Guest viewing is limited

Boom

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hiện nay em có cho than tơ mùa này mới thay lông, vì muốn mang đi bẫy để chim nhanh dạn và để nó học hót nữa.Nhưng khổ nỗi khi đưa bẫy vào để cho sang thì chú ta nhảy loạn lên, lùa sang cũng không sang.Em bèn thò tay vào bắt cho sang lông bẫy,đươc cái là chú này vừa treo lên là hót vang trời ,kết quả là 5 phút sau 1 chú đã dính bẫy.Khi đem vê thả vào lồng thì chú ta nhảy loạn lên ,hôm sau chú ta vẫn không dạn đươc như mọi hôm.Em nghĩ chắc do mình dùng tay bắt cho sang lồng bẫy nên chú ta hoảng. Vậy em xin hỏi các bác có cách nào cho chim sang lồng bẫy được không, làm thế nào để huấn luyện con chim của em nó sang lồng bẫy được mà nó không nhảy loạn cả lên.

titan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Bẫy Than

bácb c ó thể trùm áo lồng của 2 lồng lại chỉ để hở 2 cửa lồng rồi lùa chim sang, làm nhiều lần, dần dần cho chim quen rồi bỏ dần áo lồng ra. Cái này thì bác phải kiên nhẫn tập luyện cho chim thôi, muốn nhanh cũng ko được

dammechim

Thành viên tích cực
SVC$
0

Mình hay làm cách này, để chim vào lồng tắm cho chúng tắm bình thường xong kè lồng bẫy vào lùa sang như thế không phải bắt bằng tay chim đỡ bị hoảng hơn.

hgkgct

Thành viên mới
SVC$
0

Nếu là chim mồi, thường xuyên đi bẫy thì nen nuôi chim trong lụp sẽ tránh được chim hoảng

hongphong1803

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Hiện nay em có cho than tơ mùa này mới thay lông, vì muốn mang đi bẫy để chim nhanh dạn và để nó học hót nữa.Nhưng khổ nỗi khi đưa bẫy vào để cho sang thì chú ta nhảy loạn lên, lùa sang cũng không sang.Em bèn thò tay vào bắt cho sang lông bẫy,đươc cái là chú này vừa treo lên là hót vang trời ,kết quả là 5 phút sau 1 chú đã dính bẫy.Khi đem vê thả vào lồng thì chú ta nhảy loạn lên ,hôm sau chú ta vẫn không dạn đươc như mọi hôm.Em nghĩ chắc do mình dùng tay bắt cho sang lồng bẫy nên chú ta hoảng. Vậy em xin hỏi các bác có cách nào cho chim sang lồng bẫy được không, làm thế nào để huấn luyện con chim của em nó sang lồng bẫy được mà nó không nhảy loạn cả lên.
theo Phong thì thế này. khi bạn thò tay bào bắt chim thì chú ta bị hoảng. và bạn đã thay lồng 1 cách quá đột ngột( đang ở nơi rộng rãi tự nhiên nay lại sống trong 1 cái lồng chật hẹp hơn nhiều) nên chú ta lạ lồng, nhảy là phãi rồi, may sao là chú ta chưa soi nát cái mặt là may cho bạn lằm rồi. chim bạn jờ vẫn nhảy loạn xạ đúng không. bạn thả qua lồng cũ của em nó, trủm áo lồng lại, để chỗ iên tĩnh cho chim bớt hoảng, cách chăm sóc như cũ, khi chú ta hết hoảng, bạn sang qua lụp bẫy, treo chỗ iên tĩnh một thời gian cho em nó quen lồng. thường xuyên dời chỗ treo.( trùm lại sơ sơ chứ em nó sợ lại nhảy nát hết mặt mũi) khi em nó đã wen rồi bạn mang hãy đi bẫy. chúc bạn thành công và bẫy được nhiều chim.
thân !

lethanhnghi1234

"...bay về phương Nam..."
SVC$
0

Theo mình thì có mấy nguyên nhân của việc chim bị hoảng :
- Bạn thò tay bắt chim, nhìn chung là tối kỵ khi chơi chim kể cả chọi hay hót!!!
- Chim của bạn chưa quen lồng bẫy, lại đuổi từ lồng nuôi sang lồng bẫy và ngược lại!!
- Chim không quen được treo cao, nơi có cây lá... khi bẫy bạn lại treo chim lên cao, điều kiện như tự nhiên, gần như chim được trả tự do, nên khi quay lại về lồng cảm giác như bị sổng ra bắt lại!!!

Mình đã từng bị như vậy, chim non nuôi lên cực thuần, nghịc ngợm mua lồng bẫy về đuổi sang treo cao để bẫy chơi chơi, chim hót xé lồng bẫy luôn!!! Đến chiều đưa xuống, con chim hoảng không khác chim mộc dở, đâm nát mặt luôn khi về lồng cũ, về sau hàng tháng không dạn được như trước nên mình đem cho đi, nghĩ lại thấy mình thật dại !!!
Suy ra, muốn nuôi chim mồi 1 là phải nuôi trong lồng bẫy lâu lâu đã, và chú ý áo lồng !!! 2 là phải tập dần dần cho chim quen độ cao !!! 3 nữa là bố trí thời gian bẫy và NHIỀU ngày nghỉ để chim hồi phục !!!
Còn nhiều điều nữa mong các bạn bổ sung !!! Cảm ơn!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom