Guest viewing is limited

sequat

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mình thấy anh em trên diên đàn có nhiều khúc mắc về tiếng chim Gáy,thế nào là một con Gáy hay,thế nào là tiếng thổ thế nào là tiếng kim.Mình xin đc lêu ra cho anh em cùng thảo luận và trao đổi

Như Thổ bầu đã nói mỗi vùng có một cách chơi khác nhau.Minh là người miền Bắc cũng hiểu đôi chút về cánh chơi chim Gáy của người vùng mình nên xin đc trao đổi với anh em để cùng tham khảo
1,Thế nào là một con Gáy hay
2,Thế nào là thổ thế nào là kim
3,Thế nào là một con Gáy đẹp

Có những người họ rất đam mê tiếng gáy có thể chơi 10 20 thậm chí 30 40 năm nhưng họ không biết con thế nào là một con gáy hay.họ chỉ quan niệm mơ hồ về con gáy một cách đơn giản gáy nhiều là hay nhưng không phải như vậy đâu bạn ạ,giữa gáy nhiều vày gáy hay nó khác nhau hoàn toàn bạn ạ!

Ở đây mình xin nói thế nào là một con gáy hay:một con gáy hay là một chú chim phải có tiếng (gọi,dỗ,lèo,bóng vặt,chu,vấy...). Vậy thế nào là tiếng:

1. Gọi là gì?
Tiếng gáy gọi thường rất chậm và đủng đỉnh là một tiếng mà chú gáy nào cũng có đó là.Cúc cu cu hoặc Cục cúc cu cu hoặc Cục cúc cu cu cu theo cách chơi của người vùng mình thì
Cúc cu cu là gáy gọi bổ đôi
Cục cúc cu cu là gáy gọi bổ ba
Cục cúc cu cu cu là gáy gọi bổ tứ(không hay)
một chú chim có tiếng gáy gọi hay phải là gáy đảo đôi ba tức là:Cúc cu cu. .Cục cúc cu cu. .Cúc cu cu. .Cục cúc cu cu...cứ đảo đôi ba như vậy

2. Dỗ là gì?
Tiếng dỗ khác hẳn với tiếng gọi,tiếng dỗ thường nhanh hơn gấp rút hơn
gáy nhanh Cục cúc cu. .Cục cú cu. .Cục cúc cu....cứ liên tục như vậy
một chú chim có tiếng dỗ hay thường thì tiếng dỗ phải nhanh,mau(càng nhanh càng tốt)
Thường chú chim gáy nào cũng có hai tiếng Gọi và Dỗ này nhưng trong khi gáy dỗ chim hay thường có thêm nhũng tiếng khác như:Lèo,bóng vặt,Chu,Vấp...

3. Lèo là gì?
Lèo là tiếng chim gáy thường thì hay ở sau tiếng dỗ tiếng lèo khác hẳn tiếng dỗ
Cục cúc cu. .Cục cù cù.tiếng dỗ âm cuối cùng là tiếng cu nhưng tiếng lèo âm cuối cùng là cù nhưng cùng là 3 tiếng.có nhũng con gáy hay cứ gáy một dỗ một lèo liên tuc như vậy nghe rất vui tai

4. Bóng vặt là gì?
Bình thường tiếng bóng vặt thường hay ở sau tiếng dỗ hay tiếng lèo tất nhiên tiếng bóng vặt cũng khác hẳn tiếng dỗ và tiếng lèo
- Tiếng bóng vặt sau tiếng dỗ
Cục cú cu. .Cục cù.cũng như tiếng lèo âm cuối cùng là tiếng cù nhưng tiếng bóng vặt trỉ gồm 2 tiếng
- Tiếng bóng vặt sau tiếng lèo
Cục cúc cu. .Cục cù cù. .Cục cù.(một dỗ một lèo một bóng vặt)Mình đã từng có chú chim đấu rất hay gáy nhanh cứ một dỗ một lèo một bóng vặt ra đều như vậy nhưng híc híc không còn nữa rồi

5. Chu là gì?

Tiếng chu thường sau tiếng dỗ
Cục cúc cu. .Cù.tiếng chu thường trỉ có một tiếng Cù ở đằng sau thôi nhưng cũng có những con lại thế này:Cục cúc cu. .Cù. .Cù. .Cù....(ở mình thường gọi là chu dây)
Vấp là gì?Tiếng Vấp này đăc biêt lắm bạn nghe có thể giật mình cứ như là chú chim nhà mình đang gáy mà giật mình nhìn thấy Cắt bay trên đầu ấy
Cục cúc cu. .Cục cúc.Tiếng cúc cuối thường to hơn lên bạn nghe cũng cảm thấy giật mình

6. Bóng là gì?
Bóng là tiếng không lằm sau tiếng nào cả trong bóng có bóng thường và bóng chồng
Cục cù. .Cục cù. .Cục cù...đây là bóng thường
Cục cù. .Cục cù cù. .Cục cù cù...đây là bóng chồng(thường chim cứ gật đầu)
Còn về tiếng Mơ,Ngợ(ngọng)như Thuanthuynguyen nói thực ra mình cũng trỉ đc các cụ nhà mình kể lại thôi chứ chưa đc nghe lên mình không dám nói ở đây

Nói chung là
Gáy Gọi :Cúc cu cu hoặc Cục cúc cu cu hoặc Cục cúc cu cu cu..
Gáy Dỗ :Cục Cúc cu
Lèo :Cục cù cù
Bóng vặt :Cục cù
Chu :Cù
Bóng thường:Cục cù
Bóng chồng:Cục cù cù

Mình sẽ nói tiếp thế nào là thổ thế nào là kim(không phải gáy to là thổ nhỏ là kim như mọi người nghĩ đâu)thế nào là một con gáy đẹp trong phần sau nhé.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

khanhprt

Thành viên mới
SVC$
0
cho mình tham gia thảo luận về âm bóng
hiện nay mình có một em gáy cù cù cựu..cù cù cựu cù cù cựu cù cù cựu...cù cù
vậy thì chim gáy bong chồng kèm mắc me:a21:

thanhbonsai9x

"mãnh hổ vờn mây"
SVC$
0
mình cũng rất thích cu. vì giọng cu gáy mộc mà đằm thắm lắm. nhất là sáng, trưa, chiều khi mà yên tĩnh thì nghe cu gáy là thấm thía nhất. nhưng e cũng chỉ biết nghe thôi, chứ phân tích sao sao thì thua rùi

vậy nên góp ý với a sequat nà. theo những người mới vào nghề hoặc muốn tìm hiểu cho biết thì qua từ ngữ miêu tả thật khó anh àh. theo e anh nên tìm các clip,file.... để minh họa cho ae rõ. ví dụ như gáy đổ trong clip, file là giây thứ mấy đến thứ mấy thì bảo đảm ae nghe và đọc qua là biết hết.
ví dụ em tìm được clip phân biệt giọng son - đồng - thổ nà

<object width="480" height="385"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/w19B8Z2qgTg?fs=1&hl=vi_VN"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/w19B8Z2qgTg?fs=1&hl=vi_VN" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="480" height="385"></embed></object>

thân mến

sequat

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cám ơn Thanhbonsai9x đã góp ý. sequat sẽ cùng tìm những đoạn clip hay về các giọng của một con Cu gáy để diễn ta cho anh em trên diễn đàn hiểu thêm...thân

khuoukhuoumimi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
vậy bạn cho mình hỏi mình có chú cu gáy , gáy Cục..cúc..cu..cục..cục là sao vậy đôi khi nó gáy cục.cù.cu . cảm ơn bạn nhiều

Beard.Tin

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói chung là

Hỏi bác Sequat Bóng Vặt và Bóng thường là cách gọi giống nhau à. Thế Lèo và bóng chồng giống cũng giống nhau à.

ducdk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn thanhbonsai9x rất nhiều vì đã cất công siu tầm chi tiết giọng gáy cho anh em mới chơi được mở rộng tầm hiểu biết!

boyboy76

Thành viên mới
SVC$
0
Hỏi các pro về tiếng cu

Em có con gáy nó gáy thế này:Cục cúc cu..cu........cù thế là thế nào.tức là sau tiếng cu thứ 4 nó gần như dừng lại hẳn rồi cù thêm tiếng nữa

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Hỏi các pro về tiếng cu

Em có con gáy nó gáy thế này:Cục cúc cu..cu........cù thế là thế nào.tức là sau tiếng cu thứ 4 nó gần như dừng lại hẳn rồi cù thêm tiếng nữa

chào bạn!

theo như bạn tả thì con cu gáy của bạn đang gáy gọi và có thể được gọi theo 2 cách:
- Miền bắc gọi là bổ tư
- Miền trung và nam thì gọi là 2 hậu

hoahongvang_tn

"không giận không hờn không oán trách"
Thành viên BQT
SVC$
0
Nói chung là

Hỏi bác Sequat Bóng Vặt và Bóng thường là cách gọi giống nhau à. Thế Lèo và bóng chồng giống cũng giống nhau à.
chào bác!

đây là sequat nói tóm lại còn khi nghe gấy thì bác phải phân biệt được đâu là lúc chim đang dỗ và đâu là chim đang bóng thì mới hiểu được điểm khác giữa lèo và bóng chồng cũng như bóng thường và bóng vặt. em lấy ví dụ cho bác dễ hiểu:
-khi chim đang dỗ đấu cục cúc cu: cục cúc cu: cục cúc cu: cục cù cù như thế thì gọi là lèo. Còn khi chim bóng(vừa gáy vừa bổ đầu lên xuống như bổ củi) và phát ra âm cục cù cù: cục cù cù..........như thế gọi là bóng chồng. nói chung là cùng là tiếng cục cù cù nhưng phát ra ở 2 hoàn cảnh(thời điểm )khác nhau thì tên gọi cũng khác nhau,
-khi chim đang dỗ đấu cục cúc cu:cục cúc cu: cục cúc cu: cục cù thì ở đây được gọi là bóng vặt. Còn khi chi đang bóng(vừa gáy vừa bổ đầu lên xuống) và phát ra âm cục cù:cục cù: cục cù........liên tục thì được gọi là bóng thường.

em giải thích như vậy hy vọng là bác hiểu được phần nào

thân

saola

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy anh em trên diên đàn có nhiều khúc mắc về tiếng chim Gáy,thế nào là một con Gáy hay,thế nào là tiếng thổ thế nào là tiếng kim.Mình xin đc lêu ra cho anh em cùng thảo luận và trao đổi

Như Thổ bầu đã nói mỗi vùng có một cách chơi khác nhau.Minh là người miền Bắc cũng hiểu đôi chút về cánh chơi chim Gáy của người vùng mình nên xin đc trao đổi với anh em để cùng tham khảo
1,Thế nào là một con Gáy hay
2,Thế nào là thổ thế nào là kim
3,Thế nào là một con Gáy đẹp

.

Bác sequat ơi, còn phần 2 và 3 nữa. Tranh thủ làm luôn đi bác. Tks

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Mình thật bó tay không biết phân biệt được giọng nào là giọng nào cả. MÌnh nghe hoài mà cũng không biết hehe,...Để hôm nào làm clip xin mời các anh em đánh giá dùm.

hoanganh3004

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình có con gáy như thế này: Cục...cúc...cu...cù nghe nói là thổ pha nhờ anh em giúp mình xem con gáy này gáy giọng gì nhé. Cảm ơn nhiều

sonhacoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim bạn thúc chay nhiều , chắc chim nam , theo mình âm giọng sấm bầu chai sẽ cùng bạn kg phải chúc bạn vui !

duongcuong123

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim bạn thúc chay nhiều , chắc chim nam , theo mình âm giọng sấm bầu chai sẽ cùng bạn kg phải chúc bạn vui !
Cảm ơn anh đã nhận xét con này chim bắc anh à nhưng có lúc thúc nhanh lắm lúc thì lại chậm. em thấy tiếng nó to là thích rồi!!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom