Guest viewing is limited

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
Tác phẩm thứ nhất http://svcvietnam.com/forum//showthread.php?t=10416

Đồ nghề chuyên dụng của Rider :

Máy khoan: khoan lổ nang & chốt mộc của sườn lồng

Mô tơ : dùng để mài các linh kiện chính trong sườn của lồng

Bàn bôn: dán giấy nhám lên bề mặt dùng để làm nguội các thanh tre mõng mà ko bị gãy hay mốp méo

Cưa lộng: cưa rất đẹp dể cưa có thể xoay 360độ theo ý muốn mà ko cần quay cán vì lưỡi cưa được thiết kế tròn ( Thợ hoàn kim chuyên dùng )

DươngQ11

Thành viên tích cực
SVC$
0
úi :a24: sao nữa chừng thế , em xin phần tiếp theo để có thể học lõm tí dc ko anh :a08:
mong nhận những hình ảnh trong thời gian sớm nhất :a20:
Thân

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
úi :a24: sao nữa chừng thế , em xin phần tiếp theo để có thể học lõm tí dc ko anh :a08:
mong nhận những hình ảnh trong thời gian sớm nhất :a20:
Thân

Mai thứ 7 mốt chủ nhật ko đi làm ở nhà mình sẽ cố làm nốt , vì cái lồng này mà ko đi ĐN xem pháo hoa được hix , Khi nào làm xong mình đánh dầu thắng ( dầu thắng đĩa của xe máy&ôTo) lúc đó lồng lên màu rồi mình sẽ up lên cho AE xem có gì mình rút tỉa sai sót trong kỷ thuật ... Cám ơn ... :a29:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Bạn thật là khéo tay quá!
Mình dán bài này lên để anh em cùng đam mê làm lồng như bạn có tài liệi để tham khảo.

bachlongcc2003

"người yêu chim cá cảnh"
SVC$
0
anh thật khéo tay quá.anh rán tranh thủ làm xong để mọi người nhìn xem được tác phẩm mới nhé.thân:a15::a15::a15::a15:

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0
& Đây . Sau một đêm thức khuya mình ráng làm nốt những phần còn lại của cái lồng , Nhìn chung còn thiếu hộc thoạ & bộ móc lồng nữa là có thể cho chim vào nhà mới rồi .

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chỉ có 1 câu là "quá đẹp" bạn thật khéo tay trên 10 đầu ngón tay bạn bao ngón có hoa tay vậy :a42: làm đẹp quá buổi bắn pháo cũng nhàm không đẹp bằng năm ngoái nhưng đ.c cái lồng như vậy thì lúc nào ngồi ngắm cũng đ.c . Mà nhà bác ở Quảng Nam àh nếu ở gần nhà em sẽ nhờ bác chỉ tận tình và cho mượn dụng cụ làm 1 cái phongcách độc đáo cho riêng mình dù sao tự tay mình làm nó có ý nghĩa hơn kể cả những chiếc lồng đi mua :a05:

PHUONG SO

Thành viên mới
SVC$
0
Bạn làm ơn cho mình hỏi chút: Cưa lộng thường thì mua ở đâu thì có? Nan lồng mình tự làm hay cũng đi mua và mua ở đâu? Mình cũng có dự định tự làm 1 chiếc lồng nên có 1 số thắc mắc mong bạn giải đáp giúp mình với nhé.

QuachNguyen

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
mình thấy anh em làm lồng vuông không, không biết có anh em nào biết cách làm lồng tròn không, nếu biết thì nhờ hướng dẫn cụ thể cho anh em cùng học hỏi. Thân

nguyenphuong

Để suy nghĩ cái đã
SVC$
0
Bạn làm ơn cho mình hỏi chút: Cưa lộng thường thì mua ở đâu thì có? Nan lồng mình tự làm hay cũng đi mua và mua ở đâu? Mình cũng có dự định tự làm 1 chiếc lồng nên có 1 số thắc mắc mong bạn giải đáp giúp mình với nhé.
Em cũng có biết ít thông tin này nên cung cấp thêm cho PHUONG SO:
Cưa lộng thường được bán các hàng bán ngũ kim, đồ kim khí như ốc vít, đinh, thước,....Cưa có nhiều kích cở và loại khác nhau, lưỡi cưa cũng có nhiều loại mịn thô khác nhau và có thể mua riêng khung cưa và lưỡi cưa (ở Huế Khung cưa khoảng 40K, lưỡi mịn khoảng 5K. Đây là loại cưa trung bình chứ hàng đẹp thì đắt hơn.) Lưu ý là đai ít để cố định lưỡi vào khung cưa rất dễ hỏng nên cần phải chế lại một tí để sử dụng lâu dài.
Nan tre thường tự làm (tre chẻ nhỏ ra theo kích cở gần với nan sau này, dùng miếng kim loại cứng đục các lỗ tròn to nhỏ khác nhau rồi xâu qua tre qua để làm tròn đều).

Rider

Học, Học Nữa Học Mãi
SVC$
0

Bạn đến cửa hàng bán phụ tùng & đồ nghề sắt thép ,người ta bán cán riêng ,rất dể thôi mà , chỉ khó đối với mình là mua lưỡi cưa phãi ra tít ĐàNang cách 68km để mua , lưỡi có 2 loại 1 dẹp 1 tròn .

Về chuyện nan lồng thì , Bạn tìm 1 mãnh thép hay luõi cưa có bản lớn & dày 2li bạn đục 3 lổ to & nhỏ dần để rút nan , mình thì làm 4 lổ lun lổ thứ 4 là làm lồng khuyên lổ thứ 3 lồng mào & các loại lồng lớn khác . Thường thì mấy nơi làm lồng người ta có bán , Nhưng với mình thì ko bao giờ & mãi mãi ko mua thứ nhất là lồng mình đả tự làm rồi mà sao lại đi mua nan lồng , thứ 2 là nan lồng người ta làm ko chấc lượng , mình thường tìm tre ngâm dưới sông đả lâu đem về phơi nắng đặc biệt tre già .Mình được biết tre ở Huế làm lồng rất tốt

Chỉnh sửa lần cuối:

bensieuquay

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
hi bạn Rider ! bạn thật khéo tay ! bạn ở Tam Kỳ QN thì địa chỉ chính xác là ở đâu? có thể cho mình biết được ko vì mình quê ngoại cũng ở Tam Kỳ và thỉnh thoảng cũng về quê để có dịp ae giao lưu được ko ? Thân chào

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
đẹp quá bạn ơi! khéo tay quá! bạn có thể trình bày cách làm để anh e học hỏi thì hay biết mấy

cutidangyeu

"Em Đang Dưỡng Tính"
SVC$
0
Quả thật là không có từ nào diễn tả đc khi xem xong tác phẩm của bạn !
Lồng của bạn làm công phu và đẹp lắm.
Mình cũng có s định làm mọt chiếc lồng vuông nhưng chưa có kinh nghiệm lắm, tiện đây xin hỏi bạn và các pro về cách thức làm ra một chiếc lồng như thế nào nhé.
- Kích thước lồng vuông :
Cao :.....cm
Rộng :.....cm
Cỡ nan :....mm
4 thanh đứng ( khung lồng ) vuông bao nhiêu : .....?
Cái quan trong nữa là làm cách nào để ráp các nan ngang với nan đứng lại với nhau : Dùng mộng thì theo mình khung lồng bé, khó làm đc mông ?
Hình minh họa :Xin chỉ mình các ráp các thanh chỗ mà mình khoanh tròn đỏ nhá :

rất mong sớm đc hồi âm !

Chào_mào_sơn_trà

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Đẹp quá , Đúng là bác khéo tay thật đấy . chúc bác ra thêm nhiều sản phẩm nữa . Mà bác có bán không thía .

quymn

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bạn đến cửa hàng bán phụ tùng & đồ nghề sắt thép ,người ta bán cán riêng ,rất dể thôi mà , chỉ khó đối với mình là mua lưỡi cưa phãi ra tít ĐàNang cách 68km để mua , lưỡi có 2 loại 1 dẹp 1 tròn .

Về chuyện nan lồng thì , Bạn tìm 1 mãnh thép hay luõi cưa có bản lớn & dày 2li bạn đục 3 lổ to & nhỏ dần để rút nan , mình thì làm 4 lổ lun lổ thứ 4 là làm lồng khuyên lổ thứ 3 lồng mào & các loại lồng lớn khác . Thường thì mấy nơi làm lồng người ta có bán , Nhưng với mình thì ko bao giờ & mãi mãi ko mua thứ nhất là lồng mình đả tự làm rồi mà sao lại đi mua nan lồng , thứ 2 là nan lồng người ta làm ko chấc lượng , mình thường tìm tre ngâm dưới sông đả lâu đem về phơi nắng đặc biệt tre già .Mình được biết tre ở Huế làm lồng rất tốt
bạn ra đà nẵng mua cưa lộng ở đâu vậy cho mình biết địa chỉ nha

Blood_anger

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
đi đâu cũng gặp toàn pro làm lồng thế này , ước gì mình khéo tay như bac thì ngon

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom