Guest viewing is limited

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
*
Mời các bạn trao đổi về Kỹ thuật và Kinh nghiệm nuôi trồng Ngọc điểm - Đai châu - Nghinh Xuân ở đây.

Chỉnh sửa lần cuối:

somehow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
để tham gia và chia sẽ niềm vui với AE, bản thân mình cũng là người mới chơi hoa lan thời gian gần đây thôi , và đã học hỏi được 1 ít về kỹ thuật chăm sóc nuuôi trồng hoa trên các diễn đàn, 4rom .... , vì vậy mình cũng xin đưa lên đây để các AE tham khảo thêm .

KỸ THUẬT NUÔI TRỒNG LAN (NGỌC ĐIỂM& ĐAI CHÂU)
(RHYNCHOSTYLIS Gigantea)

Rhynchostylis gigantea (lindl) Ridl 1825. Họ phụ Vandoideae, tông Vandae.
Lan Ngọc điểm (Đai Châu) là một loại Lan rừng có nhiều ở Việt Nam phân bố ở các vùng cao nguyên Nam Trung Bộ, đặc biệt các vùng giáp biên giới Lào và Campuchia ở cao độ thấp nhưng ở vùng nóng Lan Ngọc Điểm xuất hiện nhiều hơn cả.

Qua nhận định trên giúp ta có một ý niệm rằng “Lan Ngọc điểm là một loại Lan rừng nhưng rất thích nghi với điều kiện khí hậu thành phố. Nếu Cattleya Labiatavar, Percivaliana được gọi là Lan của Giáng sinh (Christmasorchid) thì Lan Ngọc điểm có thể nói là Lan của tết cổ truyền dân tộc, mùa hoa nở luôn luôn vào tháng 12 âm lịch, trừ những năm nhuận nó nở sớm hơn. Đây là loại Lan có mùi thơm thoang thoảng vì thế rất có ý nghĩa, nếu trong giờ giao thừa bên bàn thờ có vài chậu Lan Ngọc điểm tỏa hương tưởng nhớ người quá cố. Lan Ngọc điểm có thể nói là một loại Lan quốc hồn, quốc túy của Việt <st1:place w:st="on"><st1:country-region w:st="on">Nam</st1:country-region></st1:place>.

Lan Ngọc điểm được gọi dưới nhiều tên khác nhau: Lan Đai Châu, Lan Lưỡi Bò, Lan Me, Nghinh Xuân Lan, Đại Châu. Cây thuộc nhóm đơn thân không giả hành tăng trưởng theo chiều đứng, rất nhiều rễ trên không mọc thẳng từ thân. Hạt Lan Ngọc điểm nảy mầm trong điều kiện tự nhiên rất mạnh.

A. Nhiệt độ - độ ẩm – tưới nước – mùa nghỉ
Ngọc điểm là loại Lan chịu nóng, nhiệt độ thích hợp cho Lan từ 26 - 30oC. Lan Ngọc điểm được bán khắp nơi tại các nhà vườn và các cửa hàng Phong Lan, được khai thác từ các vùng Đông Nam bộ và miền cao nguyên Nam Trung Bộ, với cao độ trung bình <600m, như các vùng Nha Trang, Bình Thuận. Ngoài ra còn có một số loài Ngọc điểm màu đỏ, màu trắng, màu gạch tôm, màu blue, mầu hồng, được nhập từ Thái Lan.

Ngọc điểm là cây Lan chịu hạn khá tốt, nhưng nó thích ẩm, ẩm độ càng cao, rễ càng mọc nhanh và phát triển rất tốt, ẩm độ lý tưởng 40 – 70%. Tuy nhiên phải nhớ Ngọc điểm là loại Lan độc trụ vì thế giá thể phải thật thoáng. Rất đơn giản chỉ cột chặt cây Lan vào một cây tựa đặt vào chậu khoảng 3 cục than gỗ thật to là đủ. Nếu không có than có thể đặt vào miếng ngói cong. Ngọc điểm có thể trồng rất tốt trên các loại giỏ bằng gỗ hay các thân cây sống hoặc chết. chính do cấu tạo giá thể thoáng nên ta có thể tưới nước cho Ngọc điểm 2lần/ngày vào mùa mưa 3lần/ngày vào mùa khô, mùa nghỉ của Lan chỉ tưới nước 1lần/ngày cho cây đủ sống. Mùa nghỉ thực tế của cây Lan Ngọc điểm nên bắt đầu sau khi cây tàn hoa và kéo dài cho đến khi rễ mới xuất hiện lúc mùa mưa bắt đầu.

B. Ánh sáng
Ngọc điểm là loại Lan ưa sáng 60%, ánh sáng trực tiếp dễ làm cây bị bỏng lá, cường độ ánh sáng thay đổi từ 15.000 20.000 1m/m2. Tuy nhiên, nếu cây Lan được trồng trong điều kiện quá rợp, cây tăng trưởng chậm và yếu ớt, bộ rễ phát triển kém, cây khó ra hoa. Nhưng sự ra hoa của Lan Ngọc điểm không phải do ánh sáng nhiều hay ít, nắng hay rợp, tất cả là do thời gian chiếu của ánh sáng trong ngày. Vì thế cây Lan Ngọc điểm chỉ nở hoa vào dịp tết âm lịch, tức vào thời điểm trong năm có ngày ngắn đêm dài.

C. Nhu cầu phân bón
Việc sử dụng phân bón cho Lan Ngọc điểm gần giống như Vanda, tuy nhiên Lan Ngọc điểm có mùa nghỉ 3 tháng từ đầu tháng 2 đến cuối tháng 4 trong suốt 3 tháng cây nghỉ, ta chỉ tưới nước 1lần/ngày và hoàn toàn không cung cấp dưỡng liệu cho cây vào tháng 12. Khi cây chớm nụ hoa ta thay phân 30-10-10 bằng phân 6-30-30, 10-20-20 và một tuần lễ trước khi ra hoa nở cho đến khi hoa tàn ta lại thay phân có tỷ lệ Kaii cao để tạo cho cây có sức chống đỡ trong mùa nghỉ.

D. Thay chậu và nhân giống Việc thay chậu và nhân giống cấu tạo giá thể của Lan Ngọc điểm tương tự như các loại thuộc giống Vanda, vì Lan Ngọc điểm có mùa nghỉ nên việc thay chậu tiến hành vào đầu mùa mưa. Nếu thay chậu trái mùa cây vẫn sống, nhưng thế nào cũng bị ảnh hưởng ít nhiều đến sự sinh trưởng và phát triển của cây.

5: Sâu bệnh và các vấn đề khác
Cây Lan Ngọc điểm là loài bản xứ vì thế khả năng chống chịu của nó rất cao, nó có khả năng chống lại hầu hết các loài sâu bệnh. Tuy nhiên một cây Lan mới được mang từ rừng về được trồng ở nơi có nhiều ánh sáng trực tiếp sẽ làm cho cây bị bỏng lá và đây là ngõ xâm nhập của một số loài nấm và virus điều này lắm khi cũng làm cho cây chết.

bài sưu tầm trên net ( đã quên mất nguồn - xin tác giả bài viết bỏ qua cho )

thanhtrieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cám ơn bác somehow đã trích bài này.
Mình tóm tắt các ý lại và ae xem thử nuôi trồng như thế có tốt ko nha :
- Cây ngọc điểm mình mua lúc ra hoa tháng 03/2009 này. Sau khi hoa tàn mình ko cho nghỉ như bài trên mà mình tưới nước ngày 2 lần, còn 1 tuần thì tưới B1, 1 tuần thì tưới N-P-K 20-20-20.
- khi mình xem bài này vào đầu 03/2009: mình cho cây nghỉ, chỉ tưới nước 1 ngày 1 lần.
Nhưng khi ra tiệm mua lan và hỏi người ta thì người ta chỉ vẫn tưới phân nước bình thường cây mơi sung, tốt. Vì vậy, mình ko biết như thế nào cho đúng.
- Hiện, mình chăm theo chế độ tưới nước 1 ngày 1 lần vào sáng sớm và 1 tuần thì tưới B1 1 lần.
- Dưới chậu ngọc điểm là mình trồng mai, trúc nhật.....tưới nước nhiều để tạo độ ẩm cho cây ngọc điểm hút ẩm.
Các bạn xem giúp cách chăm như vậy được ko nha. Vì nhiều ý kiến quá.

hoangcatt

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn bác somehow đã trích bài này.
Mình tóm tắt các ý lại và ae xem thử nuôi trồng như thế có tốt ko nha :
- Cây ngọc điểm mình mua lúc ra hoa tháng 03/2009 này. Sau khi hoa tàn mình ko cho nghỉ như bài trên mà mình tưới nước ngày 2 lần, còn 1 tuần thì tưới B1, 1 tuần thì tưới N-P-K 20-20-20.
- khi mình xem bài này vào đầu 03/2009: mình cho cây nghỉ, chỉ tưới nước 1 ngày 1 lần.
Nhưng khi ra tiệm mua lan và hỏi người ta thì người ta chỉ vẫn tưới phân nước bình thường cây mơi sung, tốt. Vì vậy, mình ko biết như thế nào cho đúng.
- Hiện, mình chăm theo chế độ tưới nước 1 ngày 1 lần vào sáng sớm và 1 tuần thì tưới B1 1 lần.
- Dưới chậu ngọc điểm là mình trồng mai, trúc nhật.....tưới nước nhiều để tạo độ ẩm cho cây ngọc điểm hút ẩm.
Các bạn xem giúp cách chăm như vậy được ko nha. Vì nhiều ý kiến quá.

To bác Thanhtrieu
Mình xin đóng góp cách trồng ngọc điểm của mình,Bác xem tham khảo thử nha ,có gì mấy Bác góp ý dùm:
-Đầu tiền mình nói về môi trường sống của Lan thì cần phải chú ý tạo được độ ẩm trong khu vực trồng lan là tối cần thiết (nhất là đối với Lan Ngọc điểm),độ ẩm càng cao thì công chăm bón càng ít mà cây lại phát triển tốt,ít bị rụng lá(chơi Ngọc điểm ngoài hoa ngày tết ,còn phải chăm được bộ lá )
-Về phân bón : Ngọc điểm dù là hàng rừng hay hàng nhập thì theo mình vẫn thích phân hữu cơ hơn vô cơ,chế độ tưới phân của minh dành cho ngọc điem gồm 1 tuần 2 lần:
1 lần b1 nồng độ 0.5/1000 cộng luôn thuốc ngừa nấm
1 lần b1 nồng độ như trên cộng với phân hữu cơ( cứ 2 lần hữu cơ thì 1 lần 10 30 30 hay 20 20 20) ,bên cạnh đó cho bên phân bò hoai phơi khô đặt trực tiếp vào chậu.
-Tưới nước thì tùy thơi tiết và khu vực trồng nên mình không bàn đến ,chỉ là do sự quan sát của mình thui,nhưng trung bình thì ngày 2 lần là ổn.
Vài dòng đóng góp.chào Bác

somehow

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
to Thanhtrieu : bạn ở Tp.HCM là nơi khí hậu nóng,
ngày tưới 2 lần , phân 1tuần+b1/lần là ổn,
tuy nhiên mùa nghỉ của lan cũng nên tuân theo, nhưng có thể giảm bớt bón phân, có thể kéo dài từ 10 đến 15 ngày tưới phân 1 lần, còn tưới nước thì tuỳ theo nơi bạn trồng, và giá thể của nó.
nếu bạn trồng ngọc điểm ghép gổ thì nên tưới ngày 2 lần, trừ những ngày mưa .

thanhtrieu

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Gởi vài tấm hình lúc ra hoa cho vui nha.
Rất cám ơn những góp ý của anh em trên forum.

gal.php

Chỉnh sửa lần cuối:

Diabay

SVC$
0

N.N.Minh

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cây Đai châu của em ở nhà hình như bị nắng quá, lá nó khôgn được cứng cáp như thường nữa mà hơi mềm (gần như hơi héo đó), vậy liệu phải làm sao để nó có thể trở lại như bình thường được các bác ơi, giúp em với!!?

Diabay

SVC$
0
Đai châu là loại rễ khí, hay thò ngang ra ngoài, nhiều khi không bám giá thể, vì vậy cần hơi nước hoặc phải tưới nhiều lần trong ngày.

Trong tự nhiên, Đai chau là loại Lan mọc ở tầm thấp, thường ở những vị trí có được che nắng gắt.

Khi lá ĐC mềm, hoặc nhăn lại, là do hút không đủ nước, hoặc bị nắng nóng quá.

Mùa hè, bạn nên treo ĐC thấp xuống. Nếu có một cái ang hoặc khay nước ở dưới để hơi ẩm bốc lên thì càng tôt. Để chống nắng gắt làm héo, cháy lá, bạn cần che lưới 50-60 % cho em nó.

Chúc bạn thành công.

Thân.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
To bác Thanhtrieu
Mình xin đóng góp cách trồng ngọc điểm của mình,Bác xem tham khảo thử nha ,có gì mấy Bác góp ý dùm:
-Đầu tiền mình nói về môi trường sống của Lan thì cần phải chú ý tạo được độ ẩm trong khu vực trồng lan là tối cần thiết (nhất là đối với Lan Ngọc điểm),độ ẩm càng cao thì công chăm bón càng ít mà cây lại phát triển tốt,ít bị rụng lá(chơi Ngọc điểm ngoài hoa ngày tết ,còn phải chăm được bộ lá )
-Về phân bón : Ngọc điểm dù là hàng rừng hay hàng nhập thì theo mình vẫn thích phân hữu cơ hơn vô cơ,chế độ tưới phân của minh dành cho ngọc điem gồm 1 tuần 2 lần:
1 lần b1 nồng độ 0.5/1000 cộng luôn thuốc ngừa nấm
1 lần b1 nồng độ như trên cộng với phân hữu cơ( cứ 2 lần hữu cơ thì 1 lần 10 30 30 hay 20 20 20) ,bên cạnh đó cho bên phân bò hoai phơi khô đặt trực tiếp vào chậu.
-Tưới nước thì tùy thơi tiết và khu vực trồng nên mình không bàn đến ,chỉ là do sự quan sát của mình thui,nhưng trung bình thì ngày 2 lần là ổn.
Vài dòng đóng góp.chào Bác

zậy nếu như mỗi ngày tưới 1 lần vào sáng sớm mỗi tuần tưới phân 1 lần là OK rồi hà bác
phân bón thì cháu chỉ dùng có B1 và đạm làm từ rong biển (5-1-1)
các bác cũng tư vấn dùm cháu cách làm cho cây ra hoa đi.cháu trồng cũng gần 2 năm rồi (khi mua có 4 lá--> bây giờ có khoảng 8 lá rồi) mà sau vẫn chưa có hoa:a45: hay là tại hàng rừng nên nó chậm có hoa.

àh mà cháu muốn cho nó ra hoa trái mùa được không.!có hại j cho cây k? mong các bác chỉ giáo:a16:
thân!!!!....:a32:

Diabay

SVC$
0
Đai châu là giống rất dễ có hoa, và thường có hoa vào dịp Tết Nguyên đán (Tết ta).

Trừ trường hợp cây quá kiệt sức, Còn thì có những nguyên nhân chính làm ĐC không ra hoa là:

1- Quá thiếu ánh sáng trong một thời gian dài, nên cây không tích đủ dưỡng chất.
2- Sai lầm của người trồng: bón phân có nhiều Đạm, hoặc bón nhầm thuốc kích thích sinh trưởng, khi sắp đến mùa ra hoa.

* 5(Đạm) -1(Lân) -1(Kali) là phân có nhiều Đạm. Nếu bón phân này vào dịp cuối năm thì bạn sẽ chỉ được ngắm lá đẹp mà thôi :a04: .
* Trong B1 có nhiều chất kích thích sinh trưởng.

Cuối năm, bạn phải chuyển dùng phân nhiều Lân và Kali như 6-30-30, thì sẽ được ngắm hoa, dễ thôi mà.

Còn việc cho ĐC ra hoa trái mùa thì không phải là dễ.

Vậy là bạn tìm ra những sai lầm của mình rồi chứ ? :a01: Chúc bạn Tết tới sẽ có ĐC ra hoa.

Thân.

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
THÌ RA LÀ ZẬY.:a20:THANK BÁC DĨA BAY.NGHEN:a29:
HI VỌNG NĂM NAY SẼ KHÔNG CÒN BỊ NGẮM LÁ NỮA.HIHI !!!

vtphuong68

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi sao em mới mua ngọc điểm về em cột treo ngược lên mà sao cả nữa tháng mà mấy nhánh đó vẫn kô ra rễ? Lá thì vàng từ từ. Các bác giúp em với!

anhtai

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Các bác cho em hỏi sao em mới mua ngọc điểm về em cột treo ngược lên mà sao cả nữa tháng mà mấy nhánh đó vẫn kô ra rễ? Lá thì vàng từ từ. Các bác giúp em với!

chắc cây của bác bị khô quá rồi đó.có treo ngược lên thì phải tưới nhiều hơn trồng chậu,3 ngày phun B1 1 lần (cái này giống như trồng vanda)

nhưng mà không biết đúng không có j hú bác DIABAY chỉ giáo tiếp

thân!!..!!:a21:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom