Guest viewing is limited

chim dada

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Không biết đã có ai đề cập đến vấn đề này chưa,nếu có xin nhờ mod xoá dùm.

Những ai chơi hoạ mi lâu năm chắc sẽ biết tầm quan trọng của con mái như thế nào.
Vấn đề tôi muốn chúng ta cùng vào mổ xẻ về 1 vấn đề khác.
Người mình có quan niệm trọng nam khinh nữ,ngay cả khi nuôi chim vẫn mang cái suy nghĩ đó đối với chim.Không chỉ riêng hoạ mi mà cả than,lữa cũng vậy.
Có ai nuôi chim mà chú trọng đến con mái,mà chỉ coi con mái như 1 công cụ để thúc trống.
Có ai thấy con mái đựoc nhốt vào cái lồng đẹp bao giờ?
Cho con trống ăn 10 con cào cào thì con mái chỉ được 5 con,1 tuần tắm con trống 2,3 lần.nhưng đôi khi vì bận rộn lại quên tắm con mái(đối với những người nuôi nhiều chim)
Vì sao?vì nó chỉ là con mái.Chỉ kêu những tiếng xè xè chán ngắt.Nhưng tầm quan trọng của nó o nhỏ chút nào.
Không có con mái hay,con trống sẽ o đá tốt.
Không có con mái hay,con trống sẽ o điên cuồng lao vào đối thủ.
Những cử chỉ nhẹ nhàng như nhịp đuôi,thúc trống,nhưng tiếng xè xè đơn điệu nhưng đủ để uy hiếp đối thủ của chồng mình.
Có hay o sự công bằng trong việc nuôi chim?
Âu cũng số phận.Vì sao?

Chỉ đơn giản e là con chim mái...

caiẽm

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cái này cũng tùy trường hợp bạn ơi, và cũng tùy người. Ai nuôi chim mái để cặp trống đi đá thì lúc nào cũng tẩm bổ cho con mái bằng hoặc hơn con trống.
Một vấn đề nữa là con chim mái đó có hay hay không, đơn thuần để thúc trống hót thôi thì là trọng nam khinh nữ rồi, còn mái hay thúc trống đá tốt thì như công chúa chư chẳng phải đùa.Đòi lại công bằng cho vấn đề này thì hơi khó...ý của mình vậy thôi anh em có ý khác đóng góp cho vui.

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Hix... đối với tôi mi mái chẳng có giá trị gì cả, nuôi chúng đôi khi bận thêm. Nhà có 3 em trống đua nhau hót inh ỏi>>>> con mái câm như hến:a21:. ẤY vậy mà vẫn phải nuôi đấy, vẫn phải chăm đấy, không có bị phân biệt đối xử như bạn nói đâu ( ăn cám chung với mi trống, mồi tươi có gì đc măm đủ, tắm thì no thiếu bao giờ:a01: ).

Đối với mi chọi thì việc phải có mi mái thì không còn gì phải tranh luận cả, nhưng đối với mi hót cũng không kém phần long trọng đâu, nhiều khi vác về 1 chú mộc rõ hay.>> nhà không có mái bị mấy em " ma cũ " đè cho đố lên đc nếu không có mái, chưa kể đến việc nó cứ làm như mỗi mình nó có lồng ý cứ làm loạn lên trong đó:a01:...>>> có em mái vào êm ngay:a01::a15:.

Thế nên qua topic này cũng cảm ơn chủ topic đã nhắc nhở mọi người. Chăm sóc chim khi đã nhốt vào lông thì con nào cũng nên coi như con nào, còn không thì tốt nhất là thả ra cho đỡ tội nghiệp và làm cho thiên nhiên cân bằng hơn:a15::a15::a15:

toancanfly

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nuôi mi mái rắc rối lắm nhưng không nuôi lại có nhiều rắc rối hơn :a33:

phu52000

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hix... đối với tôi mi mái chẳng có giá trị gì cả, nuôi chúng đôi khi bận thêm. Nhà có 3 em trống đua nhau hót inh ỏi>>>> con mái câm như hến:a21:. ẤY vậy mà vẫn phải nuôi đấy, vẫn phải chăm đấy, không có bị phân biệt đối xử như bạn nói đâu ( ăn cám chung với mi trống, mồi tươi có gì đc măm đủ, tắm thì no thiếu bao giờ:a01: ).

Đối với mi chọi thì việc phải có mi mái thì không còn gì phải tranh luận cả, nhưng đối với mi hót cũng không kém phần long trọng đâu, nhiều khi vác về 1 chú mộc rõ hay.>> nhà không có mái bị mấy em " ma cũ " đè cho đố lên đc nếu không có mái, chưa kể đến việc nó cứ làm như mỗi mình nó có lồng ý cứ làm loạn lên trong đó:a01:...>>> có em mái vào êm ngay:a01::a15:.

Thế nên qua topic này cũng cảm ơn chủ topic đã nhắc nhở mọi người. Chăm sóc chim khi đã nhốt vào lông thì con nào cũng nên coi như con nào, còn không thì tốt nhất là thả ra cho đỡ tội nghiệp và làm cho thiên nhiên cân bằng hơn:a15::a15::a15:
Mình tháy ở việt nam mình nuôi HM trống thi phải có HM mái nhưng mình thấy máy mi chọi ở Trung quốc chọi nhau ác liệt mà khônt thấy có họa mi mái nào hét như vậy là không cần mi mai vẫn chọi tốt có đúng không?

ếch cốm

Minh Hải
SVC$
0
Mình tháy ở việt nam mình nuôi HM trống thi phải có HM mái nhưng mình thấy máy mi chọi ở Trung quốc chọi nhau ác liệt mà khônt thấy có họa mi mái nào hét như vậy là không cần mi mai vẫn chọi tốt có đúng không?

Bạn nói đúng, mình cũng nghe qua 1 cao thủ ở Mai Châu - Hòa Bình có nói là đem mi đi chọi không cần vác theo mi mái mới gọi là đỉnh cao. Nhưng dù sao thì khi đi chọi không đem đi, lúc ở nhà thì có em mái mi của mình vẫn nhanh căng và có lửa hơn.

ThanhBoongHay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn nói đúng, mình cũng nghe qua 1 cao thủ ở Mai Châu - Hòa Bình có nói là đem mi đi chọi không cần vác theo mi mái mới gọi là đỉnh cao. Nhưng dù sao thì khi đi chọi không đem đi, lúc ở nhà thì có em mái mi của mình vẫn nhanh căng và có lửa hơn.

MI mái hộ vừa chuộc lại vô tình bẫy được con thứ 2 ai xổng :

http://<EMBED src=http://static.photobucket.com/player.swf width=600 height=361 type=application/x-shockwave-flash flashvars="file=http%3A%2F%2Fvid728.photobucket.com%2Falbums%2Fww283%2Fthanhcaobang%2FMaichoi-1.mp4" wmode="transparent" allowNetworking="all" allowFullscreen="true">

susu5207

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình không biết cao thủ Trung Quốc ra sao.Nhưng mà đồ Trung Quốc hay có 1 số thứ đặc biệt va nguy hiểm:a14:.Biết đâu trong cám họ có chất kích thích như VIagar chẳng hạn ^^.Hoặc mi của họ đã thành Đông Phương Bất Bại chăng ^^

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom