Guest viewing is limited

theovetchanchim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bạn / tôi muốn nuôi chim khoản 10 con 5 cặp vậy chuồng trại , ngan + dài + cao bao nhiêu cho họp lí các bạn tư vấn dùm , sâu đỏ 2 , họa mi 2 , chèo đất 2 , khoen 2 , chòe than 2 cảm ơn các bạn nhiều

hoamirung

Tiều phu đốn củi...
SVC$
0
Chào bác,

Bác cho hỏi bác muốn nuôi tập trung 10 con này với nhau hay nuôi riêng? Nếu nuôi riêng thì ra cửa hàng chim hỏi họ lồng nhốt cho từng loại họ sẽ tư vấn. Nếu nuôi tập trung thì vô kể bác ạ. Nhà to thì bác làm to cho hoành tráng, nhà nhỏ thì làm nhỏ. Cái này ko có qui chuẩn. Trước em cũng làm 1 cái lồng nhốt tập trung, lồng em làm khoảng 6m2. Tuy nhiên sau 1 thời gian nhốt chung thì rút ra 1 bài học là ko ổn vì mấy lý do:

- Nhốt chung chim sẽ đánh nhau
- Nhốt vào lồng lớn chim bay nhiều nên sẽ ít hót
- Và đây cũng là cách để biến chim thuộc thành chim mộc rất nhanh nếu bác muốn :a01::a01::a01:
..............
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">
<input id="gwProxy" type="hidden"><!--Session data--><input onclick="jsCall();" id="jsProxy" type="hidden">

thanhtung_68703

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác phải nói cụ thể ý định nuôi của bác. Nếu thì nuôi tách lồng ngoài chợ đã có bán các thể loại lồng cho từng loại chim rồi, còn bác có ý định nuôi trong aviary thì với số lượng 5 đôi khác nhau như vậy thì cũng cần khoảng diện tích rộng 1 chút có thể (tuỳ vào diện tích cho phép của nhà bạn). Nhưng về cơ bản khi chim nuôi trong aviary như vậy sẽ ít hót hơn là nuôi tách lồng, còn nếu bạn có ý định nuôi đẻ thì cũng ko đc vì chúng sẽ đánh và tranh giành địa bàn lẫn nhau. Cái đó cò phụ thuộc tuỳ vào tập tính của từng loài. Bạn cần nói rõ ý tưỏng để ace diễn đàn có thể tư vấn cho bạn cụ thể vấn đề hơn.

Thân chào bạn!!

phoenix108

"năm châu kết bằng hữu"
SVC$
0
To theovetchanchim .Bạn muốn nuôi chim theo kiểu bán tự nhiên [aviary] thì phải tính toán lại theo 2 kiểu sau đây:
- nuôi aviary chim cảnh theo bán tự nhiên .
-nuôi aviary chim cảnh để cho sinh sản ,phát triển duy trì nguồn giống.
1/ Nuôi chim ở Aviary theo bán tự nhiên cho chim được tự do bay nhảy ,ăn uống sinh hoạt trong môi trường gần giống như tự nhiên thì trước tiên là phải chọn cùng một loại chim ,hay cùng một họ với nhau[thí dụ :các loài finch các loại chim cảnh nhỏ ,canary,chim sắc các loại ,manh manh...] [hay là Chào Mào ,hoành hoạch các loại...]
Chỉ chọn các loại chim hiền lành ,ít đấu đá và nhất là chim chịu sống bầy đàn,tập thể.
Lợi thế của nuôi kiểu này là chim được tự do bay nhảy không gian rộng ,có hoa lá cành..nếu bạn cho thức ăn đầy đủ ,nước nôi uống ,tắm đầy đủ thì chim rất đẹp và khỏe mạnh.
Tuy nhiên có bất lợi là mùa gió chướng ,mưa bão hay trời trở lạnh đột xuất thì rất cực nhọc trong việc bảo vệ an toàn cho chim .
Còn nuôi chim Chào Mào hay hoành hoạch các loại thì chim ở bán tự nhiên thành ra không thuần thục được như chim nuôi trong lồng ,chim sẩy ra dễ bị đi mất chứ không như chim thuộc trong lồng [ít khi bỏ đi] .
2/ còn nuôi Aviary để duy trì ,sinh sản thì chỉ nên nuôi theo từng cặp [1trống 1 mái] thì mới thành công. nuôi chung nhiều cá thể khi làm tổ dễ bị phá hỏng ,nhất là các loại chim dữ ,đấu đá ,tranh giành.[ chỉ riêng loài finch hay sắc ..thì nuôi nhiều cặp cũng tạm đươc] ngay cả yến phụng cho đẻ từng cặp/1 lồng cũng đạt hiệu quả cao hơn nuôi tập thể.
Riêng chòe than ,Chòe Lửa, họa mi ,Chào Mào thì chỉ nên nuôi từng cặp riêng lẻ,ngay cả yến hót canary cũng vậy.
Về kích thước lồng nuôi:
1/ loại nuôi cảnh thì tùy theo hoàn cảnh cho phép mà thực hiện ,có thể mini 1mx1mx1m5 hay là 2mx4mx2m ........đến dài 10m ngang 4m cao 3m cũng được tùy theo túi tiền của mình,hihi
2/ loại nuôi đẻ thì phải tôn trọng kích thước tối thiểu ,chật quá không kết quả còn rộng quá thì hoang phí.
các loài chim cảnh nhỏ thì thường 40x60x50 cm .
chòe than thì phải 1mx1mx1m5
Chòe Lửa ,họa mi thì lớn hơn 1mx2mx2m
Làm ổ đẻ thì bạn xem lại các bài viết của từng loại nhé,nhưng làm theo cách của các bạn hội quán svc.vn ở cali.usa là hay nhất .
Vài hiểu biết ít ỏi để bạn tham khảo thêm tí tí nhé ,Thân mến ,
Mong các cụ cao thủ khác có ý kiến thêm giúp bạn theovetchanchim.

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Theo mình việc nuôi mi cùng với sâu và khuyên thì hơi khó khăn đó , vì mi rất dữ mình sợ nó ăn thịch mấy em chim nhỏ đó , dù mình chưa nuôi mi nhưng đã thất con mi mổ con khuyên tè le rồi nhìn sợ lắm , nếu muốn nuôi thì phải có aviary lớn 5-3-2 ( Dài - Rộng - Cao) và htar các loạic him nhỏ hiền trước 1 thời gian để quen lồng , làm chủ được aviary rồi mới thả mi cuối cùng mới có cơ hội nuôi chung được .... Chúc bạn thành công . :a14:

ZzRedBirdzZ

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác cứ làm lồng chim to như trong Đầm Sen thì nuôi đại bàng cũng dc

rongcon_bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào các bạn / tôi muốn nuôi chim khoản 10 con 5 cặp vậy chuồng trại , ngan + dài + cao bao nhiêu cho họp lí các bạn tư vấn dùm , sâu đỏ 2 , họa mi 2 , chèo đất 2 , khoen 2 , chòe than 2 cảm ơn các bạn nhiều

Theo mình kích thước thì tùy thuộc vào diện tích nơi làm chuồng cũng như kinh phí. Còn 5 loại trên thì có thể nuôi sâu+khuyên chung, còn mi , chòe đât và chòe than nên nuôi riêng. Như vậy sẽ đảm bảo chim không đuổi đánh nhau

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom