Guest viewing is limited

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hic hic 8 em huyết long hic hic

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Vì sao mà đến nổi này vậy ?????
Trời mất vài nghìn đô rồi.

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
hic hic cá của ai vạy anh cavayxanhs sao nhin` tham~ qua' vay hic hic.

manhlong

Quay đầu là bờ
SVC$
0
cá ai vậy cavayxanh.nhìn thấy tội quá.ủa mà 8 con nuôi chung hả em,sao con nhỏ con lớn vậy.

vinhbe

"Tôi là Tôi !"
SVC$
0
cá chết là từ nhỏ đến lớn xếp đều ghê á.tội máy em nó quá à

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hic hic em lướt trên mạng thấy hình này nên ăn cắp về hic hic..... em ước chỉ cầm xác con bé tí đã thấy khoái lắm rồi ^^

genta

to be or not to be
SVC$
0
cá này của Dave77 - admin của arowana club Indonesia! chết do nhiệt độ tăng cao (36 độ), chắc do dùng cây sưởi Trung Quốc

genta

to be or not to be
SVC$
0
của Cá post còn ít lắm! có hồ này cá chết gấp 5 lần ấy! --> khủng!

CAVAYXANHS

Thành viên cống hiến
SVC$
0
hic hic chết em ! ước gì em đc chôn tụi nó trước nhà nhỉ như vậy cũng oách tại VN he he

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hê hê hê đúng là dân mê cá Rồng cũng có tâm nguyện khác nhỉ?

manhlong

Quay đầu là bờ
SVC$
0
trời ơi,đầu năm mà post cá chết kg ah,nhìn sợ quá mấy bạn ơi.cái hồ nhựa nó có nói bị sao chết kg genta.nhìn sợ quá

genta

to be or not to be
SVC$
0
trời ơi,đầu năm mà post cá chết kg ah,nhìn sợ quá mấy bạn ơi.cái hồ nhựa nó có nói bị sao chết kg genta.nhìn sợ quá
đây là nguyên nhân dẫn đến 40 con CR chết hàng loạt trong hồ qua phân tích của anh prehistoric_fish (moneyless, saisiphu) ạ! :holiday:
Đối với những ai yêu thích cá rồng, thì đây là trường hợp đáng buồn và tổn thất khá lớn, trong đó có cá nhân tôi , nhưng một vài nhận xét chia sẻ với các bạn thành viên :

1. Rất khó để lý do cá chết là vì bị thuốc overdose, vì thông thường nếu cá rồng bị cho thuốc quá tay, vì một lý do gì phải có triệu chứng và chết riêng lẻ từng con, chứ không chết cùng một lúc và hàng loạt như thế này .

2. Các bạn có thấy điều gì không ổn ở đây không ạ ???? Khi xem ảnh, tôi nhận thấy vài điều mà các bạn chơi cá rồng nên lưu tâm .

a. Khoảng không gian của hồ quá nhỏ bé so với số lượng cá (40 con) trong hồ -----> làm thế là chơi dại vô cùng vì cá rồng là loại cá lớn ... mà cá lớn thì cần nhiều dưỡng khí .... nhất là khi sống trong hồ cộng đồng, cá rồng sẻ bơi lợi nhiều hơn rất nhiều khi sống một mình đơn độc . Đằng này có đến 40 con cá rồng trong cái hồ đáng nhẻ không nên giữ quá 5 con . Đây là cái điểm chơi dại và thiếu hiểu biết của một người nhiều tiền của .

b. Với số lượng cá nhiều như thế, hệ thống lộc của hồ sẻ bị quá tải ngay trong một thời gian ngắn, không triệt để thanh lọc các chất phế và tạp chất từ thức ăn và phân từ cơ thể cá ----> Hàm lượng của các độc tố vô hình trong nước sẻ dâng cao cực kỳ nhanh ----> hàm lượng của ammonia và nitrite tăng nhanh ----> khi ammonia và nitrite tăng nhanh đến mức nguy hiểm sẻ có tác dụng giảm thiểu hệ thống hô hấp của cá rất nhiều .... và cá chết hàng loạt là dấu chỉ của cá thiếu oxygen .Đây là cái dại thứ 2 của một người nhiều tiền lắm của .

c. Các bạn để ý xem nước trong hồ như thế nào ? Có phải hoàn toàn là màu xanh không ạ ? Qua ảnh, cho thấy rất có thể đây là màu nước của rêu xanh. Tôi tin là như vậy, vì chắc đã có vài bạn đọc về bài viết của tôi về rêu xanh đối với hồ cá rồng trước đây .... Rêu xanh rất tốt trong hồ cá rồng, nhưng chúng ta phải biết nó là con dao hai lưỡi , vì quá nhiều rêu xanh trong hồ cá rồng, nhất là trong một cái hồ cỏn con bé tẻo teo với 40 con cá rồng như thê, rêu xanh sẻ tranh dành khí oxygen với cá về đêm . Trong lúc hồ đã chật, hệ thống lọc thì quá tải, độc tố tăng cao có tác dụng làm cho cá không tiêu thụ được oxygen như bình thường, lại cộng thêm rêu xanh trong một môi trường không thích hợp (mặc dù sự hiện hửu của rêu xanh là một điều tốt) . Đây là cái dại thứ 3 của một người nhiều tiền lắm của

3 cái dại tổng hợp vào một người chơi, thì thử hỏi làm sao mà cá không chết . Tôi tuy tiếc cho chủ cá và tiếc thương cho đám cá bị chết oan, nhưng nếu anh ta là người quen với tôi ..... thì tôi phải với người này rằng " bạn quá chơi dại, nên tìm hiểu thêm" trước khi nuôi cá rồng trở lại .

Nguyên nhân của cá chết trong ca thương tâm và không cần thiết trên là do cá bị ngộp nước được sự đóng góp tích khởi đầu bởi sự thiếu hiểu biết về chuyện cá mú , nhất là với giống cá to con lớn xác như cá rồng . Sau đó là sự góp phần tích cực của độc tố trong nước vì hệ thống lọc bị quá tải và thiếu oxygen .

Vì đây là chuyện đã rồi, chúng ta ngồi xem cảnh và tìm đâu là nguyên nhân ... Tất cả những gì tôi đề cập chỉ là phỏng đoán dựa trên kinh nghiệm bản thân về chuyện cá mú, đặc biệt là cá rồng, phẩm chất nước v.v... Đôi dòng chia xẻ một vài nhận định cùng các bạn thành viên trên diển đàn .

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a29:uổng thiệt! mấy con cá đẹp quá mà chết thì tội nghiệp, cỡ cũng mấy ngàn đô một con,bỏ thì uổng, đem nướng ăn hay hơn, chắc ngon tuyệt.:a39:

Locon

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tội nghiệp ghê!!!! Chết một mình không muốn liền rủ cả hội chết tập thể:a01::a01::a01:

ntieungunhi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ôi.... tiết quá,mình vừa tiết cá và tiết tiền nữa,sao lại xui vậy nhỉ ,chết 1 lúc mấy em luôn hic..hic..,mình chỉ nuôi cá thường thôi,vậy mà mấy em huyết long đẹp thế lại ra đi vĩnh viễn,mình xin chia buồn cùng bạn nha.BYE

T

tnonline

Guest
Không hiểu ông chủ đám cá đó nghĩ gì mà nhét 40 con vào cái hồ bé tí, lại còn bẩn nữa.

Dù có không biết gì thì cũng chẳng ai làm vậy. Chắc là muốn làm vụ xì căng đan trong làng cá cho nổi tiếng nên mới để như vậy.:judge:

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
huyết long mà chết một con là muốn bệnh rồi(đối với em thôi).còn người ta thì tới 40con thì chắc.............. .uổng quá anh em ơi:a17::a17:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom