Guest viewing is limited

chaomao_gialai

Hội Chào Mào Bình Thạnh
SVC$
0
Em thấy trên diễn đàng luôn có sự khen chê (nói rằng chim ở vùng này dỡ chim ở vùng khác hay) những dòng chim Chào Mào của mỗi vùng trên cả nước, em không hiểu khi ại đó nói như thế họ đã hiểu hết về tất cả về chào mào ở mỗi vùng hay chưa mà có thể nói như vậy ở đâu cũng có những chú chim hay, cũng có những giọng họt đặc trưng riêng của mỗi vùng không thể lẫn vào đâu được. Những điều đó đều do điều kiện, khí hậu của mội vùng tạo nên. Đây chỉ là một vai ý kiến của em.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

DUNG_NHI

Dĩ Hoà Vi Quý!
SVC$
0
Ý kiến của bạn đúng quá , mỗi một vùng thì đều có chim hay và chim dở . Cũng như con người vậy , mỗi vùng miền lại có một thổ ngữ riêng . Đó chính là cái để nhận biết xem đó là người miền nào và vùng nào. Và nói đến con người thì không phải ai sinh ra cũng làm ca sĩ . Vậy suy ra chim cũng thế , không phải con chim nào cũng hót hay . Nên mình cứ theo một câu tục ngữ của các cụ từ xưa để lại mà áp dụng cho thú chơi chim cò:
Ta về ta tắm ao ta
Dù trong dù đục , ao nhà vẫn hơn.

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bác CM gialai nói như vậy là rất đúng, CM mỗi vùng có một nét đặc trưng và chất giọng của nó cũng khác nhau. Nhưng do người chơi của từng vùng họ chon chim mà chơi, nhưng khi đã chon chơi rồi thì không lẽ họ lại đi khen chim vùng khác hay hơn chim mà họ đang chơi sao? Với lại phép lịch sự và tôn trọng lẫn nhau nữa, chứ có thể chim vùng khác chất giọng không dc hay, luyến láy và rõ như chim vùng mình nhưng họ lại cho là chim vùng họ hót như vậy là hay. Nói tóm lại mỗi vùng mỗi người có một tính chất và tính cách riêng họ che chim vùng khác vì họ đã quen thưởng thức và cảm nhận chim mà đang nuôi rồi.

Riêng em thì cũng vậy đã quen thưởng thức giọng Tây Ninh rồi thì chỉ chơi chim TN thôi, còn về vùng khác thì dù chất giọng nghe không hiểu đối với mình nhưng bù lại mình có thể thưởng thức phong cách chơi và nước chơi của nó. Vì tiêu chí chung của dân chơi CM là nước chơi và phong cánh thể hiện trong lúc đấu đá và đi bẩy là trên hết mà phải không các bác có như vậy mới thưởng thức hết dc cái hay của CM chứ:a01: :a01: :a01:

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
Theo ý kiến khách quan của em thì Chào Mào ở đâu cũng là 1 họ Cm việt thôi.Mỗi vùng 1 vẻ, có cái hay , cái quý của riêng nó.Giống như con người mình vậy, mỗi vùng mỗi khác nhưng vẫn là dân tộc việt nam .Và khi ai đó nói yêu và thú chơi chào mào thì đừng nên có ý nghĩ phân biệt này nọ,ng vui , ng buồn, chia rẽ tỉnh cảm, mất đoàn kết với giới chơi chim Cm việt mình .THân ...!

chaomaobt

"Chào Mào Huế..."
SVC$
0
Tại sao lại có hiện tượng người chơi Chào Mào hay khen chê chim của vùng khác? có nhiều nguyên nhân sau đây:

thứ nhất: họ bảo thủ, cho rằng chim vùng họ đang chơi là chim hay, tốt, xuất sắc. mặc dù khi kè chim hay cho chim của họ đấu với chim vùng khác thì chưa chắc đã hơn.

thứ 2: họ chỉ nuôi chim vùng của họ, không có sự mở mang, giao lưu, học hỏi. thử hỏi 1 người từ năm này qua tháng nọ cứ nuôi chim 1 vùng (khu vực) thì làm sao biết chim vùng khác như thế nào? (tướng tá, giọng hót, nước chơi, .... ). phải nuôi qua thì mới có kinh nghiệm về chim vùng đó, biết chim vùng đó thế nào và mới có sự đánh giá chính xác được.

thứ 3: họ muốn chim vùng của họ được mọi người biết đến nên dùng công nghệ lăng xê (PR) hay gây scandal.giả vờ chê bai chim vùng khác và hết lòng khen chim vùng của họ.

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
theo ý kiến riêng của e thì đã là chim, nhất lại chim CM niềm đam mê của ae thì chim vùng nào cũng quý. ko nên nhận xét chỉ trích vì con chim mà mất lòng nhau.Thân !

Nguoilatg2003

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở chỗ em thì Chào Mào vẫn còn đang là một loại chim tầm thường, chỉ có dân bản nuôi thôi chứ mấy ông chơi chim chuyên nghiệp chưa chơi (kể cả khuyên), em lên diễn đàn học hỏi các bác và bắt đầu tìm hiểu,nuôi chim chào mào cũng đã bắt đầu thích thích, chưa có kinh nghiệm nhiều nhưng thực tế khi nghe một số bác giới thiệu chim chào mào nghe giọng e thấy rằng không hay bằng chào mào chỗ em nhưng các bác lại cho là hay...cái này xuất phát từ tình cảm anh em giành cho chú chim cưng của mình thôi...
Em đi dượt chim 9,5/10 ông khen chim của mình hay cho dù chim của mình kém chim người khác...đó là cái quan trọng. Khi chim hót chủ vui, khi chim ốm chủ buồn, khi chim giãy dụa,rúc lồng thì chủ xót xa...
Anh em lên diễn đàn chia sẻ kinh nghiệm cùng với một mục đích có được những chú chim hay,chim vùng nào cũng có con hay con dở,hay dở còn tùy thuộc vào nhiều yếu tố...Con chim dở sẽ cho ta nhiều kinh nghiệm quý báu để có con chim hay...
Hãy đưa ra những nhận xét chân thành nhất và hãy biết tiếp thu những nhận xét chân thành của người khác. Khi đó tất cả sẽ tốt dần lên, chim cũng vậy...
:a12:Nói nhiều quá...Có gì sai các bác cứ nhận xét...

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
xin có ý kiến chia sẻ với bạn , vào rồi mà ko viết thì ngứa tay hay không biết người xem suy nghĩ thế nào về cái ông chạy vô đọc rồi chạy ra....hihi

bạn đang nó đến Văn hoá khen chê thì phải....ừh , cũng có những người khe chê vô tội vạ ....

cá nhân Cent thì thích tranh luận để tìm ra lý.

về chim Chào Mào , mỗi vùng có bản sắc riêng vì con chào mào như con con người ta ...sống vùng nào thì nói như thế đó. Nêú bạn có con trung mang bạn nên chê hay khen con trung mang khác......bạn có con hóc môn , bạn khen hay chê con Hóc môn thì thích hơn!

Về khen và chê là mọt phần của vũ trụ như sự đối lập giửa âm dương , sáng tối , hay dỡ.....
vấn đề nhờ ngưòi chê mà mình biết được cái hay hơn , ngươì ngươì khen m à mình biêt tới cái dỡ

Thử hỏi nếu khong có anh sáng thì làm sao biết đuoc cái âm u của ban đêm , nêú không có cái lạnh thì làm sao biết cái nóng ....nêú kh ông có cái dỡ thì làm sao biết cái hay...

Ở vùng nào càng chuyên sâu thì càng có cái khen , cái chê.....vì cái sự thưởng thức đã nâng lên tầm nghệ thuật ....từ đó mới đánh giá đuoc cái bản chất của nó .....nghệ thuật là vượt lên cả tiền bạc và cái nhìn , cái nghe phàm tục ....là sự cảm nhận đậm đà cần nhiêù thời gian chiêm nghiêm...v.v

nó cho cùng , topic của bạn hay , nhưng Cent cho rằng bạn chưa hiêủ hết về lối cảm nhận nghệ thuật của môn này.....

đơn giản hơn , ăn cơm mà không biết ngon hay dỡ thì hãy ăn đẻ sống mà thôi

thân
Centimet

Chỉnh sửa lần cuối:

chuyenkd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Topic hay đây, ae bình luân đi nào::please:
Tôi có ý kiến riêng thế này. Nếu ai khen chê chim vùng nào hay chim vùng nào thì upload file lên cho ae thưởng thức, đánh giá, như vậy sẽ hay hơn. Nói suông thì vô phương biết..
Riêng tôi thì chim vùng nào cũng hay cả, quan trọng có bít thưởng thức cái hay của vùng đó không thôi.

phongQN

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ở chỗ em thì chào mào vẫn còn đang là một loại chim tầm thường, chỉ có dân bản nuôi thôi chứ mấy ông chơi chim chuyên nghiệp chưa chơi (kể cả khuyên), em lên diễn đàn học hỏi các bác và bắt đầu tìm hiểu,nuôi chim chào mào cũng đã bắt đầu thích thích, chưa có kinh nghiệm nhiều nhưng thực tế khi nghe một số bác giới thiệu chim chào mào nghe giọng e thấy rằng không hay bằng chào mào chỗ em nhưng các bác lại cho là hay...cái này xuất phát từ tình cảm anh em giành cho chú chim cưng của mình thôi...
Em đi dượt chim 9,5/10 ông khen chim của mình hay cho dù chim của mình kém chim người khác...đó là cái quan trọng. Khi chim hót chủ vui, khi chim ốm chủ buồn, khi chim giãy dụa,rúc lồng thì chủ xót xa...
.
Đánh giá theo cá nhân cho chim của vùng nào đó hay, dở thì theo mình kể cả cao thủ nuôi lâu năm củng khó khăn khi đưa ra nhận xét như vậy, không biết bạn tìm hiểu được lâu chưa mà biết được chim vùng chổ bạn là hay hơn, những chim bạn nghe được , mình thì ko nghe hết được các giọng chim dù nuôi củng lâu rồi, nhưng chỉ tìm hiểu sơ sơ một số clip trên diển đàn thôi mình nghe củng được nhiều loại như Hà Nội, Quãng Bình, Huế, Hóc Môn, Cam Ly, Đá lạt, Quãng Ngãi, và tất nhiên củng có một số chim của vùng Quãng nam mình nữa như Sông côn, Trung Mang, Mỹ Sơn, Trà My, và rất nhiều chim vùng Quãng Nam nữa.... chắc những clip này bạn củng phải tìm hiểu qua rồi, như vậy chắc là chim chổ bạn hay lắm, nhưng theo mình nghĩ đánh giá hay dở ko phải là cá nhân ai đó mà phải được số đông người công nhận mới mang tính trung thực và khách quan hơn, còn về cá nhân mình chỉ nói lên chim vùng mình yêu thích, hoặc hợp gu với mình thôi,
Tuy chưa phổ biến nhưng mình thấy củng có nhiều cuộc thi Chào Mào, đã được tổ chức ở nhiều nơi trong cả nước , và các cuộc tổ chức mình thấy ko giới hạn chim của vùng nào mới được thi, và mổi cuộc thi củng đã có con đạt giải nhất, do hội đồng giám khảo, và có thể có cả cá nhân bình chọn, và gốc những con đạt giải nhất, củng thường được biết công khai, vậy bạn hãy thử xem lại gốc của những con đạt giải đó để xem mọi người đã chọn những con vùng nào , tất nhiên vùng nào ko có con hay nhưng vùng nào nhiều con hay thì xác xuất có con đạt giải là cao

MộtChaiNằmNgữa

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chim của ta nó hợp với nhà ta,cũng giống như thiên hạ có biết bao nhiêu là cô gái
chân dài đẹp mình cứ loanh quanh lẫn quẫn,chọn tới chọn lui hoài rồi vớ phải lấy bà nhà nhưng mình cho đó là đẹp đó là hay.Thế bởi vì sao mà có như vậy,bởi ta yêu cái nét đẹp riêng của nó mà chỉ mỗi bản thân ta cảm nhận được thôi.Ka ka mong cho bà xã đọc được câu này......:a22:
Thì cũng gióng như chim vậy,mỗi con có một chất giọng riêng( như miền nam,bắc trung....) đều có những nét đẹp và hay riêng(Nó được cái này thì mất cái khác chứ không thể perfect được.....viết ra thì dài dòng lắm nhưng ngắn gọn : những người chơi chim mà phát biểu như vậy thì chẳng qua cũng chỉ đua đòi theo cái thú này thôi...:a43:
Thay cho lời kết:
Tôi nhớ trên diễn đàn nào có một cau như vậy: trong các loại chim thì chim ta là đẹp nhất:a01:

haidang1122

Thành viên tích cực
SVC$
0
hì , em nghĩ chim hay là con chim mình thích thôi , bạn nui no lâu rồi bạn giành tình cảm cho nó rất nhiều thì ó la số một , quê hương là chùm khế ngoạt ma bạn , còn quê hương người khác là khế chua hết hè hè :a45:

hathach001

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ý kiến của Chào Mào cũng đúng. Trên đất nước mỗi vùng đia lý thời tiết mỗi nơi ở Việt Nam đều không giống nhau. Mỗi vùng có giọng nói cách phát âm khác nhau và con chào mào cũng vậy từ Bắc Trung Nam đều có những chú chim hay. Quan trọng mỗi vùng giữ được gốc của mình. Các bạn đã biết chào mào Thủ Đức rất hay nhưng bây giờ thì còn lại rất ít con hót giọng Thủ Đức xưa. Bây giờ giọng Thủ Đức chỉ là 1 phần nhỏ của giọng ngày xưa đó là điều rất đáng tiếc.

nghiado

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Theo mình hay hay dở thì chỉ nên so sánh giọng hót chim của 1 vùng riêng biệt với nhau.
Còn so sánh vùng này so với vùng khác e có vẻ hơi khập khiễng.

nguyenducnam2005

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tù­ng vùng đều có chim hay chim dỏ­, nhu­ng tùy thuộc vào sỏ­ thích của tù­ng ngu­o­i. Nên thôi chúng ta nên có nhũ­ng lò­i góp ý cho thật tế nhị, đù­ng ho­n thua quá, cuộc sống nên chia sẽ một chút thì sẽ thấy mọi việc đều hay và hạnh phúc.!

chaomaocuanh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đánh giá theo cá nhân cho chim của vùng nào đó hay, dở thì theo mình kể cả cao thủ nuôi lâu năm củng khó khăn khi đưa ra nhận xét như vậy, không biết bạn tìm hiểu được lâu chưa mà biết được chim vùng chổ bạn là hay hơn, những chim bạn nghe được , mình thì ko nghe hết được các giọng chim dù nuôi củng lâu rồi, nhưng chỉ tìm hiểu sơ sơ một số clip trên diển đàn thôi mình nghe củng được nhiều loại như Hà Nội, Quãng Bình, Huế, Hóc Môn, Cam Ly, Đá lạt, Quãng Ngãi, và tất nhiên củng có một số chim của vùng Quãng nam mình nữa như Sông côn, Trung Mang, Mỹ Sơn, Trà My, và rất nhiều chim vùng Quãng Nam nữa.... chắc những clip này bạn củng phải tìm hiểu qua rồi, như vậy chắc là chim chổ bạn hay lắm, nhưng theo mình nghĩ đánh giá hay dở ko phải là cá nhân ai đó mà phải được số đông người công nhận mới mang tính trung thực và khách quan hơn, còn về cá nhân mình chỉ nói lên chim vùng mình yêu thích, hoặc hợp gu với mình thôi,
Tuy chưa phổ biến nhưng mình thấy củng có nhiều cuộc thi chào mào, đã được tổ chức ở nhiều nơi trong cả nước , và các cuộc tổ chức mình thấy ko giới hạn chim của vùng nào mới được thi, và mổi cuộc thi củng đã có con đạt giải nhất, do hội đồng giám khảo, và có thể có cả cá nhân bình chọn, và gốc những con đạt giải nhất, củng thường được biết công khai, vậy bạn hãy thử xem lại gốc của những con đạt giải đó để xem mọi người đã chọn những con vùng nào , tất nhiên vùng nào ko có con hay nhưng vùng nào nhiều con hay thì xác xuất có con đạt giải là cao
Theo cá nhân mình CM vùng nào cũng có đặc điễm riêng của vùng đó, các bạn thử nghĩ xem bạn ở vùng miền bắc thì giọng nói của bạn phải khác miền nam, miền trung,thì tất nhiên chim của vùng này phải khác, nếu có dịp các bạn hảy hội ngộ những chú chim đặc trưng của ba miền lúc đó bạn sẽ thấy sự khác nhau của những chú chim.lúc đó các bạn đánh giá những chú chim cũng chưa muộn,

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tôi hoàn toàn đồng ý với ý kiến, chim vùng nào cũng có con hay con dở. VD toi mua một em Huế mang ra HN chơi, gắp mấy hôm trời rét nhìn em đó đến tôi luôn. Trong khi đó mấy em Bắc vẫn chơi đều. Về nước chơi cũng tùy con, con lì đòn, con bền, con chơi hay dở. Để có được con hay vừa ý mình thì phải kiên trì tìm kiếm và chọn lọc

sinhduy47

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cũng là thèn chơi Chim thôi, adua nói theo vài câu vậy có j A em thông cảm bỏ qua. Để đánh giá đc điều này là ko khách quan lắm, có rất nhiều tiêu chí để chơi khi chọn Chào Mào. Người thick kiểu dáng, người thick chất giọng, người thick nết chơi của chim.
Đa phần mọi người đều nhận xét chim và đánh giá theo tiếng hót trước tiên, còn một con chim hay dở như thế nào thì chỉ có chủ nhân nó biết, Chim lên Clip thì đã có niên hết rồi, vừa hót vừa ré là bình thường, bu lồng đá tay, hay để trực tiếp vẫn đá cũng có, mình gọi đó là chim cảnh, để xem va vui đùa thôi. chim trong một tỉnh giọng cũng khác nhau rồi, chứ đừng nói là khác tỉnh nhau. A em hãy cùng nhau góp ý để diễn đàn ngày càng thêm đoàn kết. thân!

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom