Guest viewing is limited

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào cả nhà! miền bắc đang rất lạnh đúng không ạ ( em o miền nam), lạnh như thế mấy em chim có chịu nổi không mấy bác? các bác có cách nào để cho em nó không lạnh chưa ạ? nếu thật cần thiết thì cả nhà cùng góp tay giúp nhũng chú chim bé nhỏ có mùa đông ấm áp nhé :a41::a41::a41::a41::a41::a41::a41::a41:( em là dân điện tử cũng muốn góp phần để giúp các em qua mùa đông này.chẳng lẻ bao năm trên giảng đường đành bỏ phí? :a43::a43::a43:). hy vọng có nhiều bà con cùng chung sức. cám ơn

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Ðề: mùa đông ấm áp

Bạn làm phát về hệ thống sưởi ấm tự động cho mọi người áp dụng đi. Hello................

Thân.

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

hjhj!có được hệ thống sưởi thì hay quá.anh em chơi chim đỡ nhìn thấy con chim yêu quý bị lạnh xù lông

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

chúng ta sẻ làm với tiêu chí sau (loại máy sưởi đặt trong lồng)
1 an toàn là trên hết
2 nhỏ gọn diện tích dưới 5cm2, nhẹ dưới 50g ( mới có thể đặt trong lồng bé như lồng khuyên)
3 dể làm, dể sử dụng,bảo quản đơn giản
4 giá thành thấp để mọi người đều có thể sử dụng
cả nhà cùng chung sức nào:a41::a41::a41::a41::a41::a41::a41::a41:

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0

em có ý kiến như sau ( dân sửa xe máy ) :a42:
mình dùng 1 bóng đèn dây tóc loại 12V và 1 cái bình ắc qui 12V
đặt bóng đèn trên đỉnh lồng ( bên trong ) nối với bình ắc qui ( bên ngoài ) để trên kệ , lúc nào cần thiết thì nối vào cho bóng sáng
1 công 2 việc , vừa sưởi ấm vừa tạo ánh sáng nắng

các ACE thấy sao :a43:
móng giúp dc những ACE miền Bắc đang vào mùa lạnh giá này ( em miền nam )

Thân

chaomaonui

Moderator
SVC$
0

đặt bóng đèn trên đỉnh lồng ( bên trong ) nối với bình ắc qui ( bên ngoài ) để trên kệ , lúc nào cần thiết thì nối vào cho bóng sáng

Thân
ý kiếm này mình cũng đang nghĩ đến.nhưng liệu bóng đèn 12v có đủ ấm không?nếu thắp lấy ánh sáng thì tốt vì ánh sáng không quá lớn

Diabay

SVC$
0

Thân

Tham gia thêm cùng bạn:

1- Ắc quy đắt tiền, lại có hơi axit, lại phải có bộ sạc. ---> quá đắt, mà phức tạp.
Bạn nên thay ắc quy bằng 1 biến áp cách ly (2 cuộn dây trong biến áp độc lập nhau, nên không bị giật), điện áp ra cũng 12V, chợ bán độ 25-30k.

2- Đèn sáng, chim sẽ ngủ không yên ----> gầy còm :a19:. Bạn có thể để đèn ở dưới thấp cho hơi ấm tỏa ra, và che đèn lại.

Thân.

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

trước mắt dùng áo lồng 2 lớp. lớp bên trong là lớp vải màu trắng
còn mình làm máy sưởi như sau:
dùng dây điện trở nhiệt nhưng là dây có vỏ như thế này

tuyệt đối không dùng dây trần nha các bác
lấy dây này ép vào bên dưới tấm nhôm, sau đó câu điện 12v vào. nhiệt sẻ truyền qua nhôm để sưởi lồng
nói vậy nhưng làm thì phức tạp hơn. anh em phải tính làm sao cho phù hợp tức là đoạn dây phải không quá dài vì dài quá sẻ khônh đủ ấm, ngắn quá sẻ rất nóng và dễ hư nguồn
e cũng đang thử nghiệm đây. lúc trước có làm mấy cái cho bà con ở nước ngoài nhưng cách làm đó thì đắt tiền lắm nên thử cách mới làm lại từ đầu ( hơi bị chăm đây.:a42::a42::a42:)

Diabay

SVC$
0
Mình hổ trợ cho các bạn tính toán dây may so nhé:

Xuất phát từ công suất sưởi ấm cần làm (Ví dụ ước tính chọn là 18 Oát là vừa phải).

Dòng điện sẽ là: I = 18 Oát : 12 Vôn = 1,5 Ampe

Và điện trở dây mayso cần có là: R = 12 Vôn : 1,5 Ampe = 8 Ôm

Bạn nhờ đồng hồ đo, chọc que đo dọc dây may so, đến khi đồng hồ báo 8 ÔM thì cắt để quấn. (chú ý chập que đo để xác định khởi điểm báo điện trở của đồng hồ (thường độ 0,5 - 1.0 Ôm) để cộng thêm vào điểm cuối của dây ( 8 + 1 = 9 Ôm)
Tùy dây to nhỏ mà chiều dài dây sẽ khác nhau, dây càng to thì chiều dài càng nhiều.

Chúc các bạn thành công.

Thân.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Cũng không có gì khó ngoài cái điều hoà 2 chiều lạnh và nóng, loại này mình cũng thấy thông dụng bán nhiều trên thị trường, loại Phananonic thấy bền nhất, bạn nên chỉnh nhiệt độ tầm + 25 độ là ổn, chế độ tự động tắt giữ nhiệt. Ấm cả ngày.:a43:

Bật máy sưởi ấm, cái này ấm và có khi nóng hơn bình thường:a43:

Hoặc đem chim bỏ vào phòng kín, 1 phòng 5 m 2 thì nên bắt 2 cái 75 w, nhiệt độ ấm trung bình tầm 25 độ, hoặc bắt bóng 220 v, hz 50.:a42:

Phương pháp thủ công: trùm kín áo lồng , ngủ đông, phương pháp này phổ thông được áp dụng rộng rãi nhất.:a37::a04:

Làm một cái nồi than lửa bỏ vào phòng và đem chim vào, cũng ấm như thường.:a42:

Mình chỉ biết vậy, hy vọng mấy anh em sẽ vào bổ sung thêm .:a04:

Thân, Duy

chaomaonui

Moderator
SVC$
0
Cũng không có gì khó ngoài cái điều hoà 2 chiều lạnh và nóng, loại này mình cũng thấy thông dụng bán nhiều trên thị trường, loại Phananonic thấy bền nhất, bạn nên chỉnh nhiệt độ tầm + 25 độ là ổn, chế độ tự động tắt giữ nhiệt. Ấm cả ngày.:a43:

Bật máy sưởi ấm, cái này ấm và có khi nóng hơn bình thường:a43:

Hoặc đem chim bỏ vào phòng kín, 1 phòng 5 m 2 thì nên bắt 2 cái 75 w, nhiệt độ ấm trung bình tầm 25 độ, hoặc bắt bóng 220 v, hz 50.:a42:

Phương pháp thủ công: trùm kín áo lồng , ngủ đông, phương pháp này phổ thông được áp dụng rộng rãi nhất.:a37::a04:

Làm một cái nồi than lửa bỏ vào phòng và đem chim vào, cũng ấm như thường.:a42:

Mình chỉ biết vậy, hy vọng mấy anh em sẽ vào bổ sung thêm .:a04:

Thân, Duy
vì bài này nói là làm sưởi ấm thông dụng rẻ ai cũng làm được.nên những cách bạn chỉ e có nhiều người không thể thực hiện,dùng máy điều hòa 2 chiều thì ai cũng biết,nhưng giá thành cao.còn có 1 phòng kính thì có nhiều nhà không đủ trọng để dành riêng cho chim 1 phòng,với lại dùng bóng 75W thì lại tốn điện quá.
có đôi lời cùng bạn

Diabay

SVC$
0
Đây là bộ tự động điều khiển ổn định nhiệt độ rẻ tiền, đâu cũng có:

Trong cái sưởi ấm cá, có cái rơle nhiệt vênh, có núm điều chỉnh ở trên để đặt nhiệt độ từ khoảng 20 - 32 độ gì đó :a31:
Rơle này sẽ tự động ngắt điện khi đủ nhiệt độ, và tự đóng điện khi thiếu nhiệt độ, chịu được công xuất khá lớn (300 - 400 W, dòng điện 1,5 Am pe) thoải mái cho chúng ta dùng.

Nếu quen các bạn nuôi cá, các bạn có thể xin cái bộ sưởi đã cháy may so hoặc bị vỡ ống, về tháo ra lấy bộ Rơle này.

He.............. He..................... Tự động hóa ngon, mà giá thì ....................... èo :a04:

* Để giữ nhiệt tốt, các bạn có thể dùng 1 hộp cactong to, chứa vừa lồng chim, trong đó có các móc treo lồng hoặc 1 cây treo, treo hộp này lên, tối lạnh thì móc các lồng chim vào trong đó, khép cửa bìa lại. Sang hơn thì dùng 1 tấm mica.

Không khí ấm luôn bốc lên, nên bố trí hệ thống thông khí và sưởi ấm như sau:

- Dưới đáy hộp chọc thủng 4 lổ 5-7 mm, bên trên hoặc cạnh trên của hộp cũng như vậy, để thông khí vừa phải cho chim thở.
- Trên các lổ đáy để bóng đèn hoặc bộ đốt ấm như đã nói ở trên (chú ý kê cách ra để khỏi bị cháy bìa). Có thể có 1 miếng che sáng phía trên, nhưng hở xung quanh để khí ấm bốc lên.
- Treo các lồng chim
- Bộ Rơle treo ở phía trên lồng, để khi đủ ấm thì tự ngắt điện.

Hãy đơn giản hóa các tính năng hiện đại bằng những kỹ thuật dân dã, phổ cập nhất, để ai cũng có thể có được.

Chúc các bạn thành công.

Thân.

Chỉnh sửa lần cuối:

longykhoa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
các bác xem cách này có được không ạ
đầu tiên là 1 điện trở (các bác sử dụng bao nhiêu ohm thì tùy vào lồng to hay nhỏ ạ)

kế đến là 1 quạt 12v (12v nhưng cho chạy ở 6v thì vừa đủ tốt tạo luồng không khí ấm)

và 1 miếng nhôm (2000đ), các bác dùng nhôm lá có sẳn ở nhà cũng được

dùng 1 role 40 độ gắn chặt vào tấm nhôm (40 độ này chỉ là trên tấm nhôm chứ nhiệt độ bên ngoài thì thấp hơn nhiều, role này mang tính dự phòng sự cố là chính), bắt ốc cho quạt dính vào tấm nhôm luôn

đấu 1 đầu điện trở vào 1 đầu của role đầu nào cũng được
xoắn đầu dương của quạt với đầu dương của nguồn (thông thường là dây màu đỏ)
xoắn đầu âm của quạt với đầu âm của nguồn (thông thường là dây màu đen, trong hình là dây màu vàng)

bây giờ gắn cục biến điện mua ở chợ vào là sử dụng được rồi. còn hộp pin là để dự phòng thôi

sau cùng cho toàn bộ sản phẩm vào 1 hộp không kín hoàn toàn và đặt vào lồng chim
( sản phẩm này là nháy kiểu của trung quốc, nhưng loại bỏ hết những phần rườm rà rồi)
mong các bác chỉ giáo thêm để kịp mùa đông này. cảm ơn

sonnic

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
ý kiến hay , mà mình thấy mình để đèn dây tóc trên lồng vào buổi tối cũng đc rồi . giống như ấp trứng vậy .

minhhai1986

Thành viên mới
SVC$
0
thân chào các bạn!có cách tốt nhất là phủ kín áo lồng lại vào ban đêm còn ban ngày mở một nửa áo lồng và treo lồng vào nơi kín gió.như vậy mấy chú chim cưng sẽ khỏe mạnh trong mùa đông.

chim.non

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vào mùa đông cho tất cả chim vào một phòng tập trung rồi cho một cái đèn đỏ vào đó là ấm tất cả các bác ạ cứ để thế này lỉnh kỉnh lắm với lại chim thân nhiệt cũng cao cần kín gió là e nó không sao thôi mà

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom