Guest viewing is limited

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Trước nhà tớ ở có 1 bãi đất trống khoảng hơn 2000m2, cứ đến đầu mùa mưa tháng 5 cỏ mọc lú nhú là Sơn ca từ đâu bay về hót cả ngày, tìm kiếm bạn và chít choác nhau rồi đẻ. Năm ngoái tìm được 1 tổ 4 em, tính chờ có lông ống rồi bắt, nhưng sau đó bò đi qua đạp chết ngắc cả 4. Khi cỏ cao lúp xúp khoảng ngang đầu gối tối tối có người mang đèn pin, vác theo cái vợt dài khoảng 5-6 m đi chụp Sơn ca, 1 tối cũng được 5-6 em.
Cách đây khoảng nửa tháng có 1 em sơn ca bổi về đậu hót liên tục từ sáng sớm đến tối mịt, ngày nào cũng xuất hiện. Đặc biệt là em này không đậu trụ điện mà đậu anten, đậu duy nhất 1 chỗ hót cả ngày. Cách đây 2 hôm hình như nó bắt cặp được với 1 em mái, hôm nay mất dạng, chắc làm tổ đâu đó gần đấy.
AE cao thủ bẫy sơn ca Bình Dương có lục bẩy và SC mồi bẫy em đấy được thì quá tuyệt.

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
Mình đoán rất đúng, nó đã bắt cặp với 1 em mái và đã bay đi làm tổ và hú hí ở gần đâu đó, chiều chiều nó mới về cây anten cũ đậu khoảng nửa tiếng rồi mất dạng. Mình đang quan sát chỗ nó bay để bắt trọn ổ. Khoảng 1-2 tháng nữa chổ mình đầy rẫy sơn ca ngoài trời. AE có hứng thú xuống tham quan bẫy chơi.

nightmare

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
coi chừng bạn lầm lẫn giữa sơn ca và con chim bổng lơi nhé bạn! vì hình thức thì 2 loại này giống nhau tương đối nhiều, nhưng cóp điều bạn phải nhận ra giữa sơn ca và bổng lơi như sau:
màu sắc: sơn ca có màu đậm hơn bổng lơi
trống, mái: sơn ca trống có mào và mái thì không có còn bổng lơi thì trống hay mái đều không có
đó là hai đặc điểm dễ phân biệt nhất của sơn ca và bổng lơi. chúc bạn mau chóng phân biệt được 2 loại này để tránh lầm lẫn sau này.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn nightmare nói chim bồng lơi ko biết có phải giống chim giã ca ngoài HN hay gọi ko . Chim giã ca ngoài HN có mầu lông gần giống với S CA vóc dáng to hơn , để phân biệt chim ngoài trời các bạn để ý thấy giã ca bay rất nhanh và lúc ở dưới đất khi chúng nhảy di chuyển đuôi chúng hơi bật bật . Chim giã ca hót ko được hay bằng S CA cho nên ko nhiều người nuôi giã ca

linhu

"Chim No. 1"
SVC$
0
coi chừng bạn lầm lẫn giữa sơn ca và con chim bổng lơi nhé bạn! vì hình thức thì 2 loại này giống nhau tương đối nhiều, nhưng cóp điều bạn phải nhận ra giữa sơn ca và bổng lơi như sau:
màu sắc: sơn ca có màu đậm hơn bổng lơi
trống, mái: sơn ca trống có mào và mái thì không có còn bổng lơi thì trống hay mái đều không có
đó là hai đặc điểm dễ phân biệt nhất của sơn ca và bổng lơi. chúc bạn mau chóng phân biệt được 2 loại này để tránh lầm lẫn sau này.

Sơn ca hồi còn ở quê mình đã thấy qua rùi. Sơn ca trống có mào và hót rất hăng từ sáng đến tối ngoài trời nắng, rất thích đứng 1 mình trên chóp cây trụ điện, lâu lâu tung mình lên cao rồi thả dù đúng vào vị trí cũ.
Chim Bổng lơi thì chưa thấy qua bao giờ nên ko biết giống Sơn ca như thế nào.

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Về Sơn ca, trước đây ở Quảng Nam - Đà Nẵng có vùng ven sông Thu Bồn (Điện Bàn), Duy Xuyên, rất nhiều, vùng này trồng dưa hấu, chim tập trung đông lắm. Khi phát hiện có người, từng cặp chim thay phiên nhau vừa hót vừa phóng lên cao, con này đáp xuống con kia lại phóng lên làm thành 1 dàn hợp xướng. Giờ chắc chỉ còn trong ký ức của người dân địa phương cũng như những người đam mê Sơn ca.

Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom