Guest viewing is limited

thanhnghia.dba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không thể cưỡng lại sở thích nuôi chim trông aviary, nên cũng làm 1 cái...
Quá trình xây dựng

một số cây cảnh trồng vào aviary

2 loài chim thả vào trước tiên

Sau khi trồng cây

Nhà mới cho chim

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

xanh_tim

"Mê chim Hút Mật"
SVC$
0
Rất đẹp xin chúc mừng bạn có aviary rất đẹp , nhưng một sai lầm lầm mà ai cũng hay mất phải là làm một hòn non bộ nuôi cá nữa thì thật đẹp , nhưng phân chim ị vào nước sẽ rất dơ và hôi , nên thường thì nó sẽ để khô cũng đẹp , nhưng bạn nên trồng thêm cỏ dưới nền cho xanh đẹp và che phân chim đi sẽ đẹp hơn và có vẻ thiên nhiên hơn ....... Aviary này bạn nuôi 1 cặp lửa sẽ đẻ đấy , chúc thành công .....:a01::a01::a01:

Overstar

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Aviary của bạn mình thấy cá không gian thì...đó là niềm mơ ước chắc mình có thể nói là của mọi người khi đã dính nghiện vào cái thú aviary rồi.Còn cách thức trang trí phụ họa ở bên trong aviary thì cái đó tùy mỗi sở thích của từng người.Nhưng mình góp ý thêm một số điều mà ở những hình ảnh trên bạn chụp ý.Đó là số lượng cá thể trong aviary.bạn có thể cho mình biết số lượng và loài ở trong đó sẽ như thế nào k àh.Hơn nữa cành đậu có vẻ quá ít.khi trong đó có những loại chim ưa bay nhảy.(Khuyên , Finch...).Bụi cây một chút rậm rạp chưa có.Có thể thay bằng khóm tre loại nhỏ hay trúc.Tùy bạn.Bạn cần tham khảo thêm về tập tính làm tổ của từng loài mà bạn thả trong aviary.Ở những tổ bạn để trong đó mình thấy chưa khoa học cho lắm.nên phân vùng từng tổ của loài riêng ra.tránh tranh giành.mạnh ức hiếp yếu.Chẳng hạn như Chòe Lửa.mình thấy nó thường làm tổ kín.Finch thì tùy loài làm tổ...nói chung bạn nên tham khảo các bài viết về nuôi chim sinh sản và tổ đẻ cho từng loài.
Chúc mừng bạn đã đạt được điều mong muốn lâu nay.đó là một cái Aviary theo ý tưởng và bằng bàn tay mình gây dựng.:a32:

thanhnghia.dba

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Rất đẹp xin chúc mừng bạn có aviary rất đẹp , nhưng một sai lầm lầm mà ai cũng hay mất phải là làm một hòn non bộ nuôi cá nữa thì thật đẹp , nhưng phân chim ị vào nước sẽ rất dơ và hôi , nên thường thì nó sẽ để khô cũng đẹp , nhưng bạn nên trồng thêm cỏ dưới nền cho xanh đẹp và che phân chim đi sẽ đẹp hơn và có vẻ thiên nhiên hơn ....... Aviary này bạn nuôi 1 cặp lửa sẽ đẻ đấy , chúc thành công .....:a01::a01::a01:

Việc nước hồ bị hôi do phân chim thì mình cũng đã nghĩ tới nên ngay phía trên hồ mình ko làm cầu đậu cho chim. trong hồ mình đang nuôi gần 10 em chép nhật, nên chắc ko đủ phân chim cho chúng nó đâu...:a01::a01::a01: mà hồ này có ống xả nước nên việc vệ sinh cũng ko đáng ngại.

Aviary của mình có chiều dài tổng cộng là 6m, nhưng mình chỉ để dư 2m làm lưới trên nóc thôi cũng là vị trí đặt hồ, toàn bộ phần còn lại đều lợp tôn nên ko có nắng để trồng cỏ.

hunglucky

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Aviary của bạn thì quá đẹp rồi nhưng cách bố trí nội thất bên trong không hợp lý và tự nhiên một chút nào hết, trước tiên bạn hẫy bỏ hết đá ra ngoài, trôgf thêm những loại cây thân gỗ như lộc vừng hoặc có thể trồng cây leo giàn, với cách bố trí của bạn hiện nay đảm bảo 1 tháng sau aviary của bạn trong rất xấu.

thich_dong_vat

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
đẹp, nhưng kg kín đáo, nên trồng thêm dây leo, mùa nóng chim sẽ có nơi tránh nắng và thuận tiện cho việc tránh mưa hắt vào, cộng thêm tránh gió lùa vào mùa đông nữa. Thân!

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hình như trong đó có bầy gà phải không ạ ?
Nếu đúng cụ tuyển chúng đi liền không sau này bực lắm luôn !

timestien

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thanks !

có 1 góp ý với bạn như sau: việc thả chim trong aviary của bạn là chim Thuộc hay chim bổi cho dù là chim loại nào cũng ko tránh khỏi việc chúng có thể xổng chuồng khi bạn vào aviary đúng ko nào --> cái của là chưa hợp lý
để tránh TH chim xổng chuồng thì ta làm của 2 lớp.
tham khảo hình vẽ nha:a21:

màu đỏ là cửa 1 màu xanh là cửa 2. ta mở cửa 1 đóng lại rồi mở cửa 2 đố con nào chạy thoát
thường thiết kế của ở 4 góc để tiét kiệm vật liệu + đẹp mắt cho chiếc aviary.

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
Đẹp, nhưng trống trãi quá, bạn trồng thêm 1 cây lộc vừng ngay Hồ nước, bảo đảm tuyệt đẹp sau khi lộc vừng trổ hoa, đồng thời làm chổ trú nắng cho những chú chim cưng, bạn thả thêm vài em Chào Mào nữa là hết ý luôn.
Chúc bạn có Aviary như ý.

Thân

trung_apolo

"mỗi ngày một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Đẹp, nhưng trống trãi quá, bạn trồng thêm 1 cây lộc vừng ngay Hồ nước, bảo đảm tuyệt đẹp sau khi lộc vừng trổ hoa, đồng thời làm chổ trú nắng cho những chú chim cưng, bạn thả thêm vài em chào mào nữa là hết ý luôn.
Chúc bạn có Aviary như ý.

Thân

"Đẹp, nhưng trống trãi quá, bạn trồng thêm 1 cây lộc vừng ngay Hồ nước, bảo đảm tuyệt đẹp sau khi lộc vừng trổ hoa, đồng thời làm chổ trú nắng cho những chú chim cưng" rồi cái hồ nước sẽ trở thành một cái khay đựng phân vĩ đại, hồ nước của bạn sẽ rất đẹp hơn và lý tưởng cho khách tham quan bởi - sau khi tham quan, quí khách sẽ còn tận hưởng một hương vị thật ấn tượng đậm đà khó quên... (hehehe, xin lỗi bạn cu2006 nhé).

Theo ý của mình thì, cái avairy của bạn nếu nói về diện tích thì OK, khá rộng và lý lưởng. cách sắp xếp bố cục thì hoàn toàn không hợp lý theo quan điểm của cá nhân mình, vì khi thiết kế avairy, hình như lúc đó bạn chưa thật sự nghĩ là mình sẽ nuôi loại chim nào bởi vì nếu như bạn đã có chủ tâm nuôi loài chim nào đó mà bạn thích thì dĩ nhiên bạn sẽ thiết kế nội thất gần với tự nhiên nhất được bố trí cho riêng loài chim đó.

Hồ nước và hòn giả sơn chỉ là một phần trong cách trang trí avairy của bạn, ở đó có thể bạn bố trí là nơi mà chim có thể uống và tắm thì nên chăng cần làm hồ nước to, rộng và sâu đến thế? Và nếu chỉ là nơi mà ý bạn thiết kế là nơi chim tắm và uống nước thì nên có một phần nước được nằm bên ngoài avairy để bạn có thể lọc, sử lý nước khi bẩn cho tiện lợi. Cái hồ nước là đơn vị theo mình nghĩ là rườm rà và không phát huy hết chức năng của nó, đồng thời lại là nơi gây khó chịu nhất. Vấn đề này, bạn nên xem xét lại.

Vài hàng nói thật, thành thật xin lỗi bạn nếu bạn không vừa ý.

Thân

zedo_ng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mĩnh nghĩ phần lợp tôn trên mái nên thu ngắn lại còn 1/2 và thay thế bằng lưới để có nhiều ánh sáng thì nhìn sẽ thoáng và tôn vẻ đẹp của các chú chim lên. Aviary này mà nuôi trĩ và mấy con vẹt nhiều màu sắc như trong mấy bài viết của bạn trung_apolo thì hết sảy. :a01::a01::a01:

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Xin được góp ý một chút, thiết kế và trang trí aviary rất quan trọng nhưng việc chọn lựa chim nuôi cũng quan trọng không kém
- Về thiết kế và trang trí: Diện tích chuồng khá lớn, điều này rất tốt cũng như là niềm mong ước của nhiều người, chuồng được làm đón khá nhiều nắng như vậy có lợi cho chim nhưng hòn non bộ và hồ nước sẽ rất mau đóng rong rêu và sẽ rất cực khi nước bẩn phải thay vì để bẩn chim uống sẽ có nguy cơ bị bệnh. Chỗ đặt máng ăn chưa được chắc chắn sẽ có khả năng chim làm đổ và bị đói, nên đặt máng ăn ở chỗ bằng phẳng hơn và bố trí thêm một vài chỗ nữa để tránh việc chim giành ăn đến đánh nhau, chim nhỏ không dám xuống ăn…
Trồng hoa thời gian đầu làm đẹp chuồng nhưng về sau mình sợ sẽ không sống nổi với phân chim, có thể vẫn giữ nguyên số hoa đến khi cây nào chết thì thay thế dần. Chuồng hơi trống trải nên trồng thêm một số cây để tạo lùm bụi cho chim nhỏ (mai hoa, khuyên…) lẫn trốn khi bị chim lớn đuổi đánh, cây trồng phải khỏe mạnh, chịu đựng tốt điều kiện khắc nghiệt và phát triển chậm, một vài cây đáp ứng đòi hỏi này: các loại tre, trúc, mai tứ quý, si sanh…Hiện tại bạn đã có cành khô nhưng chừng đó vẫn chưa đủ nếu có điều kiện thì tìm kiếm và bố trí thêm vài cành nữa.
Nếu có điều kiện bạn làm thêm hệ thống phun sương như kiểu tưới hoa lan, có thể chỉ cần bố trí ở phần nóc chuồng lộ thiên hoặc vào sâu thêm một chút cũng tốt, hệ thống phun sương này làm chim gần với thiên nhiên hơn, bớt đi việc phải phun nước tưới cây – dễ làm chim hoảng sợ, hai ba ngày lại mở van cho hệ thống hoạt động một lần là đủ.
Và cuối cùng mình không hiểu ý đồ của bạn khi thấy đặt một loạt gáo dừa, giỏ tre gần nhau, bạn định cho chim đẻ??? Mình chưa thấy có con chim mái nào trong aviary cả!!! Việc lựa chọn và bố trí những cái ổ đẻ này hoàn toàn không phù hợp cả về kích thước cũng như vị trí. Vành khuyên và mai hoa cần loại ổ đẻ nhỏ hơn (cỡ giỏ thóc của cu gáy) còn Chòe Lửa thì cần cái có kích thước lớn hơn (đường kính khoảng 15 – 18cm), cu gáy thì còn cần lớn hơn nữa (khoảng 20 – 22cm đường kính), mấy ổ đẻ đang có chỉ thích hợp cho manh manh nhật (Zebra finch), bạc má (uyên ương/Java Sparrow), Bảy màu (Lady Gouldian Finch), chim sắc (sắc nhật/society finch)…Bố trí ổ đẻ nên treo số lượng nhiều hơn với số cặp dự định nuôi vài ba ổ, treo rải rác, cách xa nhau và có cùng độ cao để chim tự do lựa chọn, việc treo sát nhau sẽ xảy ra xung đột do tranh dành ổ đẻ.

Chọn lựa chim nuôi trong aviary (Minh sẽ viết sau, giờ có việc rùi)

TDP

"...một đam mê, một dại khờ, một tôi..."
Thành viên BQT
SVC$
0
Làm aviary để thỏa mãn những nhu cầu sau: ngắm những loài chim có màu sắc rực rỡ - nuôi các loài finch (bảy màu, manh manh nhật, mai hoa) hoặc các loài hút mật, có thể kể thêm các loài két; nuôi chim rừng để nghe hót – họa mi, chích chòe, sơn ca, Chào Mào…nuôi hỗn hợp – vừa nghe hót vừa ngắm nhìn màu sắc; nuôi chim đẻ… Vì vậy bắt tay vào làm aviary thường thì ta đã dự tính trước sẽ nuôi những loại nào, bao nhiêu cặp.
Chim thả trong aviary nên chọn những loài tương đồng về kích thước để hạn chế việc chim có thể chết do đánh nhau, cùng chung một loại thức ăn để dễ chăm sóc. Việc bạn nuôi chung mai hoa, khuyên và Chòe Lửa thì hy vọng cho khuyên, mai hoa sinh sản là rất khó vì chòe lửa sẽ phá ổ, vứt chim non khỏi ổ…
Nếu bạn muôn nuôi chim rừng để nghe hót thi với diện tích hiện có bạn có thể nuôi: Chòe Lửa, chòe than, họa mi, cu gáy, Chào Mào mỗi thứ một cặp còn sơn ca có thể thả vài ba cặp vẫn đủ chỗ. Tất cả các loài này đều có thể sử dụng chung một loại thức ăn, cu gáy và sơn ca được ăn thêm các loại hạt (kê, cò, cải, kê láng…). Thậm chí than, lửa, chào mào hoặc kể cả cu gáy, họa mi và sơn ca cũng có thể sinh sản trong diện tích như vậy nếu bố trí đủ cây có lùm bụi, che chắn kín đáo; khuyên và mai hoa nuôi chung trong aviary cũng có thể làm tổ đẻ nhưng tỷ lệ thành công sẽ rất hạn chế vì lý do mình đã nêu trên.
Hoặc như bạn thích nuôi thêm các loài chim cảnh nhỏ để ngắm nhìn thì cũng được nhưng aviary phải ngăn ra: 4 – 5m cho chim rừng và 1 – 2m cho chim cảnh nhỏ và như vậy phần mái che phải sửa chữa lại một chút cho phù hợp và vách ngăn giữa hai ngăn phải được che kín để chim hai bên không làm phiền nhau.
Vài góp ý nhỏ, có gì thiếu sót mong các bạn bổ sung thêm.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cây đẹp nhưng Duy nghĩ giữ cái bố cục không được lâu dài, lúc đầu Duy cũng trồng bông nhưng chim xuống phá sạch luôn, lá cây cũng bay theo chiều gió mà chỉ còn cái gốc không, sau đó quyết định thay đổi bằng trúc quân tử và trúc lá nhỏ và rất hiệu quả, lá cây trúc chim thích lót ổ và trúc chụi đựng rất tốt.

Lồng như bạn nên chơi thêm gà kiểng hoặc chim công dưới đất chắc đẹp lắm đó, hiii

rio

Thành viên mới
SVC$
0
Em mơ từ lâu rồi, nhưng nhà chung cư không có chỗ để làm. chán:a36:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom