Guest viewing is limited

Đỗ Quyên

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a14: hello anh em trong diễn đàn nha hôm nay mình có chuyện ni muốn anh em giúp đỡ nhiệt tình tí nha :a12: đặc biệt là các cao thủ trong diễn đàn.
chuyện là thế này, ngồi buồn buồn:a23: mình thấy em cu gáy non của mình đang tập gáy tập gú nên mình nghĩ ra chuyên tập cho em nó thành cu mồi nhưng nghĩ mãi cuối cùng mình cũng nghĩ ra được một cách :a01: là mình lấy vải phủ lên lồng cho em nó hạn chế thấy người rồi sau đó cho em nó ra cội cây ở đó thình thoảng mình lại đổi cội đệ cho em nó quen dần với những môi trường mới và khi em nó đã gáy tốt rồi thì thỉnh thoảng mình cho nó đi theo mấy bác cu mồi để mở mang thêm tầm hiểu biết và cũng là quen dần với môi trường rừng núi và cứ như thế cho dến khi em nó..... thấy chim là gù, thúc ... vv :a20:
vậy mấy bác nghĩ sao về ý nghĩ này của mình ?? :a33:
mong tin mấy bác
thân ái chào tam biệt hen gặp lại :a08: !!!

thuhy

Thành viên tích cực
SVC$
0
:a14: hello anh em trong diễn đàn nha hôm nay mình có chuyện ni muốn anh em giúp đỡ nhiệt tình tí nha :a12: đặc biệt là các cao thủ trong diễn đàn.
chuyện là thế này, ngồi buồn buồn:a23: mình thấy em cu gáy non của mình đang tập gáy tập gú nên mình nghĩ ra chuyên tập cho em nó thành cu mồi nhưng nghĩ mãi cuối cùng mình cũng nghĩ ra được một cách :a01: là mình lấy vải phủ lên lồng cho em nó hạn chế thấy người rồi sau đó cho em nó ra cội cây ở đó thình thoảng mình lại đổi cội đệ cho em nó quen dần với những môi trường mới và khi em nó đã gáy tốt rồi thì thỉnh thoảng mình cho nó đi theo mấy bác cu mồi để mở mang thêm tầm hiểu biết và cũng là quen dần với môi trường rừng núi và cứ như thế cho dến khi em nó..... thấy chim là gù, thúc ... vv :a20:
vậy mấy bác nghĩ sao về ý nghĩ này của mình ?? :a33:
mong tin mấy bác
thân ái chào tam biệt hen gặp lại :a08: !!!

Chào bác.

Ý tưởng của bác cực hay và thú vị.
Tuy nhiên tôi có ý kiến thế này: Nuôi gáy non lên để làm gáy mồi là việc là rất khó (chứ không phải là không thể) do vậy đòi hỏi bác phải có sự kiên trì nhất định đấy. Xin chúc bác thành công với ý tưởng của riêng mình.
Muốn gáy không gù người thì lúc này (có lẽ cũng là hơi muộn nhưng cứ thử làm bác nhỉ) bác phải cho nó ra 1 cái lồng tương đối rộng (càng rộng càng tốt); cho vào 1 khay khoáng chất (có đất, cát vàng), 1 hộp đựng nước to và 2 hộp đựng thức ăn cũng to (mục đích để lâu lâu không phải nhìn thấy chúng cho chúng dần sợ người). Có thể bác rải thức ăn ra sàn càng tốt và vấn phải duy trì tắm nắng đấy (nên để chỗ nào có nắng buổi sáng thì tốt hơn). Lâu ngày chúng trở lại với bản năng tự nhiên hơn (chứ không phải hoàn toàn nhé); thấy người sẽ hoảng 1 chút nhưng không sao. Cứ vậy khi nào chim căng thì luyện tập như chim mồi bình thường.
Nói chung luyện tập chim non làm mồi là vất vả lắm đấy bác, đặc biệt không được cho chim gù với người thì mới có thể làm mồi được.
Vài điều tham khảo bác nhé.
Thân.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom