Guest viewing is limited

Sniper

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thấy cài này, chia sẻ cùng mọi người.cũng là con người cũng cùng sở thích như chúng ta nhưng cuộc sống thì khác hẳn.

--------------------------------------------------------------------------------

Đó là cụ Phạm Đoan (ảnh) sinh năm 1917 quê ở thôn An Phước, xã Bình Hòa, huyện Bình Sơn (Quảng Ngãi).

Tình cờ chúng tôi được một người dân ở thôn An Phước kể về hoàn cảnh tội nghiệp của cụ Đoan. Cụ không có vợ con, không có người thân nào. Ngày trước còn sức khỏe cụ sống bằng nghề đan thuê. Ai cần đan rổ, lồng chim, đan chuồng vịt… cụ đều nhận đan kiếm tiền mua gạo. Nay cụ đã đến tuổi 90, muốn đi đan cũng đành chịu.
Chúng tôi ghé thăm nhà cụ mà muốn rơi nước mắt. Nhìn cụ khắc khổ, da nhăn nheo, người ốm đến mức không thể tưởng tượng được. Năm 2005, Quỹ Vì người nghèo tỉnh Quảng Ngãi tặng cụ 5 triệu đồng để xây lại căn nhà lá rách nát. Tuy có chỗ ở ổn định nhưng cụ không có tiền để mua gạo ăn.

Thương cảm trước hoàn cảnh của cụ, người dân thôn An Phước mỗi người một ít gom góp cho cụ bữa lon gạo, mớ rau nhưng cũng bữa đói bữa no. Bà con thôn An Phước ai cũng nghèo nên không thể lo cho cụ đến cuối đời. Cụ bảo: “Hơn một năm nay chưa được ăn miếng thịt heo, thèm lắm!”. Quá thiếu thốn nên giờ người cụ gầy tom. Nếu không có lòng tốt của bà con láng giềng cưu mang cụ trong bao nhiêu năm nay thì chắc cụ đã qua đời từ lâu vì đói. Giờ rất mong mọi người hãy chung tay cùng giúp đỡ cụ để cụ hàng ngày “được ăn miếng thịt heo” đúng như niềm mong mỏi của cụ trước lúc nhắm mắt.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Sau khi vượt qua 1 chặng xe dù (lên xe lúc 8h00 AM) thì cuối cùng 11h30 đến Quảng Ngãi

Xe vào trung tâm Thành Phố - Cầu Châu Ổ

Cầu Trà Khúc và Thành phố bên sông Trà

Hành trình về lại Huyện Bình Sơn

Xã Bình Hoà

Xa xa thấp thoáng bóng nhà...là nơi cụ Phạm Đoan đang sinh sống

Vào tới nơi thì được dân làng cho hay, cụ đã được 1 người cháu (tên Hoàng) đón về phụng dưỡng bên xã Bình Phú.

Tiếp tục lên đường quan xã Bình Phú thì người cháu cụ cho biết cũng đã có 1 người cháu nữa mời cụ về nhà chơi...cách đó tầm 2km. Lại tiếp tục cuộc hành trính...và địa điểm cụ 10 Đoan (cụ Phạm Đoan thường gọi là 10 Đoan) đang trú ngụ

Nhưng lại hởi ôi...người nhà lại hay tin có thành viên SVCVIETNAM vô thăm nên đã đưa cụ về lại nhà ở thôn An Phước - xã Bình Hoà. Vậy là phải ngược ra lại :D

Cuối cùng cũng gặp được cụ. Căn nhà xung quanh cây cỏ mọc um tùm

Trước tiên đại điện ACE BQT cũng như thành viên SVCVIETNAM @CADN đã xin lỗi cụ cùng gia đình vì đã chậm trể đến thăm cụ. Và qua đó thay mặt toàn thể ACE Thành viên SVC kính gởi đến cụ món quà cũng là tấm lòng nhỏ để cụ có được niềm vui khi đón mùa xuân mới (với số tiền : 1.600.000 đ). Chúc cụ luôn mạnh khoẻ

Mặc dù đã ở tuổi xưa nay hiếm nhưng quả thật cụ nghe rất rỏ những lời thăm hỏi, những lời chúc và luôn cảm ơn Diễn đàn SVCVIETNAM đã quan tâm giúp đỡ.

@CADN có nhờ cụ đọc lại những dòng chữ ghi trên bì thư, cụ đọc vanh vách không ngắt quảng (mặc dù chữ ghi hơi xấu :D )

Chào biệt cụ...quay về lại Quảng Ngãi nơi có những người bạn đang chờ tin. AE gặp nhau tâm tình, sau đó phải quay về lại Đà Nẵng để tiếp tục những công việc đang dỡ dang.

Qua chuyến đi này, mình mới hiểu ra rất nhiều và biết rất nhiều những hoàn cảnh khó khăn. Hẹn 1 dịp sẽ quay lại Quảng Ngãi.

Thân
CADN

Chỉnh sửa lần cuối:

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Hiện ở Quảng Ngãi, phong trào chơi chim đang phát triển mạnh, nhất là Chào Mào. Do vội đi, vội về nên không có thêm hình ảnh phục vụ pà con :D. Hẹn dịp khác thư thả, sẽ tổng hợp. Mình cũng nghe 1 câu chuyện là ở đây có 1 khu vườn có cặp choè trắng vô ở và đẻ. Chủ vườn bán chim non, nhưng đặt cọc rất khó.:a24:

acmonica

Thành viên tích cực
SVC$
0
Cảm ơn bác CADN đã cho AE thấy được cuộc sống của bác 10 Đoan. Bác quả là vất vả.
Chúc bác 10 Đoan sống trên 100 tuổi, luôn có sức khoẻ tốt.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Cảm ơn anh Cadn rất rất nhiều, anh đã không quãng đường dài xa xôi đi tìm cụ 10 Đoan ...
Thân.
hoangvpb

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Những ngày cuối năm bận rộn .Nhưng anh CADN đã thay mặt anh em hoàn thành những công việc CAO QUÝ . Cảm ơn anh rất nhiều vì những chuyến đi và những hình ảnh ấm áp đầy tình thương yêu.

sothich

Thành viên tích cực
SVC$
0
em mới lên online thì thấy hình chứ không biết và em tìm thì thấy bài này vè em ngồi đọc thì thấy thảm quá em kêu anh em vào đọc và anh em nói là đọc thấy cái dòng chữ này thì muốn rơi nước mắt “Hơn một năm nay chưa được ăn miếng thịt heo, thèm lắm!”. và ông nội em thì92 tuổi rất minh mẩn và biết hết con cháu chứ không lẩn gì hết và sâu thì tự nhiên ngã bệnh mạch máu không lưu thông thì cái nổi nhức nhói ông nội em la khcos cả nhà và dòng họ tựu lai và thấy cảnh cha và ông nội như vậy thì rất đâu lòng nhà em thấy ông nhức nhói la là cả nhà em khcos theo và sau có 1 chú bày đi mua bã bạch phiến hẽ ông em tơi cơm nhức nhói thì cho hít chút bạch phiến cho phai đi cơn nhức nhói cho tới 3 tháng thì ông qua đời .
và khi em đọc được tin của cụ PHẠM ĐOAN thì em nói với ba em và đọc cho ba em nghe thì ba em nói cũng như ông nội tụi con vậy con hỏi chú CADN cho địa chỉ và ba em có chút quà gửi tới cụ PHẠM ĐOAN MONG ANH cadn cho địa chỉ nhà của anh và ba em gửi quà tới và nhà anh và nhờ anh đem dùm tới cho cụ [nhà em thì mới đi qua mỹ đc 1 năm và có 1 anh trai ở VN nhưng anh em không ở quảng ngải anh em ở nha trang nên xa quá và ba em nhờ anh đem quà tới cho cụ được không ạ]
rất mong câu trả lời của anh
và em thì con nhỏ chỉ có 15 tuổi post bài có gì sai sót mong các anh chị em bỏ qua

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Chào bạn,

Thay mặt Cụ Phạm Đoan cùng toàn thể ACE BQT và thành viên diễn đàn SVCVietNam. Chân thành cảm ơn tấm lòng của gia đình bạn đã cảm thông và chia sẽ với những hoàn cảnh không gặp nhiều may mắn trong cuộc sống.

Xin gởi đến bạn và toàn thể gia đình lời chúc sức khoẻ, hạnh phúc và thành đạt.

Trân trọng !
CADN

p/s : mọi thông tin mình sẽ PM cho bạn. tks

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom