Guest viewing is limited

thohong_86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tọa lạc trên con phố nhỏ và hơi khuất,cửa hàng Ô mai Gia Bảo_Đặc sản truyền thống Hà Nội đã trở nên quen thuộc với những người yêu thích món ăn dân giã này.
Đến với cửa hàng,bạn không những được thử miễn phí các loại Ô mai mà còn được giải đáp những thắc mắc của bạn về món ăn này.Có rất nhiều khách hàng miền Nam đến mua và hỏi tôi rằng:''Em ơi!Ô mai là cái gì hả em?''.Vâng,tôi xin trả lời để mọi người được rõ thêm.Ô mai là tên gọi chung của các loại quả mơ,quả mận được chế biến và xao tẩm giúp cho người ăn cảm nhận được sự tinh tế trong việc biến những loại quả đơn thuần thành thứ đặc sản nổi tiếng khắp nơi này.:38:
Quả thật,giờ đây ô mai không còn chỉ dành cho các nữ sinh,các bạn gái thích của chua.Nó đã trở thành món quà không thể thiếu của các du khách mỗi lần đến với Hà Nội và càng vui hơn khi ô mai lại được chu du vào tận miền Nam xa xôi.Còn đối với người Hà Nội,ô mai được thưởng thức trong cả bốn mùa.Mùa xuân,trên khay bánh mứt,ô mai luôn là thứ quả dùng để tiếp khách.Mùa hè,thời tiết oi ả,ngồi bên ly nước mát và ăn ô mai thì còn gì bằng.Cũng được coi như một thứ mồi dẫn của các ông uống bia hay rượu,giúp tăng khẩu vị.:drunk:Còn mùa thu và mùa đông thi khỏi phải bàn thêm,mùa lạnh tiết trời thay đổi,viêm họng là bệnh dễ mắc và gây khó chịu cho nhiều người.Họ đến mua ô mai,phàn nàn rằng:''Tôi bị viêm họng nặng quá mà chữa biết bao tiền thuốc mãi không khỏi''.Tôi cười và mách với họ rằng:''Bác ơi!Bác mua ô mai chanh mặn của cháu về.Bác thái nhỏ ra sau đó cho 1 ít mật ong bỏ vào cái chén nhỏ rồi sau đó đem hấp cách thủy,ngậm thứ đó vài ngày là sẽ đỡ ngay.''Quả thật,mấy hôm sau vị khách quay lại cảm ơn mình vì bài thuốc hay,giúp bác khỏi bệnh.Một món ăn ngon luôn phải đạt đến tiêu chuẩn nhất định,cả hương vị và khảm quan đều phải thật hấp dẫn.Với ô mai,mùi thơm luôn khiến người ngửi thấy phải ứa nước miếng.Về khảm quan bên ngoài,ai nhìn thấy ô mai cũng muốn ăn ngay.Làm sao bạn có thể kìm lòng trước những quả ô mai vàng óng ả.Ô mai mận xào gừng thì có vị ngọt thanh thanh,vỏ khi cắn vào thì hơi dai dai,mặn mặn,đặc biệt loại này được khía vỏ bằng dao rất khéo léo.Ô mai mơ xào gừng khi ăn bạn sẽ thấy tê tê ở đầu lưỡi vị ngọt kết hợp với vị chua dịu nhẹ cộng với cái cay cay của gừng,ăn quả thứ nhất lại phải ăn thêm quả thứ hai.Với ô mai mứt sấu(quả này chỉ có duy nhất tại Hà Nội),chỉ cần liếm cái vỏ bên ngoài bạn đã cảm nhận được cái hương vị của Hà Nội trong đó:phẳng phất đâu đó là mùi thơm của hoa sữa,cây sấu già hai bên đường lúc nào cũng thường trực trong tâm trí mỗi người nơi Thăng Long thành.Còn rất rất nhiều những loại ô mai khác nhau đang chờ bạn đến thưởng thức và cảm nhận.

Của hàng Ô mai Gia Bảo 22 đường Thanh Niên_Yên phụ_Tây Hồ_Hà Nội hân hạnh được chào đón mọi thực khách.:21:

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Love Phobia

Let the music heal the soul
SVC$
0
ô mai Gia Bảo ngon lắm mời các thành viên của SVC nếu có dịp ra Hà Nội hãy đến với Gia Bảo để thưởng thức và mua về cho người thân của mình làm quà nhé :D

Trinh Phuong An

khó nghĩ quá...
SVC$
0
Đề nghị thohong_86 gởi cho anh em trong nam 1 ít ô mai.trước là làm quà tặng sau là giới thiệu sản phẩm có sức thuyết phục đúng như giới thiệu.Còn không có thì không tin đâu.hihi

genta

to be or not to be
SVC$
0
anh HLong_ce thêm hình ảnh vào mà em chưa thấy nhé! đề nghị các thành viên ngoài Bắc gửi vào cho anh em trong nam dùntt thử đi! chẹp chẹp!!! thèm wá rồi!

thohong_86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thanks ca nha nhieu nhieu!Thanks chi love_Phobia!Thanks genta!Thanks anh TPA da ung ho tho.Co dieu kien tho chac chac se gui cho anh em trong do lam qua.

thohong_86

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Trui!Viết gì là quyền của người ta mà.Làm sao cấm được.Thế là ích kỷ đó.Có cái hay cái tốt thì chia sẻ cùng mọi người cũng được chứ sao.

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
Đề nghị thohong_86 gởi cho anh em trong nam 1 ít ô mai.trước là làm quà tặng sau là giới thiệu sản phẩm có sức thuyết phục đúng như giới thiệu.Còn không có thì không tin đâu.hihi

Bác AN thiên vị các MEM miền Bắc quá còn bỏ rơi anh em miền Trung rồi sao á, ThoHong gửi vào anh em Miền Trung thử với nhé, hic anh em Miền Trung cũng thèm chứ bộ .. :D

Hoangvpb

Administrator
SVC$
0
hihi ThongHong nhớ đến anh em miền Trung với nhé, nhất là anh Hoàng...Hoangvpb nè, thèm đồ chua và hic hic ô mai hơn cả con gái ấy chứ ... :D

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom