Guest viewing is limited

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ai cũng biết chim ngoài giọng hót hay thì dáng phải đẹp. Trong dáng đẹp thì bộ lông chiếm phần quan trọng đặc biệt là lông đuôi. Dù là họa mi, chòe than hay chòe đất đặc biệt là Chòe Lửa. nếu bộ đuôi xơ xác gãy rụng thì mất đi vẻ đẹp bề ngoài của con chim. ở chòe lửa giá trị hay ko là ở bộ đuôi vì vậy làm thế nào để giữ đc bộ đuôi đẹp cho chim ko phải là vấn đề đơn giản. tạm ngưng chuyện chim mộc bổi do nhảy ko khéo dẫn đến vấn đề phá đuôi. Chúng ta bàn những con thuộc mà phá đuôi hay còn gọi là phá vỹ. Mình sẽ trình bày một số cách để điều trị và cũng mong ace chia sẻ để mình học và mọi người học hỏi thêm
Một trong những nguyên nhân chim phá đuôi là do rận mạt và nấm, biểu hiện là hay có rận mạt nổi lên mình, chim hay rỉa lông bức lông mà ko phải do quá căng hay lúc đang thi đấu. chúng ta xử lý bằng cách ra tiệm thú y mua lọ ecof 400 của công ty gấu vàng về xịt trực tiếp lên lông qua ngày sau mới đi tắm cho chim. Ngày hôm sau nữa chúng ta dùng 1 muỗng canh muối pha với 3 lít nước sau khi tắm xong chúng ta xịt ít rượu lên mình chim. Cái này để phòng trừ nấm. 10 ngày sau làm lại 1 lần nữa
Nguyên nhân thứ 2 là chim thiếu vi lượng khoáng và vitamin. Cách bổ sung chúng ta ra tiệm thú y mua 1 túi khoáng về trộn trực tiếp với thức ăn loại mình hay dùng là canxi khoáng vi lượng của mình huy. Và bổ sung vitamin. Loại mình hay dùng là elecamin. Pha trực tiếp vào nước
Nguyên nhân thứ 3 là tật, cái này điều trị rất gian nan nên mình mong ace chia sẻ nhiệt tình. Cách của mình là dùng thuốc tây có vị thật đắng bắt chim ra bôi lên để khi nó rỉa vào cay quá từ từ sẽ bỏ tật này. Có thể dùng ớt. nhưng đối với Chào Mào mình thấy nó ăn ớt đc thì ớt chắc ko có tác dụng với chào mào. Cũng có thể dùng dầu gió xanh thiên thảo bôi lên đuôi. Ai còn cách nào thì mách bảo tiếp để aec học hỏi

Thân

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom