọi nữa, vẫn biệt vô âm tín, bỗng dưng ….Crục…Cù….guuu… Crục…guuu… Crục…Cù….guuu… Crục…guuu… Crục…guuu… Crục…guuu…Ơ kìa? Mồi của em gù 1 mình 1 tăng (báo hiệu là đã thấy chim rừng từ xa) mắt em tròn xue: 1 bóng đen sà về ngọn cây Cà phê bên cạnh: Crục…guuu… Crục…guuu… Crục…guuu…- cái giọng đáng ghét đây rùi.
Chú ta làm 1 hơi gù và chung cây ngay, mồi của em làm thêm 1 hơi gù nữa chú chim rừng bắt đầu chuyền nhưng lần này chỉ gù 3 tăng còn lại là chuyền trong im lặng không gù và rồi tới cành thế, lơ lơ *** *** nhìn ngó. Sao mồi không gù? Em chửi thầm (Thằng cha này lại chòi ra đòi cắn bổi rồi) bực quá, điên quá, bổi tới thế mà không gù thế có điên không chứ lị?. Chỗ em nấp là phía sau lưng lụp em nhìn thấy rõ cái bóng đen của thằng mồi đáng ghét loay hoay hết bên này bên kia. Điên ới lài điên, nhưng tại sao chú chim rừng cũng không gù? Lần trước nó làm dữ lắm mà? (có khi nào cả 2 thằng này nhớ bài lai từ ván hôm trước không nhỉ? hehe). Nhưng sao bổi không sợ? hoặc không lảng ra mà bám mặt lồng dữ vậy? lần trước mồi nào thì gù, nào thì thúc, nào thì kèm…nó vẫn bỏ thế cơ mà? Đằng này nó xoay, nó nhứ nhìn có vẻ rất nóng, mấy lần nhún chân định nhảy. Lúc này em điên lắm nhưng trợt nhớ đến bài viết của chú Namnhi nói rằng tới trường hợp cả mồi và bổi im lặng thì phải kiên nhẫn chờ, thể nào cũng có kết quả (thú thực là em chỉ hi vọng vậy)
Chú chủ vườn quay lại chỗ em núp:
- Mọi hôm người ta bẫy nó còn không đến gù với chim mồi như thế đâu, hôm nay *** bẫy thế là chim mồi của *** khá đấy.
- Dạ vâng hì…(cười nhạt thếch vì em đang hận con mồi của em tận xương tủy, ông già này lại còn “chọc ngoáy” mình đây đã bực lại càng bực thêm)
Ai dè …Bụp …phạch …phạch …phạch…ơ kìa!!!!!! lần này là tiếng cánh báo hiệu chấm dứt cuộc đời tự do của nó thật rồi các bác ạ, em tê hết cả người, mắt hoa lên lao một mạch tới vứt cả chìa khóa xe lúc nào không biết (sau đó em phải tìm cả nửa tiếng mới thấy) gỡ chim ra quên cả chụp hình luôn, miệng hét gọi anh bạn: ông Năm ơi bắt được rồi, bắt được nó rồi….thằng cha không tin mới vui chứ, mãi thấy cổ họng em nhiệt tính quá hắn mới chịu lên và tròng vàng trong mắt hắn ta cũng dãn ra giống chim mồi quá hehehehe.
Và hình nó đây ạ, mặt cái thằng đã làm nát lòng khá nhiều điếu sĩ đây ạ:
À hèm!!!cũng bày đạt xem xem vạch vạch, nhớ lại lý thuyết của các tiền bối trên diễn đàn rồi coi coi ngằm ngắm, thấy hấp dẫn ra phết các bác ạ:
nào thì mỏ hở, vảy chẻ, mắt đóng, vừa cao cườm vừa sa cườm lại nhiều cườm vàng, nền đen nhiều, quy cánh nhặt, phao hoa cà (tím nhạt màu hoa cà) – các cụ chỗ em gọi thế (do điện thoại cùi bắp nên không rõ màu phao đấy ạ) vùng em hiếm có màu phao này lắm đấy nha các bác. Nhưng phải nói đôi chân của nó là em ấn tượng nhất, từ ngày được chạm vào cu gáy, em chưa được thấy 1 đôi chân như thế này các bác ạ, nó to mập múp míp như chân gà con, tím ngắt và nổi mốc trắng..
Chú bổi này có đặc điểm là hay xuống đất và di chuyển là là luôn ở tầm thấp không bay cao các bác ạ.
Thấy ông bạn mắt không buồn chớp, em đành -“Đây tôi tặng ông”-
Trở lại trận đánh thì em thấy hôm nay diễn ra thật nghèo làn, thời gin chỉ trong vòng khoảng 20 phút, đến giờ em vẫn phân vân không hiểu tại sao? Liệu có phải mồi có chiêu đáng nguội không nhỉ các bác? Liệu em phải xin lỗi chú mồi của em không nhỉ? Nhưng nếu có đánh nguội thì làm gì mà ngay từ đầu trận vậy ta? Xin ý kiến các bác.
Em văn rốt quá không biết viết thế nào cho ra ngô khoai được cả, thôi thì có vài lời theo cảm xúc và mấy hình ảnh chụp từ chiếc NokiaN72 cùi bắp này các bác coi tạm vậy./.

---------- Post added at 09:37 AM ---------- Previous post was at 09:24 AM ----------

lethephong_man

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chúc mừng bạn đã có phần thưởng xứng đáng với công sức và tâm huyết của mình đã bỏ ra. Cảm ơn bạn đã chia sẽ !

banchu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Kính chào các bác, cho em góp vui với các bác vài hình ảnh trận đánh đầu năm, à không phải đúng ra là “Trận đánh vượt thời gian” mới phải.
Một phần con đường:

Cảm ơn bác hcongthuc, một bài viết hay, một con bổi hay, một con mồi chiến...đặc biệt là bác bẩy nơi đâu mà cảnh đẹp vậy?

Thân,

kim luân

Thành viên tích cực
SVC$
0
chỗ bạn bẫy là đâu thế. k' nai à. tui ở đức trọng nè

chaomaorung_hung

Thành viên tích cực
SVC$
0
em này cườm đẹp đấy mà nhìn không rõ không biết có dặm thúc gì không .. có gù không bạn... chân son dễ thuấn đây .. chúc thành công

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thứ nhất xin chia buồn cùng người bạn của bạn đã mất chú mồi yêu quý
Thứ nhì tôi xin chúc mừng bạn bắt được chú bổi quá đẹp, kết nhất cặp chân ,to ,tím, nổi vẩy mà còn thấp gối nữa,chỉ dàm tốt, bền chim, quy cánh thì ko thấy rõ . Nước chơi thúc 1 tiếng gù 1 dây gọi là Thúc gù đó bạn, chim mồi mà có nước này thì thôi rồi luôn, cực sát bổi, em này mắt hơi lộ sẽ hơi nhát đó bạn. Mình đoán bừa tí nha em này giọng thổ pha, tốt tiếng, nước tiền hay , nước hậu yếu hơn, em này mà nuôi lên mồi thì khá lắm đó bạn. Chúc vui !

Chaomaobg

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trời đôi mắt nhìn khiếp thật đấy. Happy!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

hcongthuc

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thành thật xin lỗi các bác, lâu quá em không vô hihi, em đánh ở huyện Lâm Hà, tỉnh Lâm Đồng các bác ạ

zinzin_one

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cứ đi bẫy được là khoái các bác ạ, cái cảm giác ngồi trờ đợi rồi làm đánh rụp phát thế là sướng tê người. Chúc mừng.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom