Guest viewing is limited

tung009

Thành viên mới
SVC$
0
Vui quá các bác a, sáo e mới biết mổ đc 1 tuần. Từ khi nó biết mỗ là ngày nào e cũng chùm kín lồng, dạy nó nói. hôm này nó bắt đầu chọ chọe có khách rồi, nghe không rõ nhưng ồm ồm. hjhj
hôm qua e định lột lưỡi cho nó nhưng sợ nó chết, cạo lưỡi nhẹ nhưng ko thấy gì, thế là e lấy bấm móng tay bấm 1 ít ở đầu lưới, ko chảy máu. sáng mai nó vẫn ăn bình thường.
vậy mình nên lột hay nên cắt 1 tí ở đầu lưỡi ạ?

sao_chop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Vui quá các bác a, sáo e mới biết mổ đc 1 tuần. Từ khi nó biết mỗ là ngày nào e cũng chùm kín lồng, dạy nó nói. hôm này nó bắt đầu chọ chọe có khách rồi, nghe không rõ nhưng ồm ồm. hjhj
hôm qua e định lột lưỡi cho nó nhưng sợ nó chết, cạo lưỡi nhẹ nhưng ko thấy gì, thế là e lấy bấm móng tay bấm 1 ít ở đầu lưới, ko chảy máu. sáng mai nó vẫn ăn bình thường.
vậy mình nên lột hay nên cắt 1 tí ở đầu lưỡi ạ?

Sáo của bạn là sáo đen ah?sáo của mình cũng tự mổ được rồi, nhưng thấy bảo thay lông tháng thứ 5, tháng thứ 6 mới nói được cơ mà, thế sáo của bạn tháng thứ mấy rồi? tháng thứ mấy thì lột lưỡi cho sáo? từ lúc trùm kín lồng dạy nói thì bao nhiêu ngày sau nó chập chọe nói được vậy?

bililove90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
sáo của bạn sao áo thế. mới biết mổ 1 tuần mà đã tập tành nói . con cưỡng của tui mổ ăn gần 2 tháng mà chưa thấy dấu hiệu gì mún học nói cả. chỉ thấy thi thoảng hét lên như trẻ con bát cả tai. các chuyên gia vào đánh giá xem sao .

sao_chop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chủ thớt nói ko tin dc, mổ được 1 tuần sao mà chậm chọe nói được?? bạn up ảnh lên cho anh e xem nào

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi, sáo mới biết mổ không thể nói được đâu. Có chăng chỉ ọ ẹ thế thôi, chứ tới khi em nó hoàn toàn trưởng thành (có nghĩa là đã thay lông) thì mới nói năng được. Với chim nói thì không phải cứ lột lưỡi mới nói được. Quan điểm của mình là chim nói hay dở ở từng con, cũng như chim hót có con hót hay hót dở vậy. Lột lưỡi đâu phải 1 lần là xong, mà 2-3th lại phải lột lại, vừa dễ die vừa đau các em nó, tội ra.

sao_chop

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hi, sáo mới biết mổ không thể nói được đâu. Có chăng chỉ ọ ẹ thế thôi, chứ tới khi em nó hoàn toàn trưởng thành (có nghĩa là đã thay lông) thì mới nói năng được. Với chim nói thì không phải cứ lột lưỡi mới nói được. Quan điểm của mình là chim nói hay dở ở từng con, cũng như chim hót có con hót hay hót dở vậy. Lột lưỡi đâu phải 1 lần là xong, mà 2-3th lại phải lột lại, vừa dễ die vừa đau các em nó, tội ra.

em sáo của Sturnus trên avatar đó ah? em nó được mấy tháng rồi? trông trưởng thành rồi thì phải, e nó nói được chưa vây???

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
em sáo của Sturnus trên avatar đó ah? em nó được mấy tháng rồi? trông trưởng thành rồi thì phải, e nó nói được chưa vây???
Em sáo của mình trên avatar, nhưng đó là lúc nó vừa mới thay lông xong, tầm tháng thứ 6. Lúc đó mào còn chưa mọc hết mà. Giờ em nó được 2 tuổi rồi, nói cũng khá tốt.
Ảnh của em nó ở đây: Hội những người yêu chim sáo (trang 4+5), có cả clip hồi em nó mới tập nói, khoảng tháng thứ 9,10 gì đó.

kenken

Thành viên tích cực
SVC$
0
thay lông hoàng chỉnh ùi mới nói được chứ, mình có 3 em sáo cũng đang tập tọe nói mà hình như sấu đen nói nghe rỏ hơn sáu nâu thì phải. có em sáo nâu 7năm mà nói khó nghe hơn em sáo đen 3 năm nửa.

doan.thuan

Thành viên mới
SVC$
0
con chim sáo đen nhà e sau khi e nói xin chào hay khi nó gặp e thì nó chọt chẹt thì là đang tập nói hả các a

Sturnus

Moderator
Thành viên BQT
SVC$
0
con chim sáo đen nhà e sau khi e nói xin chào hay khi nó gặp e thì nó chọt chẹt thì là đang tập nói hả các a

Không hẳn như vậy đã là tập nói. Vì sáo là loài rất gần người. Thấy chủ chọt chẹt là chuyện bình thường. Để đủ tuổi tập nói thì em nó phải cỡ 6-8 tháng tuổi (thời gian vừa mới thay lông xong). Thời gian này phải dạy em nó thường xuyên, và khi đã bắt đầu học nói thì thời gian đầu lâu lâu nó phọt ra được 1 từ giống từ mình dạy nhưng không to và rõ ràng. Dần dần độ chuẩn được cải thiện. Thời gian đầu mình dạy em sáo nói, có khi cả buổi nó chỉ nhại lại được 1 lần, sau dần dần nó nói nhiều hơn và khi đã thuần thục + bỏ công dạy dỗ thêm chút nữa thì mình nói gì em nó sẽ nói theo như thế (cái này phải dạy liên tục, khuyến khích bằng mồi ngon chứ không lại đâu vào đấy ngay).

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom