Guest viewing is limited

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình mới mua 1 con than bổi vào tháng 12/2012 ( tháng 1 năm 2013) tới nay cũng được khoảng hơn 1 tuần .Chim lúc mua về đã được chủ tiệm bắt riêng từng con thấy dạn dạn ra riêng lồng.Về nhà mình thay đổi cám cho chim ăn có hiện tượng bị tiêu chảy mình đã mua thuốc AXOLOP vỉ 8 viên 3000đ.Giờ chim đã thấy hết phân dính lông đít .Cách đây 2 , 3 hôm mình có bắt chim ra để cắt mỏ cho gọn lại cho chim khi cắt xong mình cho chim đứng lại trên cầu đậu và lấy ngón tay vuốt nhẹ vào ngực con chim....Nó đứng im cho mình vuốt nó mấy cái rùi nhảy bám nan lồng lại nhảy xuống cầu đầu kệ có bàn tay mình để đó ...mình từ từ vuốt nhẹ vào người con chim thì thấy nó dạn với mình hơn .Đến hôm nay mùng 1 TẾT mình vẫn để lồng chim trước mặt và thò tay vào vuốt được con chim và cho mồi chim tự mổ trên tay mình .Chim không phải chim non nha , bình thường nó vẫn nhảy bám nan lồng và vẫn *** mỏ vào nan lồng ..Mình hay cho lồng chim để trước mặt và mở áo lồng chim một chữ A khá rộng , nhìn thẳng vào mắt nó và mình kêu bụp bụp như tiếng tạch tạch của Chòe Lửa.Vừa kêu bụp bụp mình vừa mở của lồng thò tay vào vuốt ve con chim ...Hi hi vui quá con chim này cứ vào lồng tắm là nó kêu huýt và hót được 2 câu .Các bác thử xem có phải là chim nuôi non lên hay là mình cảm hóa được con chim này nhỉ..Hiện tại chim rất khỏe mạnh thò tay vào vuốt ve chim được tuy nó vẫn nhảy , chim đã mổ mồi trên tay mình
<iframe width="420" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/FsR6vXVszig?rel=0" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Đầu tiên là phải CHÚC MỪNG NĂM MỚI cái đã . Hôm nay mùng 1 tết mà . Hehe :))
Theo em thì con chim của bác là chim non nuôi lên rồi . Chứ chim bổi thì nuôi 2 3 năm bác cầm lồng nó vẫn nhẩy mặc dù hót ầm ĩ . Và bác đừng nên bắt em nó ra cắt mỏ 1 cách bạo lực như thế . Mỏ nó dài quá thì bác lắp cho em nó cái cầu mài mỏ chứ ai lại bắt ra cắt thế bao giờ
Chòe bổi mà thò tay sờ được như thế chỉ có thể là do quá yếu không còn sức mà nhẩy thôi nhưng con của bác thì có lẽ không phải thế vì nó vẫn hót chứng tỏ con này khả năng chim non nuôi lên . Nếu đúng là bổi thì với thời gian 1 tuần chưa chắc nó đã vào cám bác ạ . Vài lời góp ý cho bác

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Clip mờ quá nên khó biết được chim non nuôi lên hay bổi, nếu Than con nuôi lên thì sao chủ quán lại bỏ vào hộc và bản với giá chim bổi nhỉ? Nhưng có một điều chắc chắn rằng là trừ khi Bổi quá suy rồi thì nó mới để yên vậy cho bạn sờ mó và mổ thức ăn trên tay chứ còn nếu là Bổi rừng thì đừng có nói vài tuần mà vài năm cũng chẳng bao giờ nó thuần cỡ đó.
Đây có thể là chim con nuôi lên có mùa và bị sổng rồi lại bị người ta bẫy về bán

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đầu tiên là phải CHÚC MỪNG NĂM MỚI cái đã . Hôm nay mùng 1 tết mà . Hehe :))
Theo em thì con chim của bác là chim non nuôi lên rồi . Chứ chim bổi thì nuôi 2 3 năm bác cầm lồng nó vẫn nhẩy mặc dù hót ầm ĩ . Và bác đừng nên bắt em nó ra cắt mỏ 1 cách bạo lực như thế . Mỏ nó dài quá thì bác lắp cho em nó cái cầu mài mỏ chứ ai lại bắt ra cắt thế bao giờ
Chòe bổi mà thò tay sờ được như thế chỉ có thể là do quá yếu không còn sức mà nhẩy thôi nhưng con của bác thì có lẽ không phải thế vì nó vẫn hót chứng tỏ con này khả năng chim non nuôi lên . Nếu đúng là bổi thì với thời gian 1 tuần chưa chắc nó đã vào cám bác ạ . Vài lời góp ý cho bác
Thank bác nha .em cũng không biết con chim này ra sao nhưng hiện tại cứ chăm sóc thật tốt và làm cho nó dần dạn thêm chút nữa vậy.150K con bổi thấy không thích nên đổi lấy con này đưa thêm 50k là tất cả 200k ...

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Clip mờ quá nên khó biết được chim non nuôi lên hay bổi, nếu Than con nuôi lên thì sao chủ quán lại bỏ vào hộc và bản với giá chim bổi nhỉ? Nhưng có một điều chắc chắn rằng là trừ khi Bổi quá suy rồi thì nó mới để yên vậy cho bạn sờ mó và mổ thức ăn trên tay chứ còn nếu là Bổi rừng thì đừng có nói vài tuần mà vài năm cũng chẳng bao giờ nó thuần cỡ đó.
Đây có thể là chim con nuôi lên có mùa và bị sổng rồi lại bị người ta bẫy về bán
Tại quay = đt cùi nên hình không đẹp cho lắm .Con chim này vừa mới tới của tiệm mấy ngày , chủ tiệm lựa ra những con hơi dạn dạn bỏ riêng ra lồng nuôi bổi .Em thấy nó cứ nhảy từ cầu xuống bố lồng ít nhảy *** đầu nan lồng , với lại em thích cái điệu nhảy của nó là cứ nhảy lên xuống là giật đuôi lên và xòe ra ....em đã đổi lại 1 con mới mua ở tiệm đó khoảng 2,3 ngày bù thêm 50k để lấy em nó...hi hi

the-end

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chưa thấy có cao thủ nào thuần chim bổi ( tất cả các loại chim ) mà 1 tuần sờ đc vào ng. Con này chắc nuôi non lên rùi có tật gì đấy nên chủ chim bán với giá chim bổi để lừa ng, hoặc cũng có thể chim bị sổng ng ta bẫy đc k để ý nên tưởng mộc

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mặt em nó toét thế kia chắc cũng nuôi lâu rồi chứ không phải mới về như bác chủ tiệm nói đâu bác ợ . Nhưng cứ chăm thật tốt cho nó khỏe lên xem tật lỗi gì không . biết đâu lại hên gặp được em múa xòe thì hay :))

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mặt em nó toét thế kia chắc cũng nuôi lâu rồi chứ không phải mới về như bác chủ tiệm nói đâu bác ợ . Nhưng cứ chăm thật tốt cho nó khỏe lên xem tật lỗi gì không . biết đâu lại hên gặp được em múa xòe thì hay :))
Thật sự là chim mới về thật , mấy vết thương đó là nó đnag lành thương tại mình mua về nó nhảy *** nan lồng đó .Tiệm chim này ngày nào mình cũng qua mua mồi cho chim nên biết chim nào mới lấy về mà...chỗ quen biết.Chim này chắc mang ở quê lên và hình như cũng được nuôi dưới đó ít ngày chờ gom đủ nguồn chim rùi gửi xe lên 1 lần mà...hi hi

ngohuudan_sonca

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim của bạn sao rồi, nó có khỏe và nhảy như điên chưa, nếu bạn chăm khỏe thì chắc chắn rằng giờ này nó thấy người là nhảy kinh hồn, nuôi chim phải từ từ thôi bạn, nuôi than bổi thì thuần là rất mệt đó, chim non nuôi lên cũng hiếm con nào cho sờ vào người lắm,

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chim của bạn sao rồi, nó có khỏe và nhảy như điên chưa, nếu bạn chăm khỏe thì chắc chắn rằng giờ này nó thấy người là nhảy kinh hồn, nuôi chim phải từ từ thôi bạn, nuôi than bổi thì thuần là rất mệt đó, chim non nuôi lên cũng hiếm con nào cho sờ vào người lắm,
Hì..thank bạn đã quan tâm...Con THAN của mình vẫn khỏe bạn ơi nếu mình ngồi trước mặt nó thì nó chỉ ngó ra nhìn lại thui và chỉ nhảy nhẹ lên xuống cầu thui...Nó vẫn cho mình vuốt ve người nó bạn ah,thấy người lạ thì nó nhảy bám lồng nhưng không có nhảy loạn xạ bạn ah.Để mai mình thử chụp lại hình ảnh của nó lên cho các bạn rõ chút để đánh giá dùm mình nha...

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mép nó vẫn chưa khỏi à bác . Có vẻ em nó bắt đầu khỏe lại rồi

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mép nó vẫn chưa khỏi à bác . Có vẻ em nó bắt đầu khỏe lại rồi
Híc...đến hôm nay thì em nó đã sổng lồng bay mất tiu rùi bạn ơi..chán quá mãi mới được 1 con chim ưng chút thì lại không giữ được.Giờ mình chỉ còn lại 1 em than bổi mua cách đây hơn 6 tháng cũng đã chịu mở miệng chút rùi ..
Mình đang kiếm than bổi già để về tiếp nối cái đam mê thuần chim mà bây giờ không còn bổi già nữa .Bổi thuộc thì mình không có khả năng mua mà mình cũng chỉ muốn thuần từ từ lên ( chim mình tự thuần sẽ cảm thấy vui hơn nhìu )

thanhvip_prao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đây là chim con nhà ai sổ ra thôi..chúc mùng bạn nè..hihi..thằng e mình cũng bẫy được 1 chú nhưng không dạn do người kia nuôi không chăm lắm..hihi

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mùa này chưa nên nuôi bổi . Bác đợi tháng 10 ý là thời gian đẹp để thuần bổi . Thuần chim cũng có cái thú riêng của nó mà . Nhưng quan trọng nhất là phải hiểu và quý con chim thì mới thuần được

Bùi Thanh Tuấn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mùa này chưa nên nuôi bổi . Bác đợi tháng 10 ý là thời gian đẹp để thuần bổi . Thuần chim cũng có cái thú riêng của nó mà . Nhưng quan trọng nhất là phải hiểu và quý con chim thì mới thuần được
Thank bạn nhìu nha ..ra cội chơi toàn thấy mấy em than con , chuyền lên con thì xỉa ngực con lộn cầu con phá bố lồng ...nhìn ớn quá( chỗ mình hay mang chim ra chơi)

quang37

Thành viên tích cực
SVC$
0
Buithanhtuan thích thì mình để lại cho con Than Bổi 5 mùa chơi với giá hữu nghị. Em này đang có lửa, hót hét cả ngày, ra cội bữa chơi bữa k chơi, khi chơi thì cực kỳ đẹp và bền, bao kè chim k xù. chỉ có điều 5 mùa rồi mà vẫn nhảy như quỷ. Mình bó tay với em nó rồi, muốn giải tán để tìm em khác.

Demon89

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thank bạn nhìu nha ..ra cội chơi toàn thấy mấy em than con , chuyền lên con thì xỉa ngực con lộn cầu con phá bố lồng ...nhìn ớn quá( chỗ mình hay mang chim ra chơi)

Than non nuôi không đủ chất và trong môi trường nuôi nhốt chật nó sẽ sinh lắm tật lắm mà nhanh học của nhau . Giọng cũng không thể bằng được than bổi . Nhưng nuôi than bổi thì gian nan lắm :))

luongnguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thú vị thật đấy! Khả năng chòe non nuôi lên là rất cao, chòe than mặc dù sống gẫn gũi với con người nhưng bản tính lại cực kỳ nhát. Chim bổi như bác nói mà 1 tuần đã sờ dc như vậy quả là điều hiếm thấy. Con than nhà em hơn 1 năm lồng rồi lại gần lồng vẫn còn bay nhao nhao cả lên mặc dù hót vẫn pzo

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom