Guest viewing is limited

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thân chào các Ae trên diễn đàn SVC !!
hôm nay tôi gửi đến các bạn một đề tài mà bấy lâu nay chúng ta vẫn còn chưa khắc phục được.Hiện tượng chim cảnh ngày ngày càng mất đần đi.Các loài chim quý hiếm càng ngày càng có nguy cơ bị tuyệt chủng .Lí do vì đâu.Chính là vì các bạn hằng ngày đi săn bắt chim quá mức.dùng nhiều biện pháp để bắt được chim hay,chim quý hiếm.không có ý thức bảo vệ thế giới sinh.hầu như bây giờ đi qua nhà nào ta cũng thấy có hai đến ba cái lồng chim .các chợ chim ngày càng nhiều.chim ngày càng lên giá.CM=200K đến 300k một con mộc. chích chòe 400k đến 500k một con và một số loài khác nữa.bây giờ khi các bác đi dượt có con nào cảm thấy hay thì hãy bẫy được về nuôi .nếu được chim không hay thì hãy thả chúng về thiên nhiên.không như những người khác.khi đi dượt được con nào các bác cũng bắt và mang về nuôi thì loài chim ngày ngày càng mất dấn.và cuối cùng chúng ta sẽ không được nghe chúng hót ngoài thiên nhiên nữa .!!:a33::a33::a33:
tôi viết bài này mong các bác hay bảo vệ và duy trì nòi giống các loài chim.chứ đừng có bắt hết các chú chim :a36::a36:

trhai366

Thành viên tích cực
SVC$
0
còn tùy bạn à, có những bạn nuôi chim ép đẻ vân duy trì được giống nòi chứ, hiện tại bây giờ rất nhiều người nuôi ép đẻ chim mà

thanh97

Thành viên tích cực
SVC$
0
nhưng hầu hết vẫn nói vế kinh doanh nhiều hơn bạn à.chim trong lồng với chim ngoài thiên nhiên thì bạn thất giọng nào hay hơn ạ:a09:

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
bác chủ topic nói thì cũng có cái lý đúng nhưng
cái này là do ý thức của mọi người biết quí trọng thiên nhiên thôi
người nuôi cũng là một người bảo vệ loài chim
nói chung có cầu thì ất phải có cung
thân

anhkhoa2158

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vấn đề bạn đưa ra thật khó lý giải, nó cũng xuất phát từ nhiều nguyên nhân.
-Cuộc sống bon chen thành thị khiến con người chúng ta muốn gần gũi với thiên nhiên điều hơn, muốn có một thoáng của làng quê khi nghe được tiếng hót của chim chóc nên người ta mua chim về chơi, kéo theo phong trào chơi tăng lên. Nhà bên này có chim thì nhà bên kia cũng muốn có chim, nhưng thật sự họ không hiểu rằng mình chơi chim vì lý do gì? cứ thấy người ta chơi thì mình cũng phải chơi cho bằng anh bằng em. hehe.
-Các anh em ta chơi chim thì thường có thói quen muốn ngày càng có chim hay, nên thường đổi đi đổi lại, ít có ai hài lòng một con chim nhất định ( trong đó có cả mình, hehe :a01::a01::a01: giờ mình cũng đang muốn ổn định, đang khắc phục bằng cách chọn nuôi 3 con cố định :a03::a03::a03:, em nào không chơi thả về lại thiên nhiên)
* Chính vì Nhu cầu tăng nên số lượng đi đánh bẫy càng nhiều,một số người thì bẫy lồng nhưng cũng có một số người vì miếng cơm manh áo mà có thể nói là tận diệt. Thử hỏi bẫy lưới thì chim lớn chim bé gì cũng bẫy được hết. Chim non có biết gì đâu, có được giọng hót nào đâu mà cũng bẫy mang về.
*Sự can thiệp của các cơ quan có thẩm quyền:các giống chim ở VN còn nhiều quá nên chẳng lưu vào sổ sách, đếm nhiều quá mệt, đợi đến khi hết sạch rồi mới đem sổ sách ra ngồi mà đếm.hihi :a43::a43:. việc nhẹ lương cao mà.
* Sự phát triển kinh tế cũng làm chim di cư đi nơi khác nhiều, nên số lượng chim trong nước cũng giảm. Chim VN giờ xin được visa lưu trú tại Lào và Campuchia rồi.:a44::a44::a44:.
* Không có đại gia nào đứng ra mua 1 vài cái núi rồi khoanh tròn nuôi chim thú bảo tồn. Mà toàn mua núi xẻ gỗ.hihi.
Một vài ý kiến đóng góp cho xôm tụ. Các bác có **** gió thì **** nhè nhè.
Thân!

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Vấn đề này rất nan giải đó bạn, mà dể mâu thuẩn nhau nữa đó, chúng ta chơi chim vì đam mê và củng muốn phong trào ngày càng mạnh => nhiều người nuôi sẻ có nhiều chim bị bắt và chết trong lồng => tuyệt chủng dần, chúng ta nuôi chim được, thì người khác củng nuôi được ko có lý do gì để nói rằng chỉ có ta mới được nuôi chim còn ai đó ko được nuôi hoặc bẩy, chỉ có cách bảo toàn là ai củng nuôi chim đẻ thì mới hi vọng ko cần bắt thêm chim rừng, nhưng nuôi đẻ là một kỳ công đòi hỏi có kinh nghiệm, mà nó củng phải bắt đầu từ mới chơi chim lên thôi, ko ai vừa mới chơi chim đã có kinh nghiệm liền, do vậy chúng ta chỉ có cách hạn chế được phần nào phụ thuộc vào số người nuôi chim đẻ ít ỏi và ý thức mỗi người, nhưng số người tiêu diệt thì nhiều gấp bội, bởi số người chơi chim ngày càng đông mà suy cho cùng củng từ số ít người chơi chim mà ra thôi ..................

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom