Guest viewing is limited

huy_chuot

Cầu được ước thấy!...
Thành viên BQT
SVC$
0
1.Động tác thay nước phải chậm rãi,từ từ,không đươc mang thùng nước đổ trực tiếp vào hồ cá mà nên đổ nuớc mới vào thât chậm,một mặt khiến dòng nước chỉ gây chấn động nhẹ đối với cá Dĩa,một mặt cũng khiến cho nước mới sau khi đỗ vào trong bể,chất nước cũ thay đỗi thật chậm,để cá có thể từng bước thích ứng với chất nước.
2,Cá Dĩa thích sống trong nước tính axit yếu có độ pH 6.2-6.8,thông thường độ PH cũa nước máy vượt quá 7.0,do đó phải khống chế chất nước thích hợp với thủy tảo loại lá rộng trong bể,khi một số lá phát vàng,trở nên nát thì không cần phải loại bỏ ngay lập tức,như vậy có lợi cho việc giảm độ PH.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Huy_Chuot:

Chào Bạn! theo ý kiến riêng của mình, ta nên thiết kế dàn hồ sao cho phù hợp cho việc nuôi cá thuận tiện hơn, chẳng hạn như việc thay nước cá, một kệ hồ cá có 3 - 4 tầng, ta đặt hồ chứa nước ở tầng trên cùng, tức là tầng 3 hay 4 đấy, sau khi ta rút nước ở những hồ cá muốn thay, ta chỉ việc cho một vòi lấy nước mới từ hồ chứa ở tầng trên cùng xuống hồ nước cần thay, đầu vòi ta có thể cắm sát xuống đáy, tránh tạo sóng trong nước làm cá bì mệt. Riêng về phần pH của nước thì cũng tuỳ cách tính của mỗi người, có người cho rằng pH là 5.5, 6.0, 6.5 ...7.0 (pH trung tính) là tốt nhất. Nhưng mình đang nuôi cá ở pH lúc nào cũng vượt quá 7.0 đến 8.0, cá rất khoẻ. Cá lớn khá nhanh, khoẻ mạnh, mình thay nước cho cá là có thể nói lượng nước hút hết chỉ còn cá và một ít nước, đủ làm ướt cá thôi, sau đó cho nước mới vào. Để làm được điều này, đói hỏi phải có thời gian tập cho cá quen với loại nước có pH cao, để khi người khác muốn nuôi, họ chỉ việc đem về nuôi là ổn, không ngại gì vấn đề pH cả. Bởi vậy, khi mua cá Đĩa, người mua nên lưu ý điểm này (pH), hỏi chủ của cá xem pH là bao nhiêu để điều chỉnh cho phù hợp trước khi thả cá.

Vài ý kiến nhỏ của mình, có gì sai mong bạn bổ sung thêm.

Cám ơn và chào Bạn nhé!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
pH thì tùy từng người có người nuôi ở pH 5.0-5.5 thì cá lớn chậm nhưng dáng cá rất chuẩn và không bị tuột mang, cũng có người nuôi ở pH cao như ut9 là 7.0-8.0 nuôi vậy thì cá rất sung là lớn mau nhưng nuôi không khéo cá rất dễ bị thiếu mang,mình thì nuôi ở pH 7.0 tại vì mình xài nước máy ,nước máy chổ mnih2 7.0 thay luôn :D. nhưng cá đĩa đẻ thì không phải muốn để pH bao nhiêu cũng được tốt nhất là để 5.5-6.0.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Chào các Bạn!

Các Bạn @Huy_chuot và @Hycadia nói hoàn toàn đúng!

Mục đích là mình muốn góp ý trong việc thay nước cho cá, mình thiết kế hồ cá như thế nào để cho tiện hơn? Nếu nuôi số lượng ít, mỗi lần thay nước cho hồ cá, ta có thể dùng như cách trên như mình đã nói, còn nếu nuôi nhiều hơn nữa, có thể thiết kế sẳn các đường ống nước, khi muốn cho nước mới vào, chỉ cần mở van nước là xong.

Về việc pH, đây là vấn đề ai nuôi cá đĩa đều quan tâm đến pH nào là tốt?
Theo quan niệm của riêng mình thì việc pH cao, đúng như bạn Hycadia nói, cá rất sung, lớn mau, nhưng không chỉ là lớn mau, mà có thể nói, cá Đĩa sẽ lớn hơn kích thước chuẩn của nó vốn có, ví dụ như cá Cha mẹ, kích thước chuẩn là 15 cm, cá con khi lớn lên và cũng sẽ trưởng thành là 15 cm (đối với người nuôi giỏi), đối với người nuôi thông thường, cá con có thể chỉ là 14 cm hay nhỏ hơn, nhưng mà nếu nuôi ở pH cao như mình nói, cá không những đạt kích thước bằng cá Cha mẹ, mà còn lớn hơn nữa, có thể là 16, 17, 18 cm. Đây là lý do tại sao, các trại cá lớn sẳn sàng bỏ tiền mua những con cá Đĩa hiếm, đắt tiền, có hoa văn lạ, cho dù rằng kích thước nhỏ, có thể nói là chỉ có 12 - 14 cm, có khí nhỏ hơn, nhưng thế hệ cá con của nó rất to, so với cá Bố Mẹ là 7/10. Mình thậm chí nuôi cá từ 2 cm đã cho nâng pH lên 7.5 rồi, sau đó dần dần cho nâng lên 7.8 - 8.0. Việc cá thiếu mang thì hiện tại, rất may là chưa có em nào bị tình trạng này, chắc là mình hên thui!

Còn nếu các Bạn muốn nuôi cá đẻ thì như Hycadia nói đấy, pH chỉ ở khoảng 5.5 - 6.0 thôi.

Thân chào các Bạn!

Ut9

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
mình giải thích thêm hiện tượng thiếu mang là do cá lớn quá nhanh mang ra theo không kịp, muốn khắc phục thì bổ sung canxi trộn vào tim bò cho cá ăn

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
@hycadia : bạn nói đến hiện tượng thiếu mang, vậy nó xuất hiện trên 1 vài cá thể hay cả đàn vậy bạn ? Về cá dĩa thì mình không rành, tuy nhiên mình đã gặp trường hợp này ở đàn cá La hán bột, nguyên 1 đàn >200 toàn bộ bị thiếu mang sạch.

Thân

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
thiếu mang do 2 nguyên nhân
1 là dị tật cái này thì không thể nào khắc phục được thường chỉ xảy ra ở 1 số cá thể
2 là như mình nói ở trên là do cá lớn quá nhanh mang ra không kịp nếu không xử lý đúng thì sẽ rất khó chữa cái này thì có thể xảy ra trên cả bầy

Koi59

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thiếu mang do 2 nguyên nhân
1 là dị tật cái này thì không thể nào khắc phục được thường chỉ xảy ra ở 1 số cá thể
2 là như mình nói ở trên là do cá lớn quá nhanh mang ra không kịp nếu không xử lý đúng thì sẽ rất khó chữa cái này thì có thể xảy ra trên cả bầy

# Bạn "HyCaDia" có thể nói rõ và chi tiết hơn một chút về cách "xử lý đúng" khi gặp trường hợp cá lớn quá nhanh mà mang thì không mọc ra kịp, vì tôi tích công thức nuôi cá lớn nhanh, nhưng không biết cách khắc phục thiếu mang. Mong Bạn vài lời giải thích. Cảm ơn rất nhiều - Thân !

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
cách khắc phục theo cách em là trộn thêm canxi vào tim bò và cho cá ăn thấy cũng khắc phục được

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Thân chào các Bác!

Em xin phép được trình bày một ít thông tin về tình trạng cá bị thiếu mang như sau:
Theo những gì em đã từng bị và thấy về tình trạng cá bị thiếu mang, thật sự mà nói, mình không thể nào vạch mang từng con cá ra để kiểm tra xem mang của chúng thế nào? có bị vấn đề gì không? (Xin lỗi, em không có ý nói cá thiếu mang là không đúng!). Vì mình chỉ có thể xem ngoại quan bên ngoài của cá mà thôi, khi cá còn nhỏ (dưới 2 cm), em không nhìn thấy rõ lắm khi thở, phần mang mở ra và đóng lại khá to, có thể nói là hở mang. Nguyên nhân mà em biết là do cá bị bệnh do môi trường nước bị dơ, cá hấp thụ qua mang và bị vi khuẩn mang xâm nhập vào mang, khả năng trị cho cá hết bệnh thì có, nhưng mang cá thì không thề nào phục hồi hoàn toàn, mang vẫn hở, trông kỹ thì hơi xấu, nếu không trị bệnh cho cá, càng lớn, ký sinh mang ăn mất phần mang, trông càng xấu hơn, chỉ có thể phục hồi phần nào thôi. Nếu là người mới chơi cá, không ai nhìn ra được vấn đề này ở kích thước khi cá 2 cm. Lý do kế tiếp là do di truyền, cá bị ảnh hưởng từ cặp cá Bố Mẹ. Em đã gặp vần đề này rồi, cá Đĩa và cả cá La Hán. Nếu cá Bố Mẹ, bị nhiểm bệnh kỳ sinh bám ở mang, mình nhìn cá Bố Mẹ ở bên ngoài, rất khó phát hiện ra, em đã cho sinh sản qua 3 đợt, cá con khi lớn cỡ 2 cm là thấy rất rõ hiện tượng cá giống như bị thiếu mang, hay hở mang.

Em nói như vậy có gỉ sai, mong các Bác sửa bài cho em!

Cám ơn các Bác nhiều!

Ut9

Chỉnh sửa lần cuối:

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
em cũng nuôi vài con cá dĩa hecker , red melon,vàng chanh.sao sau mỗi lần thay nước giếng 1phần3hồ ,mấycon cá dĩa ngóc đầu lên mặt nước thở hớp hớp mặc dù oxi khá nhiều..Lát sau thì khỏe lại , màu nhạt hơn và nổi sọc đứng ,bỏ ăn 1 thời gian,:a32:xin cho biết cách khắc phục tình trạng này.thanks

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
em cũng nuôi vài con cá dĩa hecker , red melon,vàng chanh.sao sau mỗi lần thay nước giếng 1phần3hồ ,mấycon cá dĩa ngóc đầu lên mặt nước thở hớp hớp mặc dù oxi khá nhiều..Lát sau thì khỏe lại , màu nhạt hơn và nổi sọc đứng ,bỏ ăn 1 thời gian,:a32:xin cho biết cách khắc phục tình trạng này.thanks

Chào bạn!

Bạn cho mình hỏi bạn vài câu như sau:
- Nước bạn đang nuôi cá, pH là bao nhiêu?
- Nước giếng, bạn xử lý như thế nào?
- Nước giếng khi thay pH là bao nhiêu?

Theo mình đoán, nước giếng bạn chưa xử lý tạp chất, bạn bơm trực tiếp vào hồ, ngoài ra, nước giếng bơm trực tiếp như vậy không có Oxy, cho nên hiện tượng cá bơi lên mặt nước là do thiếu lượng Oxy cần thiết, nếu tình trạng bạn thay nước thường xuyên như vậy, sau này mình đảm bảo, mấy em cá đó màu mè sẽ không được đẹp, ảnh hưởng đến sức khoẻ và sinh sản của cá. Ngoài ra, độ pH bị chênh lệch cũng xảy ra tình trạng này.

Lưu ý: Oxy quá nhiều, không phải là tốt cho cá đâu, nếu lượng Oxy quá nhiều, cá sẽ bị chết do bỏng Oxy.
Vài dòng góp ý cho bạn tham khảo, nếu có gì sai, mong các bạn bổ sung cho mình.

Thân chào!

Ut9

Chỉnh sửa lần cuối:

minhkhoa_2603

Thành viên tích cực
SVC$
0
Mình đang nuôi độ ph là 5.
nước giếng bơm trực tiếp vào hồ .
nước thay độ ph cũng là 5.
nghe nói nước giếng tốt cho nuôi cá dĩa lắm nhưng sao nuôi chết hoài à.nhiệt độ là 28độ.nhờ các bác giúp đỡ để khắc phục tình trạng này.:a21: thanks

HyCaDia

"thành viên thích cá"
SVC$
0
Mình đang nuôi độ ph là 5.
nước giếng bơm trực tiếp vào hồ .
nước thay độ ph cũng là 5.
nghe nói nước giếng tốt cho nuôi cá dĩa lắm nhưng sao nuôi chết hoài à.nhiệt độ là 28độ.nhờ các bác giúp đỡ để khắc phục tình trạng này.:a21: thanks

nước giếng bạn cần test mẫu nước xem trong nước có các thành phần gì để có cách xử lý thích hợp

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Minhkhoa_2603:
Việc thay nước giếng trực tiếp như vậy, sẽ ảnh hưởng rất nhiều đến sức khoẻ của cá, biểu hiện đầu tiên là cá sẽ bơi lên mặt nước để thở, do bạn bơm nước giềng trực tiếp vào hồ cá, nước đó không có Oxy, nếu có thì chỉ 1 lượng rất ít, không đủ cho cá, ngoài ra, trong nước giếng thông thường có sự hiện diện của phèn, đa số các giếng đều có, tỉ lệ ít hay nhiều, tuỳ thuộc vào mỗi khu vực, chỉ vài yếu tố đó cũng đủ thấy không tốt cho cá Đĩa, yếu tố cuối cùng là do chênh lệch pH, nước giếng sau khi bơm vô hồ, bạn cho sủi Oxy, thì pH trong hồ và nước giếng cũng đã có sự khác biệt rồi.

Thân chào!

Ut9

cadn

"Chào Mào Việt Nam"
SVC$
0
Như anh @ut9 đã nói, trong nước giếng, thành phần oxy hoà tan rất thấp, nhất là các giếng đóng. Lúc trước mình có mang thử 1 con La hán loại Khỉ đỏ (Red Monkey) là loại mình cho là khoẻ nhất lên nhà kia của mình nuôi chưng tết, nhưng suýt tèo... Còn các cá khác thì bỏ vô 10 còn sống cở 1,2 là nhiều :D. Nước giếng cũng dùng được sau khi đã qua phơi nắng trên bồn 24h và mang xuống sục khí, riêng mình cho máy chạy gần 3,4 ngày cũng chịu. Chắc nguồn nước khu vực đó bị gì rồi.

ut9

"Mê Cá Dĩa"
Thành viên BQT
SVC$
0
@Anh CADN:
Anh nói Út mới biết đó, cá La Hán, một loại khoẻ mạnh như vậy mà còn chịu không nổi, huống chi là cá Đĩa? loại nhạy cảm với nước. Út xin phétp kểc mộ t câu chuyện có liên quan đến vấn đề nàyu: Có một lần, Út đi dạo quanh mấy cửa hàng cá, và vô tình, có 1 tiệm đang nhập cá về, trong đó có 5 bao cá Đĩa, mỗci bao chứa bên trong đó là 10 con, size 10 cm, sau khi chủ tiệm vừa đổ bao cá ra hồ, chỉ vài phút sau, toàn bộ cá thở rất nhanh, đen thân, có con chìm dưới hồ, có con nổi lơ lửng trong nuớc, mình gọi chủ tiệm hỏi xem cá bị gì? Ông ta nói, sao kỳ quá, mọi khi cũng làm như vậy, mà có bị gì đâu? mình nói nước của anh bị trục trặc rồi, anh lấy cái thau to, bỏ vô đấy một ít nước cũ, lấy từ các hồ khác, đang có cá, sau đó bắt toàn bộ cá bỏ vào trong thau đó, cho sủi Oxy vừa phải, khoảng 1 tiếng sau, nó sẽ hồi và khỏe lại, 1 tiếng sau, mình ra tiệm đó và đúng là sau đó cá trở lại bình thường.

Đó chỉ là do nước thiếu Oxy, cá đã muốn tiêu rồi, còn nói đến tòan bộ các thứ khác, thì chắc chắn là phải chú ý đến nữa đấy.

Thân chào Anh!

Ut9

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom