Guest viewing is limited

hungdiep79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
HI các bạn yêu thích cá rồng.

Mình có một thắc mắc về cá các bạn nào có kinh nghiệm thì chia sẻ giúp mình nhé

Chú cá high back mấy hôm nay bỏ ăn, và thấy trong hồ xuất hiện nhiều trứng lạ, trứng màu trắng đục,kích cở giống như trứng kiến vậy đó.

Xin các bạn cho mình biết đó là trứng gì nhé,hiện tại chú cá đã bỏ ăn mấy hôm nay rồi.Hồ chỉ nuôi một chú cá đó mà thôi.

Các bạn nào biết thì xin chỉ giúp nhé

Thanks các bạn rất nhiều

Hùng Điệp

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Trứng gì trong hồ cá thì thực sự mình chịu, không biết là trứng con gì hay là một loại nấm, rong rêu nhưng chắc chắn không phải là trứng của con cá rồng. Trứng cá rồng, nếu có, thì trứng to như đầu ngón tay trỏ. Nếu bạn up lên được hình mấy cục màu trắng nhỏ như trứng kiến thì có thể đoán chính xác hơn. Nếu bạn nói trong hồ chỉ nuôi có 1 con cá rồng mà thôi thì ta có thể loại trừ trứng của các con sinh vật trong hồ. Như vậy thì có thể là một loại rong rêu nào đó mọc và sinh sôi.
Về việc cá rồng tự nhiên bỏ ăn thì cũng phải coi chừng. Giống cá rồng lâu lâu có khi chúng tự nhiên bỏ ăn một thời gian (có khi khá lâu kéo dài cả tháng) nhưng có khi (và đa số) là do nguồn nước trong hồ không được tốt. Cách tốt nhất là bạn quan sát con cá xem nó có bơi bình thường, không có vẻ gì bệnh tật như cụp đuôi, cá lờ đờ, núp một góc hay nằm dưới đáy hồ, kiểm tra lại chất lượng nước trong hồ bằng cách đo nồng độ NH3 (ammonia), NO2 (nitrite), và NO3- (nitrate) và coi lại nhiệt độ của nước. Cho dù kết quả nước tốt hay xấu đều nên thay nước trong hồ cá 25%. Nếu nước trong hồ chất lượng không tốt thì phải điều tra tại sao nước trong hồ lại không tốt? Tại vì bộ lọc quá nhỏ không đủ khả năng lọc nước, cho cá ăn quá nhiều, hay tại nước cho vào hồ không sử lý và đã kém chất lượng, hay vì lý do nào khác.

hungdiep79

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bạn LAcviet rất nhiều.Mấy hôm nay mình thấy chú cá không được như bình thường, vi cá thì cặp lại,con lúc bơi thì đầu hơi chếch kên trên,không biết là chú ta bị gì nữa,nuớc trong bệ mình đã thay và xử lý rồi.

Nếu bạn nào biết cách thì xin chỉ giúp nhé

Thanks các bạn nhiều

poloman

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo bạn mô tả thì đó ko phải là trứng mà là con rận tôm ấy....nó trắng bé xíu ..... chỉ cần bạn thay nước thường xuyên là ok roài.........

LacViet

"The Modern Samurai"
SVC$
0
Cám ơn bạn LAcviet rất nhiều.Mấy hôm nay mình thấy chú cá không được như bình thường, vi cá thì cặp lại,con lúc bơi thì đầu hơi chếch kên trên,không biết là chú ta bị gì nữa,nuớc trong bệ mình đã thay và xử lý rồi.

Nếu bạn nào biết cách thì xin chỉ giúp nhé

Thanks các bạn nhiều

Cá bị cụp vi cá, bơi không bình thường là triệu chứng không tốt thường là do nước trong hồ gây ra. Trước tiên bạn nên kiểm tra lại chất lượng của nguồn nước bạn cho vào hồ cá, kiểm tra lại nhiệt độ trong hồ, thay nước khoảng 15-20% của hồ cá cách 2 ngày thay một lần (nhớ là cho nước mới vào chậm chậm để cá thích ứng được lượng nước mới cho vào). Bạn cho thêm muối (loại muối hột dùng cho cá kiểng chứ không phải loại muối ăn hàng ngày) theo liều lượng 1 muỗng canh cho mỗi 20-25 lit nước. Ví dụ hồ của bạn có dung tích là 100 lit thì nên cho vào khoảng 4-5 muỗng canh muối. Nhớ là cho vào từ từ kéo dài trong thời gian vài tiếng đồng hồ để cá thích nghi với môi trường mới. Mỗi lần thay nước sau này chỉ cho đủ số lượng muối so với lượng nước cho vào mà thôi. Chúc cá bạn mau bình phục.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom