Guest viewing is limited

quangthinhtb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
em mới mua được một chú chòe bổi, về nhà em nó đã ăn uống rồi, em cho ăn sâu khô và cào cào, nhưng không hiểu sao tối qua em nó lăn đùng ra chết, các bác dúp em với, lần sau em còn rút kinh nghiệm
. thank./.

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
à! ăn không có nghĩa là nó sẽ sống! chòe than bổi là loại nhảy nhiều và rất lâu dạn, nếu nó ăn vào mà nhảy nhiều quá thì dinh dưỡng ko đủ để nuôi cơ thể vì nó bị tiêu hao do nhảy quá nhiều, cọng với việc bạn cho ăn sâu khô,loại này chỉ có tác dụng kích lửa thôi, chứ cung cấp dinh dưỡng thì ít, dẫn đến suy yếu và chết là chuyện thường. lần sau mua bổi nên kiểm tra coi nó mập hay ốm. về trùm lại và nên cho ăn nhiều sâu worm cho mau lại sức cào cào dế và trứng kiến giun đất cũng khá tốt. bạn đọc thêm ở diễn đàn để lấy thêm kinh nghiệp

Thân!

Thư

hieumap

Thành viên tích cực
SVC$
0
úi ... sao chim bôỉ mà lại cho ăn sâu khô vậy , chỉ mồi tươi trứng kiên ....
chim bổi chết rất nhiều khả năng ví dụ như vừa mua về cho tắm liền , chim bị chói nước ( sóc nước ) khí hậu thời tiếc ...
- Vài kinh nghiệm khi mang một chim lạ về nhà ( bổi )
. cho vào đáy lòng tí dầu gió và trùm hết lại
. nên cho uống nước tinh khiết , nước mưa or nước máy nhưng đã để vài hôm
. thức ăn thì cứ bỏ bừa dưới đáy lòng , nước củng để dưới luôn

Thân ..........................

quangthinhtb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
cảm ơn các bác nhé, lần sau em sẽ rút kinh nghiệm, tại thấy nó ăn được rồi và còn ăn cám nũa cơ, nhưng chắc tại nó nhảy nhiều,

hoangnamsg

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn nên tránh làm hoảng sợ, nên ít tiếp xúc, treo nời vắng người qua lại thời gian 1 thang thì yên tâm khi vào cám duoc la ok, chết vì hoảng sợ

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...tôi xin khẳng định con than của bạn chết là do hoảng sợ...khi mang về nhà nên ốp mái và để nơi vắng người...

manhtuong208

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn nên tránh làm hoảng sợ, nên ít tiếp xúc, treo nời vắng người qua lại thời gian 1 thang thì yên tâm khi vào cám duoc la ok, chết vì hoảng sợ
.
mình nuôi 5 em được 3 tháng vào cám ok, mồi tươi ( dế + cào cào) đều đặn rùi mà các em vẫn lần lượt ra đi ......hic!:a42:. Ae ai biết chỉ dùm mình với.

thanhdam

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung chim chết vì nhiều nguyên nhân, theo tôi là do cách ép và dinh dưỡng của bạn đối với chú chim. khả năng cũng như mọi ngừoi đã nói ở trên. vì ép chim quá mức nên chim tung lồng kiệt sức nên chết

rongcon_bd

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hồi ở quê mình cũng có nhiều người nuôi chòe than và hay bị chết khi mới bắt về. Lúc đó mình nghe mọi người nói là do chòe than cắn lưỡi tự tự. Không biết như vậy có đúng không nữa. Ngoài chòe than thì chim bạc má Bắc cũng có thói quen cắn lưỡi. Anh em cho mình hỏi vậy có đúng không?

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Hồi ở quê mình cũng có nhiều người nuôi chòe than và hay bị chết khi mới bắt về. Lúc đó mình nghe mọi người nói là do chòe than cắn lưỡi tự tự. Không biết như vậy có đúng không nữa. Ngoài chòe than thì chim bạc má Bắc cũng có thói quen cắn lưỡi. Anh em cho mình hỏi vậy có đúng không?
Chim bạc má thì mình không biết chứ chòe than thì ko có chuyện cắn lưỡi mà chết. thường khi con than bắt ngoài rừng rất là nhát người, khi đó người nuôi ko có kinh nghiệm treo nó ra ngoài do nhát người bay nhảy suốt thành ra ko ăn uống đc dẫn đến suy kiệt mà chết. với cấu tạo của mỏ chòe than mà nó tự cắn đứt lưỡi của nó cũng khó. khi bạn cho nó ăn cào cào nó cũng chỉ nhăm cho mềm hoặc đục mổ vào con vật làm mềm ra chứ nó ko thể nhai cắn để làm đứt đôi. vì vậy việc cắn lưỡi rất khó xảy ra

Thân

tronganh_tn90

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nuôi chòe bổi 1,2 tháng chết là chuyện bình thường.nó là hạng siêu nhát phải treo chỗ thật ít người.mồi tươi thường xuyên thì cơ hội chết sẽ ít bạn ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom