Guest viewing is limited

duong thoi

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thời gian gần đây con chim yến được mọi người chú ý đến rất nhiều,pt chơi chim yến đang đi lên mạnh mẽ,đi qua các cửa hàng bán chim ở hp tôi thấy con yến đang có vị thế đứng rất cao có thể nói là ngang tầm với các loài chim khác như:vành khuyên,mi chọi...noi gương các bậc tiền bối đi trước chúng ta nên duy trì tiếp thú chơi này,ở hp có nhiều anh em rất tâm huyết,thế hệ trước ko thể ko nhắc đến bác VÂN NAM,bác đã có công rất lớn trong pt chơi chim cảnh của người chơi hp,trải qua thời kì tuổi cao sức yếu bác ko đủ đk để duy trì pt nữa do vậy con yến cũng có mai một mất một thời gian,có những lúc nó bị đẩy lùi xuống hàng sau của các loài chim cảnh ở hp,nhưng với lòng nhiệt tình và tâm huyết một số anh em chơi chim yến hót ở hp đã vực lại được vị thế của con yến,đi đầu trong pt này phải nói đến anh TRÀM,đặc thù đi làm ăn ở nước ngoài về với lòng say mê và tâm huyết anh đã đi tìm tòi và vận động được một số anh em tâm huyết,tôi ra chỗ anh chơi có thấy rất nhiều cao thủ chơi yến một thời như:anh QUYNH,DŨNG giày,HƯNG yến,anh HÀ,anh DŨNG,anh THẢO,anh TÙNG...hoà theo pt phát triển thú chơi chim cảnh ở hp tôi thấy các anh thành lập hội chim yến để mọi người có chỗ để giao lưu,bình luận .Các bậcl tiền bối đi trước đã để lại nền móng rồi chúng ta nên xây dựng nó to đẹp hơn cho mọi người có mái nhà chung để chơi nhé.theo tôi nghĩ là chúng ta quyết tâm là thành lập được thôi mà,tiếp sau đó là anh HẢIchim,anh KHÁNHgv,...cũng ủng hộ nhiệt tình.Anh TRÀM ơi,cứ mạnh dạn mà thành lập hội chim yến đi,đầu xuôi đuôi phải lọt thôi mà,anh em ủng hộ hết mình đấy.

Chimyendo_hp

Thành viên mới
SVC$
0
Cảm ơn bạn duong thoi đã có bài viết động viên phong trào chơi yến ở hp.Tôi cũng hoàn toàn hưởng ứng với quan điểm của bạn,các bậc tiền bối đi trước đã gây dựng cho chúng ta sân chơi rồi thì ta phải xây nó to đẹp đoàng hoàng hơn lên chứ.Chúng ta phải đưa con yến lên ngang tầm với mi chọi,vành khuyên... chứ,muốn thế thì các bạn chơi yến tâm huyết ở hp cần phải ủng hộ anh TRÀM nhé,ai chơi cứ chơi,ai buôn bán cứ bán ko quan trọng đâu,cốt lõi là chúng ta phải đoàn kết lại thôi.Một lần nữa tôi xin chúc toàn thể hội chim yến ở hp phát triển mạnh mẽ.Anh em nhớ bầu BLD hội chim yến nhé,đi đầu là anh TRÀM đấy.

Cao_LâmHP

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thời gian gần đây con chim yến được mọi người chú ý đến rất nhiều,pt chơi chim yến đang đi lên mạnh mẽ,đi qua các cửa hàng bán chim ở hp tôi thấy con yến đang có vị thế đứng rất cao có thể nói là ngang tầm với các loài chim khác như:vành khuyên,mi chọi...noi gương các bậc tiền bối đi trước chúng ta nên duy trì tiếp thú chơi này,ở hp có nhiều anh em rất tâm huyết,thế hệ trước ko thể ko nhắc đến bác VÂN NAM,bác đã có công rất lớn trong pt chơi chim cảnh của người chơi hp,trải qua thời kì tuổi cao sức yếu bác ko đủ đk để duy trì pt nữa do vậy con yến cũng có mai một mất một thời gian,có những lúc nó bị đẩy lùi xuống hàng sau của các loài chim cảnh ở hp,nhưng với lòng nhiệt tình và tâm huyết một số anh em chơi chim yến hót ở hp đã vực lại được vị thế của con yến,đi đầu trong pt này phải nói đến anh TRÀM,đặc thù đi làm ăn ở nước ngoài về với lòng say mê và tâm huyết anh đã đi tìm tòi và vận động được một số anh em tâm huyết,tôi ra chỗ anh chơi có thấy rất nhiều cao thủ chơi yến một thời như:anh QUYNH,DŨNG giày,HƯNG yến,anh HÀ,anh DŨNG,anh THẢO,anh TÙNG...hoà theo pt phát triển thú chơi chim cảnh ở hp tôi thấy các anh thành lập hội chim yến để mọi người có chỗ để giao lưu,bình luận .Các bậcl tiền bối đi trước đã để lại nền móng rồi chúng ta nên xây dựng nó to đẹp hơn cho mọi người có mái nhà chung để chơi nhé.theo tôi nghĩ là chúng ta quyết tâm là thành lập được thôi mà,tiếp sau đó là anh HẢIchim,anh KHÁNHgv,...cũng ủng hộ nhiệt tình.Anh TRÀM ơi,cứ mạnh dạn mà thành lập hội chim yến đi,đầu xuôi đuôi phải lọt thôi mà,anh em ủng hộ hết mình đấy.
.Tôi cũng xin ủng hộ ý kiến bạn đấy.Chúng ta lập hội chơi để giao lưu là tốt rồi,còn tuỳ sở thích riêng của từng người.

coi77

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em còn nhớ những năm 80 của thập kỷ trước, lúc em mới là cậu bé học cấp 1, thời buổi kinh tế khó khăn, nhà nhà còn phải lo cơm ăn từng bữa chứ đừng nói đến nuôi chim. Nuôi chim lúc đó em chỉ biết là nuôi Yến để đẻ, nhưng không biết là bán cho những ai hik hik. Tuy vậy 1 người bạn của ông nội em lúc báy giờ vẫn có 6 lồng yến trống và 4 yến mái để cho ghép đẻ. 1 tuần phải duy trì cho đàn yến đó thức ăn hơn cả người, 1 tuần bọn Yến xơi hết 10 quả trứng là chuyện dĩ nhiên, chưa kể là chuyện ngày chăm sóc chúng nữa. Giá mỗi con yến lúc đó giá trị cả hàng mấy chỉ vàng, quý lắm lắm... rồi sau đó là phong trào nuôi vẹt hongkong, 1 đôi vẹt giống cũng khá đắt, sau đó nhà nhà nuôi vẹt, người người nuôi vẹt để cải thiện cuộc sống, sự nhân giống mạnh mẽ đó dẫn đến việc con vẹt hongkong trở thành loại chim rẻ tiền. Những năm 90 trở lại đây, Yến cũng nằm trong tình trạng đó, nhiều người nuôi yến đẻ làm thú vui 1 phần nhưng cũng làm cho số lượng yến gia tăng về số lượng nhưng rất buồn là chất lượng giảm đáng kể, chưa kể chuyện nguồn giống tốt bị thoái hóa dần dần dẫn đến những chú Yến đẹp thuần chủng ngày càng hiếm. Giờ kiếm được những chú Yến Hoàng kim, Hồng, Thanh hoa lý toàn sắc,... là chuyện khá khó khăn. Ở Việt Nam ta chuyện bảo tồn nguồn giống gen tốt ẫn là chuyện nan giải, không biết bao nhiêu loại thực động vật đặc trưng đã dần mất đi và rơi vào tay của nước khác để rồi người dân ta lại phải đi nhập lại của nước ngoài.

Theo tôi thì so sánh giá trị Yến với các loại chim khác thì vô cùng, cũng như là mọi sự só sánh đều khập khiễng, chẳng qua đó là trào lưu, sự ưa thích chơi từng loại, cách tạo phong trào chơi các loại chim mà thôi. Mọi giá trị đều có sự thăng trầm, có thịnh thì cũng có lúc suy. Rất may là chúng ta vẫn còn các nhân tố lưu giữ được các giá trị của thú chơi cho đến ngày nay cho dù nó bị mai một đi rất nhiều.

Lại nói chuyện Yến hót, giờ đây tăng giá 1 phần vì năm qua, thời tiết ở miền Bắc thất thường làm số lượng đàn yến sinh sản giảm đáng kể lại thêm sự kiện anh Tăng Trung bị kẻ xấu hãm hại đã là 1 mất mát lớn cho những người yêu và đam mê chim yến. Nếu như cách đây 2 năm, 1 chú hồng yến trưởng thành khá đẹp giá không quá 600k, nhưng đến giờ nó chỉ còn là số lẻ của giá trị sở hữu 1 chú yến dạng trung bình khá. Vẫn biết là số lượng người nuôi yến đẻ vẫn nhiều, nhưng phải nói rằng để có được giống yến tốt thì ta không thể được như ngày xưa được nữa. Vài lời đàm đạo cùng các bạn đam mê... có gì sai sót xin bỏ quá

quangqcd

Thành viên mới
SVC$
0
Em thấy rất đồng tình với những lời của bác coi77!
Em cũng rất ham nuôi chim (dủ loại), gần đây em cũng nuôi yến và nhận thấy loài chim này thật tuyệt vời!!! Nếu như mấy anh em mình mà thành lập được hội Yến thì hay quá. Lúc đó mình có thể giữ và phát triển được loài chim này theo những gì anh em mong muốn...
Hiện nay đúng là Yến của chúng ta thực sự rất hiếm tìm được loại thuần chủng, một phần do mình chơi và phát triển theo hướng cá nhân và ít nhiều thiếu định hướng... Sự giao lưu và liên kết là rất cần thiết, cứ mua ở máy hàng bán chim người ta chạy theo lợi nhuận nên chim chất lượng kém lắm.
Em là nhất định không bao giờ cho chim em ăn cám có thuốc giữ màu lông (hồng)... quyết tâm chỉ cho chim ăn đồ tự nhiên thôi cho dù không thể đẹp bằng loại hồng yến như ngoài hàng nhưng em vẫn thấy thích vì đó là màu tự nhiên nhất của con chim...

mrQuyet

Thành viên mới
SVC$
0
vậy hiện giờ còn bác nào chơi yến nữa không em muốn vào hội yến ở HP :a15:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom