Guest viewing is limited

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các huynh ơi, tình hình la chu CM nhà em tối quá bị con chuột đáng ghét nó hỏi thăm hichic nó xin ít lông cánh và .... một bàn chân tối qua em wen chùm áo lồng huhuhu:a43: :a43:. Các bác cho em lời khuyên để làm sao cho chu ta chóng bình phục với. Bị mất 01 bàn chân như thế liệu nó có chuyền được xuống coong thức ăn ko ah (từ cầu phụ xuống cầu chính vì em đặt nó lên cầu chính thì nó ko đứng dc rơi bịch xuống đáy lồng, khi đặt lên cầu phụ thì nó víu dc một chân)? và còn có thể hót được nữa ko?( con này em nuôi đã dạn người và chiến ác lắm rồi nó mà có mệnh hệ gì thì em mất ngủ mất hichic :a17: :a17:
Thanks các bác nhiều

toilavu

Thành viên tích cực
SVC$
0
Ðề: S.O.S Các bác cấp cứu cho con CM của em với.

Vệ sinh sạch sẽ bố lồng, bỏ thức ăn xuống sàn lồng cho nó bác ạ, chờ nó bình phục rồi tính tiếp. Chứ chân cẳng nó thế thì lên cầu ăn uống thế nào được

crazytimes

"Cùng Đam Mê - Cùng Chia Sẻ"
SVC$
0

XIN LỖI ... CHÚNG TÔI ĐÃ CỐ GẮNG HẾT SỨC :a11: ... CHUYỂN TRẢ BỆNH NHÂN VỀ NHÀ :a01:

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Vệ sinh sạch sẽ bố lồng, bỏ thức ăn xuống sàn lồng cho nó bác ạ, chờ nó bình phục rồi tính tiếp. Chứ chân cẳng nó thế thì lên cầu ăn uống thế nào được
Cảm ơn bác em đã vệ xinh bố lổng rồi, em đặt em nó lên cầu phụ lúc em đi làm thấy em nó chuyền xuống cầu chính và gần coong ăn rồi ( em nghĩ còn một chân chắc ok) cầu trời cho nó sống được và quay được lại thời kỳ đỉnh cao :a33::a33:

chaomaobr

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Các huynh ơi, tình hình la chu CM nhà em tối quá bị con chuột đáng ghét nó hỏi thăm hichic nó xin ít lông cánh và .... một bàn chân tối qua em wen chùm áo lồng huhuhu:a43: :a43:. Các bác cho em lời khuyên để làm sao cho chu ta chóng bình phục với. Bị mất 01 bàn chân như thế liệu nó có chuyền được xuống coong thức ăn ko ah (từ cầu phụ xuống cầu chính vì em đặt nó lên cầu chính thì nó ko đứng dc rơi bịch xuống đáy lồng, khi đặt lên cầu phụ thì nó víu dc một chân)? và còn có thể hót được nữa ko?( con này em nuôi đã dạn người và chiến ác lắm rồi nó mà có mệnh hệ gì thì em mất ngủ mất hichic :a17: :a17:
Thanks các bác nhiều
Mình cũng đã bị mèo cắn lồng ăn mất 2 con chim,còn lại con trong lồng sắt thì bị nhổ hết lông nhưng chim đã dạn thì mình chỉ nuôi lại là dạn thôi.Còn một chân biết đâu trở thành THIẾT MỘC (MỘT) CHÂN thì sao:a01::a43:

phamnguyenho

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Con chim của bạn sẽ chóng bình phục thôi, vì tôi thấy bạn thực sự yêu quí nó qua nỗi niềm xót xa của bạn. Tôi đã từng nuôi một con Chào Mào tật nguyền, nó bị gù lưng đầu bị nghẹo không cất lên được, mỗi lần nó ăn trông thương lắm nhưng tôi vẫn nuôi vì nếu thả ra chắc chắn nó sẽ chết, bù lại sự thiệt thòi của nó tôi thường chăm chút nó nhiều hơn những con khác, tôi nuôi từ lúc nó còn đút cám đến khi nó có tách đỏ,lúc trưởng thành con chim vãn hót bình thường, giọng không kém gì những con khác. So với con chim tôi nuôi thì chim của bạn còn đỡ hơn nhiều, chắc chắn với sự thương yêu của bạn nó sẽ trở lại bình thường, trường hợp chim một chân nhiều người đã gặp, thay vì sự thất vọng hắt hủi họ đã dồn tình thương cho nó để nuôi thành những con chim không kém gì những chú chim lành lặn khác. Lần sau Bạn lưu ý treo chim ở chỗ thật an toàn tránh những sự cố đáng tiếc như vừa qua. Chúc con chim của bạn chóng bình phục và sớm trở lại phong độ xưa. Chào bạn.

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Cảm ơn các huynh đã chia sẻ và động viên em. Bảo em thả nó chắc chắn em sẽ ko làm thế vì mấy lần em mở cửa lồng nó cung ko bay ra(trừ khi nó bỏ em đi).
Trước đây vì là nuôi lâu và đã dạn người nên em cũng lơ là tới nó và chăm nhưng chú khác. Em sẽ nghe theo anh phamnguyenho em sẽ dồn sự chăm sóc đặc biệt cho nó để nó mau bình phục (em thực sự giận mình đã lơ đễnh để xảy ra nỗi đau cho nó). Em không mong nó thành Thiết mộc Chân gì gì đó, em chỉ mong nó khỏe lại và sáng sáng nghe nó đấu với những con khác và chu CM hàng xóm là em vui lắm rồi
Cảm ơn các bác nhiều

mêchim1995

Thành viên tích cực
SVC$
0

Nếu chân em nó không hồi phục được mà sức khỏe hồi phục thì :)) có 1 chú chim độc....dống như thần điêu đại hiệp đó...bác thấy không...1 tay cầm kiếm mà tung bá ngang dọc :)) vậy nó mới oách bác...mốt em nó hồi phục biết đầu còn chiến hơn nữa thì :))......đừng thả...tội em nó lắm!

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Nếu cẳng chân lòi xương hay rỉ máu thì bạn nên băng lại ngay cho em nó và sát trùng. Nếu không thì em nó sẽ bị nhiễm trùng và bỏ ăn từ từ sẽ đi đó. Cố gắng dưỡng em nó lại và giữ nuôi đừng bỏ tội nghiệp dù sau này bạn có chú khác hay hơn. Bên Úc trong 1 hội bảo tồn sinh vật có 1 chú cú bị mất hẳn 1 bên cánh nhưng chú ta vẫn sống được, ý chí rất cao và rất đáng quý. Chúc chim bạn mau hồi phục, bạn đừng lo lắng quá và nhớ sau này đừng lơ là bất kể chú nào nhé. :)

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thiệt là may, các bác ah. Chiều nay em đi làm về em cho vào coong ít sâu thấy chú ta chuyền từ cầu phụ xuống cầu chính và ra chỗ coong thức ăn ngon lành hihi tuy vẫn hơi chênh vênh chút và rất mừng là em nó vẫn ăn bình thường các bác ah. Em mừng quá cơ hi hi:a15::a21: có thực chắc là vực được đạo rồi he he chú CM của em thế là sống rồi. Tuy nhiên chắc do nhát nên ko thấy hót đấu với mấy chú khác và với chú hàng xóm nữa vi em nhờ u ở nhà coi hộ xem em nó có hót, ăn dc ko và có bị ngã cầu ko hihi.
Thôi hy vọng sau cơn mưa trời lại sáng, em sẽ chăm cố gắng chăm chú ta cho tốt hơn, và tối nay em nhất định phải bẫy dc con chuột chết tiệt đó hic hic bực ko chịu đc :a22:

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Thiệt là may, các bác ah. Chiều nay em đi làm về em cho vào coong ít sâu thấy chú ta chuyền từ cầu phụ xuống cầu chính và ra chỗ coong thức ăn ngon lành hihi tuy vẫn hơi chênh vênh chút và rất mừng là em nó vẫn ăn bình thường các bác ah. Em mừng quá cơ hi hi:a15::a21: có thực chắc là vực được đạo rồi he he chú CM của em thế là sống rồi. Tuy nhiên chắc do nhát nên ko thấy hót đấu với mấy chú khác và với chú hàng xóm nữa vi em nhờ u ở nhà coi hộ xem em nó có hót, ăn dc ko và có bị ngã cầu ko hihi.
Thôi hy vọng sau cơn mưa trời lại sáng, em sẽ chăm cố gắng chăm chú ta cho tốt hơn, và tối nay em nhất định phải bẫy dc con chuột chết tiệt đó hic hic bực ko chịu đc :a22:

Vậy là tốt rồi. Do vừa bị shock nên em nó chưa lấy lại tinh thần thôi. Bạn đừng lo lắng quá.

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Happy newyears 2011 các huynh đệ! Đầu năm vui vẻ và hạnh phúc !
các huynh ah, con chuột chết tiết đó đã bị em và chú CM một chân tóm gọn rạng sáng nay rồi, và mặc dù đầu năm mới em không muốn sát sinh (adi đà phật) nhưng em cũng phải tiễn con chuột đó sang bên kia thế giới ngay sau bắt được hehehe
Em sẽ thuật lại quá trình mà em và chú CM một chân đã tóm được con chuột quái ác kia. Nhưng có một điều là Chú CM một chân đó đã chiến đầu mổ lại con chuột kia mà ko sợ như lần trước hehe

Phoenix

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

các huynh ah, con chuột chết tiết đó đã bị em và chú CM một chân tóm gọn rạng sáng nay rồi, và mặc dù đầu năm mới em không muốn sát sinh (adi đà phật) nhưng em cũng phải tiễn con chuột đó sang bên kia thế giới ngay sau bắt được hehehe
Em sẽ thuật lại quá trình mà em và chú CM một chân đã tóm được con chuột quái ác kia. Nhưng có một điều là Chú CM một chân đó đã chiến đầu mổ lại con chuột kia mà ko sợ như lần trước hehe

Chúc mừng bạn. Mình rất thích chú CM của bạn và rất vui vì em nó đã lấy lại phong độ. Bạn tiễn con chuột đó đi là đúng vì nếu nhân từ sau này nó tìm về gặm tiếp 1 chân của em CM thì khổ đời nữa. :D Happy New Year

chimchocmao

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Xin chúc mừng bạn đã tiêu diệt đc mối hoạ đối với Chào Mào. E cũng đã bị lũ chuột cắn chim nhiều lần rồi hixhix nhưng mà hok bắt đc con chuột nào hết . lần sau bác nên cẩn thận hơn với lũ chuột . Chúc chim của bác mau khoẻ và sớm lấy lại phong độ như xưa

ha_qn

Thành viên mới
SVC$
0
chim bi chuột cắn chân,mat 1 móng truoc co' nen mua ko?

hôm trước ra chợ có 1 em bi chuột cắn chân mat 1 móng chân.hot giọng kép.mỗi tôi là chim mộc

vanthe

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
chào mào bị chuột cắn

chào mọi người.
em có một em cm luc căng hót ché rất xung,nhưng sau khj bị chuột cắn cụt hết đuôi.về sau khi mọc lông lại đầy đủ rồi nhưng mải vẫn chưa căng được như trước.kẹp vào kon khác thì bung cánh dc tí rồi đứng im re,luc trươc kẹp vô hót ché rất khá,bưa nay đem đi bẩy cung ít hót lun,mọi người có cách nào giúp em lấy lại lửa của chim với.
thank mohj người nhiều...!

loveispain

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào bị chuột cắn

Mình nghĩ bất kì con chim nào sau khi bị chuột cắn hay mèo vồ mà lại hút chết thì nó sẽ cực kì hoảng ấy, còn muốn phục hồi chắc phải chờ đợi thôi bạn ạ.

huynb

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: chào mào bị chuột cắn

chào mọi người.
em có một em cm luc căng hót ché rất xung,nhưng sau khj bị chuột cắn cụt hết đuôi.về sau khi mọc lông lại đầy đủ rồi nhưng mải vẫn chưa căng được như trước.kẹp vào kon khác thì bung cánh dc tí rồi đứng im re,luc trươc kẹp vô hót ché rất khá,bưa nay đem đi bẩy cung ít hót lun,mọi người có cách nào giúp em lấy lại lửa của chim với.
thank mohj người nhiều...!

Mình nghĩ bất kì con chim nào sau khi bị chuột cắn hay mèo vồ mà lại hút chết thì nó sẽ cực kì hoảng ấy, còn muốn phục hồi chắc phải chờ đợi thôi bạn ạ.
Chào bạn Vanthe đúng như bác Loveispain, bất kể con chim nào cũng bị hoảng khi bị chuột hay mèo thậm chí là dán, thạch thùng hỏi thăm. Theo như kinh nghiệm của mình với con chim của minh thì sau khi bị chuột hỏi thăm cụ thể là " cụt mất một bàn chân và một chút mỏ" thì mình hay hỏi thăm vuốt ve và chăm sóc cộng với tăng khẩu phần ăn như sâu, hoa quả cho nó, đến tối thì chịu khó tìm chỗ yên tĩnh và chùm áo lồng cho nó. Những lúc nắng ráo mang chúng ra cạnh những chú Chào Mào khác, đảm bảo lâu nhất là 10 ngày sẽ ổn chở lại (chính chú nhà CM của mình thì như vậy) hihi một chút kinh nghiệm chia sẻ
thanhks

testter

Thành viên tích cực
SVC$
0

Dù topic đã cũ nhưng mạn phép đào lên để update thông tin về chú lính chì của bro. Quả thật đọc topic này mới thấy là đam mê CM của bro ít người sánh bằng.
Bro up hình ảnh mới nhất của chú lính chì lên đi, để mọi người cùng xem. :a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom