Guest viewing is limited

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Tôi đưa ra chủ đề này để các bạn trao đổi thêm về SC của các vùng mỗi nơi đều có cái hay riêng vd :màu lông , hoa văn , tính cách S C của từng vùng . Ngoài Bắc thì có nhiều loại SC mà nhiều người chơi SC thích tìm nuôi như là SÔNG HỒNG , QUẢNG YÊN , CÁT BI , THẠCH THẤT chúng đều có những đặc điểm hay riêng . Miền Trung cũng có nhiều loại S CA như HUẾ , QUẢNG TRỊ vvv. S CA sông Hồng có hoa nhỏ xếp như mái ngói trông rất đẹp, chân cước trắng và màu lông thì hơi hồng ko đỏ thẫm . Tính cách của chim sông Hồng thường rất lành chim nuôi nhanh dạn mau đứng và nhanh hót , đây là dựa theo kinh nghiệm chơi của nhiều người về S C cũng ko có gì là chính xác tuyệt đối cả . Các bạn đam mê S CA xin dc chia sẻ kinh nghiệm về thú chơi của mình và các đặc điểm của Sơn Ca các vùng

Crazy-GiaLai

Thành viên tích cực
SVC$
0
Tôi đưa ra chủ đề này để các bạn trao đổi thêm về SC của các vùng mỗi nơi đều có cái hay riêng vd :màu lông , hoa văn , tính cách S C của từng vùng . Ngoài Bắc thì có nhiều loại SC mà nhiều người chơi SC thích tìm nuôi như là SÔNG HỒNG , QUẢNG YÊN , CÁT BI , THẠCH THẤT chúng đều có những đặc điểm hay riêng . Miền Trung cũng có nhiều loại S CA như HUẾ , QUẢNG TRỊ vvv. S CA sông Hồng có hoa nhỏ xếp như mái ngói trông rất đẹp, chân cước trắng và màu lông thì hơi hồng ko đỏ thẫm . Tính cách của chim sông Hồng thường rất lành chim nuôi nhanh dạn mau đứng và nhanh hót , đây là dựa theo kinh nghiệm chơi của nhiều người về S C cũng ko có gì là chính xác tuyệt đối cả . Các bạn đam mê S CA xin dc chia sẻ kinh nghiệm về thú chơi của mình và các đặc điểm của Sơn Ca các vùng
Sao em ko thấy nói đến Sơn Ca miền Nam vậy nhểy ? Mong anh chao mao tư vấn thêm. Thanks

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0

Bác chaomao cho anh em thêm tí kinh nghiệm phân biệt sơn ca các vùng nữa đi.
Ví dụ như ngoài Bắc thì Thạch Thất khác với Yên Lệnh với Tứ Liên thế nào? Quảng Yên Khác Cát Bi thế nào? Miền Trung thì Huế khác Quảng trị rồi Đà Nẵng nữa nè.
Bác cho anh em có mấy chữ thế thì sao anh em phân biệt được. Mong bác chỉ giáo thêm

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
Sao em ko thấy nói đến Sơn Ca miền Nam vậy nhểy ? Mong anh chao mao tư vấn thêm. Thanks

:a01::a01::a01:Vấn đề là Mod chao mao chỉ chơi SC Sông Hồng thôi nên biết về SH:a01:. Theo mình thì SC SH và Quảng Yên, Quảng Ninh......ở miền Bắc do khí hậu lạnh, ít nắng (không gay gắt nhue ở miền Trung hay Miền Nam) nên SC có mầu tối hơn, hoa văn nhỏ hơn. SC ở SH khác với Quảng Yên ,Cát Bi...chỉ là do mầu lông và hình dáng con chim. Nếu nhìn kỹ thì ta sẽ thấy, SC các vùng khác SH (chỉ là ở Miền Bắc thôi nhé) có mầu lông sáng hơn SH , các hoa văn to hơn chút, dáng người thon thả, chận cao và thẳng, cổ dài. Còn SC SH thì chân ngắn, cổ ngắn và to, dáng người thấp bè bè ( nhìn như con Chich Chòe với con chim Gáy:a01:).. Vì sao thế nhỉ ??? đơn giản thôi (em phân tích các bác đừng cười nhá) :
- Chim SC khác SH: do sống chủ yếu ngoài biển (các bãi cát) lông sáng hơn để phù hợp với mầu của cát ( cái này là do đặc tính ẩn nấp của đọng vật ..giống tác kè đổi mầu:a01:), chân cao để dễ quan sát( do địa thế cần quan sát xa), cổ cao cũng là để quan sát xa hơn
- Chim SC SH : ngược lại gần như hoàn toàn nha . Cổ ngắn do chủ yếu loại này sống trong các bụi cỏ lau ngoài bờ sông, chân ngắn đi như con đa đa..vì khoảng cách quan sát của loại này gần, nhưng đặc điểm khác cực kỳ so với các loại khác là ...vai SC SH cực to (hầu như con nào cũng to) đơn giản thôi.. thời gian và khoảng cách phát hiện nguy hiểm cực ngắn và cực nhanh chim phải tung mình bay lên để chốn nên vai thường rất to + tướng bè bè ( vụt bay cực lẹ:a01:)
Còn 1 câu hỏi nữa là vì sao người chơi chim ngoài bắc lại khoái chim SH QY... nói thật với các bác nhé SC Quảng Yên ....chẳng khác gì mấy con SC Đà Nẵng hay Huế, người ta cứ đòn thổi để cho đắt hàng thôi. Nhưng SC SH vì sao lại hay nhỉ ???? em cũng xin trả lời theo cảm nhận của em khi nghe tiếng chim SH hót. Có bác nào ra ngoài SH nghe mấy loại chim (các loại nhe) hót chưa nhỉ : chiền chiện, chích bông, tành tạch, mai hoa, ngũ hạnh....cực kỳ hay... mà con chim thì hay học giọng của các loài khác để bổ xung vào kho "lưu trữ" giọng của mình:a01::a01: Nên khi nghe tiếng chim SC SH ta sẽ thấy được sự tổng hợp của mấy loại trên (cái này em nghe rồi , trước em sở hữu 1 con đã lâu lắm rồi và bây giờ mới ring 1 em về ). Còn các loại SH kia chắc ít giọng, thực sự khi em nghe SC Huế hay SC ĐN hót ở trong SG ( khu dợt Bi Sắt) giọng chúng cứ đều đều không đảo, đơn giản ...không hay.
Chắc em chỉ thích SC SH hay sao nên nói thế mong các bác cứ phê bình heeeeeeeee:a01::a01::a01::a01::a32::a32::a32::a32:

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
Dạ ý em hỏi là từng miền có nhiều giống khác nhau ạ. Cách phân biệt giống trong cùng 1 miền ý ạ. Mong các bác chỉ giáo.

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
Dạ ý em hỏi là từng miền có nhiều giống khác nhau ạ. Cách phân biệt giống trong cùng 1 miền ý ạ. Mong các bác chỉ giáo.
hic hic em nói đến thế rùi mà anh binhnv vẫn chưa hiểu ah...:a24::a24:hình như ý anh là phân biệt đực cái chứ gì...cái này em hơi....kém (lâu không đi chọn mà anh):a21::a21::a21:anh choamao lên tiếng đê:a25::a25:

binhnv

Đang nghỉ mát
Đang nghỉ mát
SVC$
0
hic hic em nói đến thế rùi mà anh binhnv vẫn chưa hiểu ah...:a24::a24:hình như ý anh là phân biệt đực cái chứ gì...cái này em hơi....kém (lâu không đi chọn mà anh):a21::a21::a21:anh choamao lên tiếng đê:a25::a25:

Mình thấy cái con sông hồng nó trải dài khắp Miền Bắc nên hỏi xem cách phân biệt các vùng dọc theo con sông thế nào ạ.

cavang

Đam mê sơn ca...!
SVC$
0
Mình thấy cái con sông hồng nó trải dài khắp Miền Bắc nên hỏi xem cách phân biệt các vùng dọc theo con sông thế nào ạ.
Đúng như bác binhnv nói nếu nói là sông hồng thì việt nam mình chỗ nào chả có sc sông hồng, em hiểu ý bác muốn hỏi là đặc trưng của mỗi loài sc phân bố theo vùng đúng không ???
Ví dụ như sc sông hồng vùng Thạch Bàn thì nhỏ người, cổ ngắn dáng đi lạch bạch, sc Yên Lệnh thì to con, cổ dài ...
Mời các cao thủ cho ý kiến thêm để anh em còn mở mang kiến thức

Hiền cô nương

"Chào Mào"
SVC$
0
Có nghe nói nhiều về Sơn Ca Huế và Quảng Trị, nhưng lại chưa chơi nên chưa hiểu rõ! Có ai biết thì chỉ giúp với nha!

minhhieubf

Thành viên tích cực
SVC$
0
có ai có sơn ca ở vùng Sông đà chưa, có sơn ca sông hồng mà ko ai nói tới sơn ca sông đà nhỉ

vanhkhuyen1983

Thành viên tích cực
SVC$
0
có ai có sơn ca ở vùng Sông đà chưa, có sơn ca sông hồng mà ko ai nói tới sơn ca sông đà nhỉ

Mod ơi..có người phá kìa:thinkka5::kungfu:không thì để em:nhaovo::gun_nep:anh cho:ban1:đê:a01::a01::a01::punishkh2::teeth::teeth::teeth:

Bạn chú ý khi post bài, mình sẽ xoá nếu gặp lại trường hợp tương tự. CADN

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

mihottp

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
con 2 sỏn ca hóc môn,bà điểm thì giọng thế nào vậy các pro có hay ko,có ai biết nói cho ae diễn đàn hiểu chút nhá!

hocmoi_qtdh

Thành viên mới
SVC$
0
sơn ca quảng trị nghe cũng rất hay đó chứ chẳng qua là chim non nuôi lên nên lai giộng lung tung chứ ra ngoài đồng nghe chim trời hót thì khỏi phải chê.

puytran

Thành viên tích cực
SVC$
0
AH thời gian gần đây mình hay ra sông Hồng ( đoạn từ kè đá Nhật Tân tới cầu Long Biên) vào buổi sáng sớm nghe sơn ca SÔNG HỒNG Đoạn Hà Nội hót... Có con hót rất vang, lâu nhưng cũng có con hót bình thường, ngắn... à không chỉ sơn ca mới vùa bay lên cao vùa hót đâu nhé.Có loài chim gì đó nhỏ hơn cũng vùa bay vừa hót ( đơn điệu, không hay lắm). Điều khác nhau ở chố loài này không bay thẳng đứng mà bay lòng vòng trên không trung khi hot.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom