Guest viewing is limited

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
cũng mới chơi cu gáy được vài năm. cu gáy khách + cu gáy đẻ thì mình cũng biết ít ít, mới chơi cu mồi. em mồi lỡ bẫy được 3 chú rồi......1 chú cho bà chị mà bị sổng mất. mấy hôm nay treo sau vườn đang ngồi tám ko để ý nghe phạch phạch dính 1 chú, mấy hôm sau đi bẫy tiếp cũng gần nhà. sau 20 phút cũng dính 1 chú.
ngoại hình em thứ nhất nhìn to con dữ dằn, mắt lé, cánh chéo. hạt cườm to, cườm đen nhiều
em thứ 2 thì cũng to gần bằng em trước, hạt cườm nhỏ li ti, cườm trắng nhiều
tất cả đều cườm nát hết ạ
vậy cao thủ cu cho em biết 2 chú trên nên chọn chú nào làm mồi thì hợp hơn, ở đây em ko bàn về giọng gáy ạ. chỉ cần cho em biết em nào làm mồi thì hơp lí hơn là ok ạ. thanks all

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
hình ko chụp được bác ui. em tả cái dáng thôi, con thứ 2 em tả đó đầu nhỏ hơn chú kia. cả 2 em nhìn đề đẹp cả. em thứ nhất ông anh chơi chim cùng mình khoái quá mình tặng cho ông a về ông tập mồi rồi ạ. mình giữ lại 1 chú để tập mồi tiếp. ko biết 2 con như mình tả thì em nào làm mồi tốt hơn vậy các cụ để lần sau đi bẫy còn biết mà lựa chọn ạ

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Cu Gáy thì mình hiện vẫn mù mờ...

nhưng những gì bạn mô tả mình có thể phán sơ được... có cụ cao thủ bảo cườm trắng to nhiều là cườm đá. Chim gù được nhưng dễ bị đứt đoạn.

Còn đầu chim thì... có cụ hoặc phần lớn các cụ cu cu bảo là chim cổ lãi (cổ thắt nhỏ dài gọn). Đầu bi (chim đầu tròn nhỏ như viên bi). Hầu hết là chim hay...nhưng nhược điểm khó ra mồi và ra mồi rồi chơi cũng tầm 4-5 năm chi đó là về hươu.

Đầu to cổ rộng thì chậm lâu ra mồi... mà ra mồi rồi thì bền chim đánh đâu cũng được. (Điều này tôi hoàn toàn đồng ý bởi áp dụng vào nghề chơi CM của tôi).

thân mến,

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
thanks bác bạch đề. em chim đầu tiên đúng là đầu to hơn em thứ 2 ạ. ông anh thích quá em cho rồi. giờ còn em thứ 2 đầu nhỏ hơn nhưng đuôi em nó dài hơn em kia chắc tầm 2 phân á...................chắc đề nuôi làm mồi thử xem sao.............vướng vào nghề bẫy cu cu này ghiền lắm ạ. hấp dẫn hơn đi bẫy các loại chim khác nhiều lần...................

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...đuổi hình bắt chữ...thế này khó quá...giá mà xem ảnh sẽ đỡ mơ hồ...tôi nghiêng về con gáy đầu to...nếu sai đừng cười nhé...

chichchoe113

" mãi đi tìm.......! "
SVC$
0
nói bạn đừng buồn chứ nếu bạn muốn tập một con chim ra mồi thì nó phải có tướng tá và phong cách chơi của một con mồi bạn ah chứ ko thể đoán chung chung dc nói vậy chứ con nào hay ; dở cũng sẽ là mồi dc cũng sẽ bắt chim dc nhưng nó có làm cho mình hài lòng hay ko ; có bắt dc chim hay ko; chứ mình thấy con cu rừng đã là chim hay rồi thì chỉ những con mồi hay hơn nó mới bắt dc nó còn ko nó chỉ ngó ngang chẳng thèm đếm xỉa đâu!

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
nói bạn đừng buồn chứ nếu bạn muốn tập một con chim ra mồi thì nó phải có tướng tá và phong cách chơi của một con mồi bạn ah chứ ko thể đoán chung chung dc nói vậy chứ con nào hay ; dở cũng sẽ là mồi dc cũng sẽ bắt chim dc nhưng nó có làm cho mình hài lòng hay ko ; có bắt dc chim hay ko; chứ mình thấy con cu rừng đã là chim hay rồi thì chỉ những con mồi hay hơn nó mới bắt dc nó còn ko nó chỉ ngó ngang chẳng thèm đếm xỉa đâu!
bạn nói cũng có phần đúng chứ ko phải đúng 100%. mình ko có máy chụp hình nên chỉ miêu tả nhờ mấy bác đoán dùm em nó qua bộ cườm thôi chứ mình mẩy tướng tá 2 em nó thì ko chê vào đầu được rồi..................có khi chim mồi dở nhưng treo đúng cây cội của chú cu rừng hay thì vẫn dính ầm ầm cụ ạ.........................bằng chứng là em đã làm được 2 kèo rồi, ngày mai sẽ qua đúng cây cội của em cu giọng thổ để xem em nó có chịu vô lồng ko??????????????dù sao cũng thanks các bác nhiều

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng như dự đoán. hôm qua trời lạnh căm căm, nhưng ít gió, rảnh rang sách em cu đi dợt cái nữa. vô treo lúc 4h30 trên cây cội của cặp cu rừng.............ngồi mãi ko thấy gì cả tầm hơn 5h nghe phạch phạch, em cu mồi gù khí thế, tự nhiên bà chủ vườn chạy ra nói chuyên với mình làm em nó sợ lặn biệt tăm. ngồi 1 lúc tầm 15p nữa nghe em nó gáy xa xa em mồi thúc khí thế mà em nó ko về..................ngồi tiếp tới hơn 5h30 ko thấy em nó về, lúc này vaò mùa này trời tối sớm nên hơn 5h30 trời đã nhá nhem tối, muỗi tùm lum nên làm liều treo em nó trên cây luôn(cũng lười trèo lên lấy xuống:a23:) sáng nay ngủ hơn 8h mới dậy, làm biếng luôn mãi tới gần 11h mới chạy vô xem ra sao............................hic vừa mừng vừa buồn.. mừng vì đã thấy 1 cục bông tòng teng trên bẫy. buồn vì khi mang xuống ko biết do dính tối qua hay sáng sớm nay mà lông đuôi tuột hết ko còn 1 cọng. mình mẩy do dẫy nhiều ma sát với lưới trày trụa tróc da te tua, em nó hiện giờ đứng ko vững..............hy vọng em nó ko chết...........hy vọng em nó là em thổ............................giờ vẫn treo lồng bẫy trên cây chiều qua xem có kq ko em post tiếp cho các bác.

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
thông báo tin buồn là em cu về nhà 1 lúc nhảy như điện luôn. rất khỏe mạnh. sáng nay ra thăm thấy cũng khỏe mạnh đứng cầu ngon ơ. có việc đi xa chiều về thấy em nó ngủm củ tỏi rồi các cụ ạ. chắc do đau quá ko ăn được nên toi rồi. hôm qua treo tiếp tới chiều ra thăm ko dính em nào. vẫn còn 1 cặp bên ngoài gần đó mà ko chịu về chung cây do cây đó ko phải cội của em nó. em thổ ở ngoài vẫn còn chắc đợi qua đợt rét này vô thu phục tiếp ạ

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom