Guest viewing is limited

thangngocso1

Thành viên mới
SVC$
0
Xin chào toàn thể ACE SVCVietNam!
Mình là thành viên mới, tên Thắng ở Đà Nẵng. Mình không nhiều exp trong vấn đề nuôi chim cảnh. Gia tài thì được 01 em cưỡng (nghe người bán bảo 5 năm tuổi, rất dạng, thích được sờ chim mỗi ngày, kêu ré thì khỏi nói :a42: , 01 em mào (mái, hàng xóm cho, nhưng vẫn chăm sóc đầy đủ :a04:), 02 cặp Yến phụng ăn như hạm đội (được 3 năm mà em tốn 04 bao lúa 10 kg và cơ số kê :a25:).
Vào vấn đề chính là hum qua, em mới tậu thêm 01 em Nhồng, vì tin tưởng bác bán chim lớn tuổi, có tiếng lâu năm ở Đà Nẵng. Bác ý bảo đây là chim Nhồng chuyền nhưng vẫn còn non, chưa được 01 năm, rổ rá: 1,15tr. Vì kết quá, nên em gom góp nhập luôn (Vợ nhằn um sùm vì ở nhà nguyên dàn đồng ca, ăn ị cả ngày).
Em muốn chờ các anh/chú/bác nhiều kinh nghiệm xem qua giúp em, xem nuôi được không, về cảm quan của em thì thấy em nó nhảy tứng lựng lựng, miệng thì chả nói gì ngoài câu ẹ...ẹ..ẹ. :a42:
Nếu có thể, các anh/chú/bác cho em xin số điện thoại, em xin phiền hỏi thăm ít kinh nghiệm khi cần.
Em xin cảm ơn.

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào mừng bạn tham gia diễn đàn chim nói !
Kết nhất đoạn: "thích được sờ chim mỗi ngày" :a43::a42::a21:!
Đùa chút cho vui. Em nhồng này thì không phải nhồng già, chắc là nhồng từ đầu mùa vì lông lá đã xong cả, mỏ đậm màu, tích đậm nhưng chân chưa lên vảy, lại vẫn kêu ẹ ẹ nữa. Độ tuổi này nếu như chủ trước ít chăm sóc hoặc ít tiếp xúc với người lạ thì em nó có thể hơi nhát, bạn phải mất công thuần em nó trước. Tuổi này cũng là tuổi đang học nói nên cẩn thận không để em nó nghe những từ bậy, dễ đi tong 1,15tr lắm. Chịu khó bón mồi tươi cho em nó nhanh thuần. Về kinh nghiệm nuôi dạy trên diễn đàn có rất nhiều, bạn từ từ nghiên cứu nhé !
Thân ái ! :a31:

thangngocso1

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn Sturnus và Linhu;
Hôm qua em về mua ngay cho em nó cái lồng vuông nhỏ nhỏ để ép cho chim dạn (Theo chỉ bảo của anh Linhu). Em thấy rất hiệu quả, em nó đã bớt nhào lộn, em mua luôn 1/2 kg Thanh Long, 01 trái đu đủ nhỏ, 01 nải chuối sứ (Theo chỉ bảo của anh Linhu), em nó đặc biệt quan tâm đu đủ và Chuối, Thanh long thì không thấy ngó ngàng gì cả.:a36::a36::a36:
Các anh có thể chia sẻ thêm ít kinh nghiệm ép chim dạn hơn được không? Em lục trên 4room cũng khá nhiều những thấy ít bài chất lượng.
Em cảm ơn.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom