Guest viewing is limited

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hôm thứ 7 chờ hoài không thấy anh em nào lên tiếng, mình DT hẹn anh PH6X, cùng hẹn tới nhà anh Trangvt off cho vui, hì hì, sẳn hỏi hai anh về dzụ lọc nước luôn. Đi một ngày đàng, học thêm cả sàng khôn hahaha.
Nhà mình không làm lọc hở như Cốc chủ hướng dẫn, dự kiến chuyển sang lạm lọc kín như mô hình của anh Trangvt xem cá có khá hơn không ( mô hình này nhỏ gọn, ít chiếm diện tích và quan trọng là không cần phải để trên cao --> cái mà nhà mình không có).
Cá nhà anh PH6X sau khi xài lọc, ảnh nói thấy tụi nó tốt lên thấy rõ, cá đẹp, đòi ăn liên tục, không thấy bệnh, trong khi trước đây cứ bệnh hoài. Hôm nào rãnh chụp hình khoe cá đi anh.
(Nhìn anh PH6X, mình thấy giống Cốc chủ y chang, diện mạo, tướng,..., hôm nào có dịp off, Cốc chủ nhìn thấy chắc còn giựt mình tưởng anh em cho mà xem)

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Ðề: Hội họp giao lưu

Làm gì làm, dùng lọc kín (để lợi dụng áp suất nước) tui không mê cái này, Tui đã bỏ 3 cái (hai cái 220, cao 2m; 01 cái 180, cao 1,2m (mua chợ))

Thanhdo

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: Hội họp giao lưu

Làm gì làm, dùng lọc kín (để lợi dụng áp suất nước) tui không mê cái này, Tui đã bỏ 3 cái (hai cái 220, cao 2m; 01 cái 180, cao 1,2m (mua chợ))

Em lai nhức cái đầu để tìm chổ đặt cái lọc nữa rồi, anh H. cũng khuyên em nên dùng lọc hở.
Anh cho em hỏi lý do anh không xài lọc kín? Vì lưu lượng lọc hay vì chất lượng nước lọc, hay vì cái gì nữa anh ơi. Cảm ơn anh nhiều.

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình trước đây đã xài lọc kín, nhưng nay đã bỏ đi rồi ko sử dụng nữa.
Về ưu, khuyết điểm của lọc kín và hở thì ý kiến cá nhân mình như sau:
LỌC KÍN:
Ưu điểm: Gọn nhẹ, ko chiếm nhiều diện tích, ko bị tràn nước, chịu được áp suất nước và dễ vận chuyển ,di dời.
Khuyết điểm; Tích tụ khí độc (như trong các bài về lọc nước trên DĐ đều đã nói đến).
Khi thay vật liêu lọc mệt và vất vả hơn (vì cái lỗ cho vật liêu vô thường nhỏ)
Thời gian súc rửa, thay vật liêu lọc ( theo định kỳ) ngắn hơn, do ống chứa vật liêu nhỏ.(mình dùng ống phi 220mm.
LỌC HỞ:
Thay vật liệu lọc dễ dàng, nước vô mình tạo vòi sen nên lượng o xy hòa tan trong nước tốt hơn.
Thời gian (định kỳ) để súc xả và thay vật liệu lọc sẽ đc lâu hơn.
Khuyết điểm: Chiếm diện tích( vì mình sử dụng thùng hóa chất 200 lít ), hao vât liệu lọc => hao tiền.
Không thể 1 mình di dời đc
Nếu phao cơ bị hư (lúc vắng nhà) thì sẽ bị ngập lụt..hì hì.. ko phải do trời mà do mình...
Trên đây là chút hiểu biết của mình, rút ra từ thực tiển mình đã sử dụng. Có chỗ nào chưa đúng mong các anh ,chị có kinh nghiệm chỉ dẫn đễ mình hoàn thiện thêm.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình trước đây đã xài lọc kín, nhưng nay đã bỏ đi rồi ko sử dụng nữa.
Về ưu, khuyết điểm của lọc kín và hở thì ý kiến cá nhân mình như sau:
LỌC KÍN:
Ưu điểm: Gọn nhẹ, ko chiếm nhiều diện tích, ko bị tràn nước, chịu được áp suất nước và dễ vận chuyển ,di dời.
Khuyết điểm; Tích tụ khí độc (như trong các bài về lọc nước trên DĐ đều đã nói đến).
Khi thay vật liêu lọc mệt và vất vả hơn (vì cái lỗ cho vật liêu vô thường nhỏ)
Thời gian súc rửa, thay vật liêu lọc ( theo định kỳ) ngắn hơn, do ống chứa vật liêu nhỏ.(mình dùng ống phi 220mm.
LỌC HỞ:
Thay vật liệu lọc dễ dàng, nước vô mình tạo vòi sen nên lượng o xy hòa tan trong nước tốt hơn.
Thời gian (định kỳ) để súc xả và thay vật liệu lọc sẽ đc lâu hơn.
Khuyết điểm: Chiếm diện tích( vì mình sử dụng thùng hóa chất 200 lít ), hao vât liệu lọc => hao tiền.
Không thể 1 mình di dời đc
Nếu phao cơ bị hư (lúc vắng nhà) thì sẽ bị ngập lụt..hì hì.. ko phải do trời mà do mình...
Trên đây là chút hiểu biết của mình, rút ra từ thực tiển mình đã sử dụng. Có chỗ nào chưa đúng mong các anh ,chị có kinh nghiệm chỉ dẫn đễ mình hoàn thiện thêm.

Anh dùng chi mà cột lọc là thùng phuy 200 lít lận , anh có thể cho biết độ dày của từng lớp vật liệu lọc , cái này tui thấy hổng có ai nói cả vì càng dày thì tốc độ lọc càng chậm nhưng ngược lại thì lọc càng kỹ hơn ( hổng biết cái này với cá dĩa lợi hay hại ) thùng phuy 200 lít đường kính có lẽ cũng 60cm như vậy thiết diện của nó cũng xấp xỉ 29 tấc vuông , nếu dày 1 tấc ( mỗi lớp ) thôi thì cũng đi đứt hết 29 lít vật liệu lọc , cát sỏi thì không nói nhưng hạt lọc tới 6-700.000 / bao 25 lít , cái này hao dữ à . Tui nghĩ mình dùng thùng hóa chất 100 lít là tốt rồi ( loại cao) . À mà anh cho biết tốc độ lọc của phuy 200 là bao nhiêu lít/ giờ . Thân chào PVH6X

acnhancocchu

Nghiệp cá dĩa
SVC$
0
Tui nghĩ mình dùng thùng hóa chất 100 lít là tốt rồi

Tui xài cái này, 5m3/16 giờ

Chỉ có cát lớn. cát nhỏ, sỏi lớn. sởi nhỏ, không có hạt lọc gì hết, cá cũng lớn phào phào....

Kungfu ANC là bắt đầu từ nước, nếu không xong phần này thì...."Đọc kỹ trước khi dùng hoặc không dùng"

Ít nhất là đã có 2 đại ca (của tui) tuyên bố: Tôi nuôi cá dĩa không cần qua lọc cát gì hết!. Kể cả lọc cát

Kết quả là liên tiếp mấy năm....xập xình ,......sau đó là...xập tiệm...

PVH6X

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào Coidoiotroc.
Mình cũng học tập theo các bài viết về lọc nc trên DĐ.(bài của Note) và tham khảo thêm của vài người bạn đang sử dụng. Mình sd thùng hóa chất có d= 60cm,h= 96cm dung tích khoảng 268lit.
Lớp dưới cùng mình để sỏi lớn (3-5cm) Vì mình sd ống 60mm để thu nc nên lớp này dày khoảng 10cm.
Lớp thứ 2 dùng sỏi nhỏ < 1cm cũng làm nhiệm vụ trên và ngăn cát mịm ở lớp trên làm nghẹt ống thu(lớp này cũng khoảng 10cm)
Lớp t3 là cátt thạch anh từ 1-2mm dày khoảng 20cm.
Lớp cuối cùng cũng cát đó nhưng nhiễn hơn (<1mm,dày khoảng 30cm.
Phần khoảng trống trên cùng chứa nc và gắn phao cơ tự đóng khi nc đầy.
Còn hạt lọc đa năng ODM-2F mình dùng cột riêng d=220mm, h=700mm.
Mình lấy 1,2 khối nc trong khoảng 1h20 phút.(cái này mình điều chỉnh cho hợp vói đk của mình, vì mình dùng ống nc khoan lỗ nên mở hết cỡ nó xịt ra ngoài ...
l.Đây là phần lọc của mình mới làm lại và đang sử dụng ,sau thời gian đã ổn định thấy cả người và cá ko sao cả(đây là đối với riêng mình thôi nha) anh em chỉ nên tham khảo và nhớ đọc kỹ trước khi dùng...nghe giống thuốc tây quá ha...Mong anh em góp thêm ý kiến nha.
Cám ơn anh em đã đọc bài và đóng góp ý kiến để mình làm tốt hơn.

coidoiotroc

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tui xài cái này, 5m3/16 giờ

Chỉ có cát lớn. cát nhỏ, sỏi lớn. sởi nhỏ, không có hạt lọc gì hết, cá cũng lớn phào phào....

Kungfu ANC là bắt đầu từ nước, nếu không xong phần này thì...."Đọc kỹ trước khi dùng hoặc không dùng"

Ít nhất là đã có 2 đại ca (của tui) tuyên bố: Tôi nuôi cá dĩa không cần qua lọc cát gì hết!. Kể cả lọc cát

Kết quả là liên tiếp mấy năm....xập xình ,......sau đó là...xập tiệm...

Như thế cát , sỏi ngoài công dụng lọc còn hấp thụ nữa phải không bác ?

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom