Guest viewing is limited

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Thời gian như chớp mắt , thoáng qua mà đã 1 năm chim chuyền rộ dần ở quê Cent người nuôi Chào Mào giọng Hóc Môn tất bật với việc chọn lựa chim , sửa sang lồng bọng bắt đầu một mùa chim mới với bao hi vọng và phấn khởi.

Chim chuyền được bẩy bắt ở các vùng được cho là hay như : Bàu Công , Thái Mỹ, Bàu Na , DakSong , Đà Lạt ..v.v hoặc đặt mối lái từ HN , Huế vào .

Sau khi lựa chim chuyền ở vựa về , người nuôi tách riêng mỗi chim một lồng , cắt ngắn cánh và đuôi để hạn chế chim bay vướng víu mà chuyền từ cầu chính lên cầu phụ gọn gàn ít tổn thương ...

Nếu là người mới bắt đầu chơi chim mùa này hay mới bắt đầu tập ép giọng nên trang bị cho chú chim chuyền lồng chim nan đôi hạn chế chi tổn thương mỏ móng và tật kẹt đầu vào nắp lồng ( chết ngạt).

Mỗi ngày chúng ta và chim thầy hướng dẫn đám chim chuyền vào nề nếp sinh hoạt trong môi trường mới như ăn uống và tắm táp , điều cần thiết là đều đặn và không thay đổi người nuôi hay vị trí các lồng hoặc thức ăn..v.v tóm lại ban đầu thế nào thì về sau thế ấy

Thông thường chim con sẽ bắt chước chim thầy hoặc chim thầy sẽ dạy chim con nên chim thầy cần phải là một chim thuần , già dặn tuổi ( 3 tuổi trở lên ) đến nết ( đấu giọng , phong cách đấu ) và giọng ( được cho là hay và nhiều )...

Sau khi thuần chim chuyền được thời gian , chim dần dạn và bắt đầu tiếp thu học giọng vùng lúc chim già nói gió , múa rũ...

Quá trình tiếp thu của chim chuyền tùy vào kỷ thuật người nuôi chim , năng khiếu bẩm sinh ở cá thể hay con giống ở luồng chim vùng đó. tất nhiên những con chim thầy góp phần không nhỏ trong khoảng 1 năm dẫn giọng ( ép giọng ) và 1, 2 năm tiếp theo kềm cặp và hoàn thiện giọng

sơ đồ vị trí ép giọng thông thường

màu đỏ : chim thầy
màu xanh: chim chuyền

Chú ý : Chim thầy cần một con cách mặt để mồi chim thầy khác kè hót suốt ngày giúp chim con mau tiếp thu và không lạc giọng .

ít kinh nghiệm chia sẻ

thân
Centimet

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Vànhkhuyênxanh

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hì ! Cảm ơn bài viết rất hay của bác !
Em mới tậu 1 em CM chuyền nhưng kô có chim thuần đấu tốt đành cho em nó nghe clip trên máy tính vậy ! Sau 1 tg thì thấy e nó "nổ" đặc giọng choè lửa hix :a43: . Có lẽ do hay để em nó cạnh choè lửa nhiều .

Hì ! Cảm ơn bài viết rất hay của bác !
Em mới tậu 1 em Chào Mào chuyền nhưng không có chim thuần đấu tốt đành cho em nó nghe clip trên máy tính vậy ! Sau 1 thời gian thì thấy e nó "nổ" đặc giọng choè lửa hix :a43: . Có lẽ do hay để em nó cạnh choè lửa nhiều .

Bạn chú ý tránh dùng từ viết tắt

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
Cám ơn bác đánh giá bài viết...:a14:

Ở quê Cent người chơi chòe lữa và Chào Mào rất nhiều , có nuôi chung nhiều nhưng chưa có trường hợp vậy....

Có thể Chào Mào nuôi một mình với giống chim khác ( lữa , than ,mi khướu..v.v) , lúc còn là chim chuyền sẽ ảnh hưởng giọng . Nhưng nếu có vài chim thầy kèm thì không có trường hợp trên sảy ra.

thân
Centimet

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn Cen chia sẽ kinh nghiệm. Với sơ đồ này thì phải là một khu vườn, và chim mồi (chim thầy) phải nhiều. Người mới chơi kiếm đâu ra thầy nhiều vậy, hic hic...

chao mao con

Thành viên tích cực
SVC$
0
centimet ơi có file Chào Mào giọng Hóc Môn không chia sẻ cho mình đi để về nhà nghe để thưởng thức giọng Hóc Môn với

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
@NCH_QN:

có lẽ Cent thiếu sót ở khoảng cách mỗi lồng chim bác ạ . Mỗi lồng chim cách nhau khoảng một gang tay đến nữa thước là vừa.

Theo kinh nghiệm cá nhân và quan sát từ nhiều nhà nuôi Chào Mào giọng ở HM , thì chim chuyền phần nhiều vô giọng lúc lắng nghe chim thầy đấu giọng

Nếu lắng nghe chim thầy nói gió và tiếp thu thì đó là con đường ngắn nhất để hoàn thiện giọng.

Khi chim thầy đang truyền đạt giọng thông qua hình thức nói gió mà chim chuyền ở quá xa thì việc tiếp thu sẻ giảm đi hiệu quả , hoặc tiếp thu không đầy đủ sau này chim chuyền đỗ giọng bị đứt quãng hoặc không hay như chim thầy.

@ chaomaocon:

mình có gởi nhiều bài che r sẻ Chào Mào vùng Hm rồi , bạn có thể xem qua ở đây .bạn xem qua một đoạn ngắn lúc em fire được 2 mùa

</EMBED>

cu2006

"Vô Thường"
SVC$
0
To @cent, lâu quá rùi cent mới chia sẻ bài viết hay cho mọi người thưởng thức.

Hiện mình có 2 chú má trắng mùa này, đang cho học giọng em Huế ( 3 mùa ) đã được 1 tháng, nay em Thầy Huế đã rớt lông nhưng cũng hót cả ngày để dạy giọng cho 2 em má trắng. Nhưng qua theo dõi thấy em Thầy càng ngày càng đuối do lông rớt nhiều yếu rùi nên ko thể tiếp tục cho em nó làm thầy được nữa ( sợ mất sức cho mùa sau ). Nếu bây giờ cho 2 em má trắng chuyển lớp học qua Thầy khác ( Nha Trang giọng Huế 2 mùa ) dạy thì có ảnh hưởng đến sức học của tụi nhỏ ko?
Mong cent chia sẻ kinh nghiệm chổ này cho cu2006 được tường tận nhé.

Thân
@cu2006

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
To @cent, lâu quá rùi cent mới chia sẻ bài viết hay cho mọi người thưởng thức.

Hiện mình có 2 chú má trắng mùa này, đang cho học giọng em Huế ( 3 mùa ) đã được 1 tháng, nay em Thầy Huế đã rớt lông nhưng cũng hót cả ngày để dạy giọng cho 2 em má trắng. Nhưng qua theo dõi thấy em Thầy càng ngày càng đuối do lông rớt nhiều yếu rùi nên ko thể tiếp tục cho em nó làm thầy được nữa ( sợ mất sức cho mùa sau ). Nếu bây giờ cho 2 em má trắng chuyển lớp học qua Thầy khác ( Nha Trang giọng Huế 2 mùa ) dạy thì có ảnh hưởng đến sức học của tụi nhỏ ko?
Mong cent chia sẻ kinh nghiệm chổ này cho cu2006 được tường tận nhé.

Thân
@cu2006

Thân Chào bác .

Theo cá nhân Cent suy nghĩ thì việc thay đổi tất nhiên sẻ ảnh hưởng rất lớn đối với sự tiếp thu của chim chuyền và giảm đi kinh nghiệm dạy giọng của chim già.

Hiện nay ở vùng cũng có trường hợp như bác ( chim đang dạy ngon lành , tại trời mưa mà chim thầy rớt lông te tua )...tuy nhiên họ coi chuyện này là bình thường bác ơi

Xin dài dòng tý , để bác rộng đường mà liệu bề lo cho tụi nhỏ.

tại sao bác phải dạy giọng nếu không xuất phát từ chuyện bác qua mê một con chim thầy nhà mình , mong muốn tao ra lớp sau có chất giọng , lối đấu đá gần như là y hệt.....hoặc gộp 3 cái hay của 3 con thầy vào một con chuyền như trường hợp sau

Và nếu như con thầy chưa đủ cho nhiều cái mê ấy , lại có thêm 1 con thầy khác nữa bù vào cái thiếu sót của con thầy kia thì ...chim con nhà bác có 2 , 3 ,4 con thầy là điều rất bình thường ở quê Cent.....

Bởi nhân vô thập toàn thì huống chi là điểu....Nên con nào cũng có sở trường sở đoản liệu mà gạn lọc để truyền cái hay càng nhiều , gạn bớt đi cái dỡ đó là mục đích cuối cùng ai cũng mong muốn

nhìn ở góc độ nào đó , chim Chào Mào chơi rất bền khoảng 20 niên thì chuyện bị khựng lại khi thay đổi vịt trí một chút cũng bình thường thôi ...đáng để hi sinh nếu điều đạt được là quá tốt

thân
Centimet

as08

Thành viên tích cực
SVC$
0
bài của bác cen rất hay và bổ ích , nhưng đối với những ng mới nuôi chim như e, và 1 số ae sinh viên và chưa có đủ điều kiện thì muồn thực hiện cách này cũng ko dễ. biết là vạn sự khởi đầu nan,chúc chim của các ace sẽ chuẩn lên từng ngày, dù nó hay dở thế nào thì niềm vui và sự yêu thương nó đang lớn lên từng ngày trong chúng ta. chúc các bác cuối tuần vui vẻ !

bachsauphi

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thời gian như chớp mắt , thoáng qua mà đã 1 năm chim chuyền rộ dần ở quê Cent người nuôi chào mào giọng Hóc Môn tất bật với việc chọn lựa chim , sửa sang lồng bọng bắt đầu một mùa chim mới với bao hi vọng và phấn khởi.

Chim chuyền được bẩy bắt ở các vùng được cho là hay như : Bàu Công , Thái Mỹ, Bàu Na , DakSong , Đà Lạt ..v.v hoặc đặt mối lái từ HN , Huế vào .

Sau khi lựa chim chuyền ở vựa về , người nuôi tách riêng mỗi chim một lồng , cắt ngắn cánh và đuôi để hạn chế chim bay vướng víu mà chuyền từ cầu chính lên cầu phụ gọn gàn ít tổn thương ...

Nếu là người mới bắt đầu chơi chim mùa này hay mới bắt đầu tập ép giọng nên trang bị cho chú chim chuyền lồng chim nan đôi hạn chế chi tổn thương mỏ móng và tật kẹt đầu vào nắp lồng ( chết ngạt).

Mỗi ngày chúng ta và chim thầy hướng dẫn đám chim chuyền vào nề nếp sinh hoạt trong môi trường mới như ăn uống và tắm táp , điều cần thiết là đều đặn và không thay đổi người nuôi hay vị trí các lồng hoặc thức ăn..v.v tóm lại ban đầu thế nào thì về sau thế ấy

Thông thường chim con sẽ bắt chước chim thầy hoặc chim thầy sẽ dạy chim con nên chim thầy cần phải là một chim thuần , già dặn tuổi ( 3 tuổi trở lên ) đến nết ( đấu giọng , phong cách đấu ) và giọng ( được cho là hay và nhiều )...

Sau khi thuần chim chuyền được thời gian , chim dần dạn và bắt đầu tiếp thu học giọng vùng lúc chim già nói gió , múa rũ...

Quá trình tiếp thu của chim chuyền tùy vào kỷ thuật người nuôi chim , năng khiếu bẩm sinh ở cá thể hay con giống ở luồng chim vùng đó. tất nhiên những con chim thầy góp phần không nhỏ trong khoảng 1 năm dẫn giọng ( ép giọng ) và 1, 2 năm tiếp theo kềm cặp và hoàn thiện giọng

sơ đồ vị trí ép giọng thông thường

màu đỏ : chim thầy
màu xanh: chim chuyền

Chú ý : Chim thầy cần một con cách mặt để mồi chim thầy khác kè hót suốt ngày giúp chim con mau tiếp thu và không lạc giọng .

ít kinh nghiệm chia sẻ

thân
Centimet
Cảm ơn bạn rất nhiều.Mình cũng có dowload file tiếng chim Chào Mào hóc môn và trung mang về cho chú má trắng mới trổ tía đỏ ở nhà nghe nhưng không biết em nó có tiếp thu được và học theo tiếng chim hóc môn và trung mang không nữa .:a23:

centimet

Đắc nhân tâm...
SVC$
0
kỷ thuật ép giọng đạt chất lượng cao.

Ép giọng là một kỷ thuật khó đòi hỏi công phu và kiến thức. Qua trao đổi với anh em chơi chim các vùng như Hà nội , Đà lạt , Huế ..v.v thì hiện nay rất nhiều anh em đã chuyển sang hình thức ép giọng thay vì bắt chim trận về thuần dưỡng...Vì một số ưu thế của việc ép giọng này. Xin bàn thêm để anh em tham khảo

Tại sao phải ép giọng? Ép giọng là một hình thức bảo tồn "Có lựa chọn"chất giọng dặc trưng của khu vực mình. Theo đà phát triển thì chim Chào Mào ở bất cứ đâu cũng sẻ lai tạp giọng ....ép giọng giúp bảo tồn chất giọng đặc trưng theo gu thưởng thức của vùng miền mình , chủ động loại bỏ cái dở " giọng dở" xác nhập nhiều giọng hay ....để chim có cái thay đổi không nhàm chán.

Ở Hóc môn chim có vài chục giọng hót sen kẻ khiến việc thửong thức giọng thôi cũng là một nghệ thuật .

trở lại vấn đề chọn chim phôi để đào tạo thành một con chim xuất chúng.

Sau khi chọn chim má trắng về ép giọng , nguời nuôi cần xác định 2 quan điểm rỏ ràng. Ép để tạo ra con chim hay , hoặc là ép giọng để thương mại.

Nếu ép giọng để mua bán thì phải làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao...không cần loại bỏ , gạn lọc...trừ khi chim quá dỡ...cứ thế đến hết mùa , bán nhanh sinh lợi...hầu hết những lò này chim đều có chất lượng thấp.

Nếu ép giọng để tạo ra một con chim hay xuất chúng , thừa hưởng được tất cả cái tốt đẹp của những chim thầy thì phải khó tính , nghiêm khắc với bản thân ...dám bỏ ngay những chú chim hót không như ý...vì như thế mới có đựoc chú chim toàn mỹ.

Nếu bầy chim học trò có 10 con , chỉ chon 1- 3 chim đầu đàn của lứa đó mà thôi . Số còn lại chia cho anh em để thu hồi vốn ban đầu.

làm sao xác định chim học trò có tố chất đầu đàn?

Quá trình này đòi hỏi nguòi nghệ nhân theo sát bầy chim học trò , thông thừong trong 10 con đó sẻ có con nổi lên rất sớm , lấn át tất cả các chim chung lứa.

hãy chọn con chim nổi sớm nhất có chất âm , giọng hạp gu với vùng miền , tách riêng ra khu vực đặc biêt , chăm sóc chế độ tốt nhất , xa bầy chim còn lại càng xa càng tốt. Mục đích tìm con chim thứ 2 nổi trội của bầy 9 con còn lại

Con đầu lĩnh ban đầu không còn ở đó " cội" nuẵ thì khong lâu sau sẻ có con thứ 2 nỗi lên , nắm vai trò đầu lĩnh.....cứ thế chọn con đó đến khu đặc biệt

Khoảng 3 con như thế đào tạo thì sẻ đào tạo được con chim hay , ra cội của khu vực chơi ắt được bè bạn nể nang khâm phục...tạm gọi là hào kiệt.

cứ 10 nguời có nguời giỏi nhất nguời xưa gọi là :hào
trong trăm nguời gọi là : tuấn
giỏi nhất trong 1000 người gọi là :anh

Cứ vậy tùy bạn muốn tạo nên con chim đẳng cấp anh , tuấn , hay hào?

Cung kính
Centimet _____________

Lê Vũ Định

Thành viên mới
SVC$
0
kỷ thuật ép giọng đạt chất lượng cao.

Ép giọng là một kỷ thuật khó đòi hỏi công phu và kiến thức. Qua trao đổi với anh em chơi chim các vùng như Hà nội , Đà lạt , Huế ..v.v thì hiện nay rất nhiều anh em đã chuyển sang hình thức ép giọng thay vì bắt chim trận về thuần dưỡng...Vì một số ưu thế của việc ép giọng này. Xin bàn thêm để anh em tham khảo

Tại sao phải ép giọng? Ép giọng là một hình thức bảo tồn "Có lựa chọn"chất giọng dặc trưng của khu vực mình. Theo đà phát triển thì chim chào mào ở bất cứ đâu cũng sẻ lai tạp giọng ....ép giọng giúp bảo tồn chất giọng đặc trưng theo gu thưởng thức của vùng miền mình , chủ động loại bỏ cái dở " giọng dở" xác nhập nhiều giọng hay ....để chim có cái thay đổi không nhàm chán.

Ở Hóc môn chim có vài chục giọng hót sen kẻ khiến việc thửong thức giọng thôi cũng là một nghệ thuật .

trở lại vấn đề chọn chim phôi để đào tạo thành một con chim xuất chúng.

Sau khi chọn chim má trắng về ép giọng , nguời nuôi cần xác định 2 quan điểm rỏ ràng. Ép để tạo ra con chim hay , hoặc là ép giọng để thương mại.

Nếu ép giọng để mua bán thì phải làm sao để đạt hiệu quả kinh tế cao...không cần loại bỏ , gạn lọc...trừ khi chim quá dỡ...cứ thế đến hết mùa , bán nhanh sinh lợi...hầu hết những lò này chim đều có chất lượng thấp.

Nếu ép giọng để tạo ra một con chim hay xuất chúng , thừa hưởng được tất cả cái tốt đẹp của những chim thầy thì phải khó tính , nghiêm khắc với bản thân ...dám bỏ ngay những chú chim hót không như ý...vì như thế mới có đựoc chú chim toàn mỹ.

Nếu bầy chim học trò có 10 con , chỉ chon 1- 3 chim đầu đàn của lứa đó mà thôi . Số còn lại chia cho anh em để thu hồi vốn ban đầu.

làm sao xác định chim học trò có tố chất đầu đàn?

Quá trình này đòi hỏi nguòi nghệ nhân theo sát bầy chim học trò , thông thừong trong 10 con đó sẻ có con nổi lên rất sớm , lấn át tất cả các chim chung lứa.

hãy chọn con chim nổi sớm nhất có chất âm , giọng hạp gu với vùng miền , tách riêng ra khu vực đặc biêt , chăm sóc chế độ tốt nhất , xa bầy chim còn lại càng xa càng tốt. Mục đích tìm con chim thứ 2 nổi trội của bầy 9 con còn lại

Con đầu lĩnh ban đầu không còn ở đó " cội" nuẵ thì khong lâu sau sẻ có con thứ 2 nỗi lên , nắm vai trò đầu lĩnh.....cứ thế chọn con đó đến khu đặc biệt

Khoảng 3 con như thế đào tạo thì sẻ đào tạo được con chim hay , ra cội của khu vực chơi ắt được bè bạn nể nang khâm phục...tạm gọi là hào kiệt.

cứ 10 nguời có nguời giỏi nhất nguời xưa gọi là :hào
trong trăm nguời gọi là : tuấn
giỏi nhất trong 1000 người gọi là :anh

Cứ vậy tùy bạn muốn tạo nên con chim đẳng cấp anh , tuấn , hay hào?

Cung kính
Centimet _____________

Tuyệt, quá tuyệt vời :a15::a15::a15::a15:
Qua theo dõi bài của bạn mình thấy kỹ thuật ép giọng dù ở vùng miền nào cũng là giống nhau. Mình ép giọng CM Bình Dương không khác gì bạn. Những con tơ nói gió nhiều và khi đưa chim mồi vào mà dám sừng lại mới đào tạo tiếp còn ko dẹp hết. Hiện tại mình chỉ còn 3 chim thầy. Mới bị mèo ăn hết 2 con roài :a36: mình đang ép giọng 12 tơ. Mình ép theo sơ đồ ko giống như thông thường là:
Tơ - Mồi - Tơ - Tơ - Mồi - Tơ..... (2 tơ 1 mồi)
hoặc Tơ - Mồi - Tơ - Mồi - Tơ (1 tơ 1 mồi xen kẻ)
Bây giờ mình đang bố trí sơ đồ thế này:
Sơ đồ 1:

Mồi 1

Tơ1 - Tơ2 - Tơ3 - Tơ4 - Tơ5 - Tơ 6 - Tơ 7 - Tơ 8 -Tơ 9 -Tơ 10 - Tơ 11 - Tơ 12

Mồi 2

Còn 1 mồi thứ 3 treo chổ khác cách mặt khoản 10 mét

Mình thường thay đổi sơ đồ 2:

Mồi 1 Mồi 2 Mồi 3

Tơ1 - Tơ2 - Tơ3 - Tơ4 - Tơ5 - Tơ 6 - Tơ 7 - Tơ 8 -Tơ 9 -Tơ 10 - Tơ 11 - Tơ 12

Vậy là mình đang sử dụng 3 mồi ép 12 tơ

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
bạn cen cho mình hỏi khi cho chim thầy dậy chim tơ , thì có cần che vải để chúng ko nhìn thấy nhau ko . thân

haokiet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ép giọng chào mào hóc môn

mình rất mê giọng chao mào hóc môn mà không có chim dẫn, ae cho mình hỏi mình co thể tải file từ youtube về rùi ép giọng được không, như thế chim có thể có giọng ,và có bị lẹo không, ae cho mình ý kiến với

BatmanV

Riding
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Ép giọng chào mào hóc môn

Gửi bạn
Việc ép giọng điều đầu tiên là bạn phải có chim thầy, nếu không có chim thầy- chỉ cho nghe qua youtube, mp3 thì khả năng thất bại khá cao. Đồng thời, con chim học từ chim thầy không chỉ tiếng hót mà còn cả tính nết, cách đấu,...
Thân

viettn1104

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Ép giọng chào mào hóc môn

với điều kiện bạn phải chọn được file mp3 trong ko có tạp âm

haokiet

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
file mình tách từ file mp4 nghe cũng chuẩn, mình mở từ sáng tới chiều hok biết có vô giọng được không và có bị lẹo giọng không,hai ba ngày mình cho dợt với chim giọng thì như thế nào các cao thủ chim giọng hóc môn cho mình ý kiến với,cám ơn trước nha
Thân

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom