Guest viewing is limited

designer86_pro

Thành viên mới
SVC$
0
các bạn ơi cho mình hỏi, mình mới chơi SC thấy có người bảo là, Sơn ca nuôi non lên thì phải được học giọng, ko có thì nuôi non nó chỉ hót chuyện thôi, chỉ rich rich chứ ko hót dc giọng sổ to. co phai the ko a.???

hoangchanhthu

"Chơi cá dưỡng tâm, chơi chim dưỡng tính"
Thành viên BQT
SVC$
0
các bạn ơi cho mình hỏi, mình mới chơi SC thấy có người bảo là, Sơn ca nuôi non lên thì phải được học giọng, ko có thì nuôi non nó chỉ hót chuyện thôi, chỉ rich rich chứ ko hót dc giọng sổ to. co phai the ko a.???
mình cũng mới chơi món này. tuy nhiên xưa h mình chơi chim toàn nuôi chim già rừng lên. cách thuần thì tùy và kn của mỗi người nhưng mình thấy chim rừng đã đc đấu đá học giọng sẵn ngoài thiên nhiên. nhờ mấy a đi bẫy tuyển lại về thuần thì yên tâm. các loại chim điều học đc giọng từ khi chúng còn trong trứng và sẽ học giọng đến khi trưởng thành. nếu chim non nuôi ko đc cho học chim thầy chúng vẫn có giọng cơ bản của loài đó nhưng giọng ko thể hay và phong phú đc. riêng loại yến hót thì chúng hót theo gen mà ko cần học giọng. chim hót hay hay dở ngoài việc học giọng thì tùy vào tố chất từng con. nếu bạn nuôi chim con mà có chim thầy tốt vẫn hay

thân

khongtuoc3

"Sông có khúc người có lúc"
SVC$
0
em thì không rành về loại này lắm, nhưng có 1 bác ở gần nhà chơi sơn ca em hay sang nhà chơi cụ ấy ngoắc ra nhà thấy nó thăng thiển hót ác lắm, em nghe thì giống vịt nghe sấm không thấy hay mà cụ ấy cự khen tấm tắc ( chắc tại em bị thủng với loại này vì chưa chơi lúc nào ) cụ ấy cũng nuôi sơn ca non nữa, thấy cụ ấy bảo nếu muốn con sơn ca hót hay phải có sơn ca thầy để nó dạy cho giống như mình mới bắt đầu đi học đọc A...B....C...D ấy, nên có lẽ cụ nuôi sơn ca non lên thì coi có nhà cụ nào có con sơn ca già hót ác thì cụ gửi cho em nó đi học coi sao......em nói sai các cụ bỏ quá cho vì em cũng đc nghe mấy cụ nhiều tuổi bảo thế...em thì thấy nó giống con sặt sặt hihihi

dũng a ka

Thành viên mới
SVC$
0
chim gì nuôi non lên thì cũng đều biết hót hết,sc cũng ko phải là ngoại lệ bác ạ...nếu bác nuôi sc non mà nhà ko có chim thầy thì chim sẽ hót theo bản năng của nó và tất nhiên như vậy thì nó ko thể hót hay như chim già đã đc sống ngoài thiên nhiên đc..hay kể cả như chim non nếu có chim thầy dìu dắt thì sau này giọng cũng sẽ tiến bộ hơn là những con ko có chim thầy dẫn

designer86_pro

Thành viên mới
SVC$
0
vì là nhà e có 1 con sơn ca, e nghe thấy nó líu lô xuốt ngày, nhưng mà giọng nó chỉ be bé, rích rích, chẹp chẹp, riu riu nói chung là cũng nhiều giọng, nhưng mà nó chỉ bé bé thôi chứ ko to. mà con này e nuôi cũng dc 1 năm rồi, nó là sơn ca Huế. lúc mua là 400n ở hàng bán chim. nó nhảy cũng ác chứ ko đứng im như chim non lắm. nhưng mà mua ở hàng chim e vẫn ko tin cho lắm, e chỉ sợ là ng ta nuôi non lên. bác nào có KN chỉ dạy e chút, thank!!!!!!!!!!!!!!!

nhockso1990

Thành viên mới
SVC$
0
em cũng mới nhập môn SC,cũng không mê lắm nhưng có thằng em đi nha trang về bắt cho 4con,rùi lựa còn 1 con biết lên nấm đứng,nhưng chỉ thấy em nó hót giọng đơn,chỉ chip nhưng dc cái giọng lớn lắm các bác chơi SC chỉ e cách cho SC hót với hoặc có file chim thầy send cho e với,thanks

tdpro193

"Triệu Phú Khu Ổ Chuột"
SVC$
0
@ designer:
Tiếng sc bạn thắc mắc gọi là rúc, ở các loài chim khác thì người ta thường bảo là hót chuyện, giai đoạn này là giai đoạn chúng đang học giọng hoặc là chưa đủ lửa để hót bạn nhé, nếu chim bạn già mùa thì nó sẽ nhanh lửa mà hót thôi, còn là chim non thì chúng cần có chim thầy kéo để kích thích chúng hót.
@ nhockso
ong bà ta có câu: "không thày đố *** làm nên "hay "muốn con hay chữ phải yêu lấy thầy". Bạn muốn chim hay phải có chim thầy kèm cặp, bằng ko bạn có gắng mấy mp3 giọng chim cả ngày bên nó cũng chịu bạn ạ
than mến

chichchoemua

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
thông báo có cội dơt sc o tp hcm . mình củng đang chơi và dợt ở cội nầy ngày thường có khoảng 15 - 20 chục lồng t7 cn thì đông hơn hôm nay mình thông báo cho moi người cùng đến choi . địa chỉ cafe nghệ thuật đường thống nhất quang trung p10 gò vấp tp hcm chi tiết gặp chú minh sơn dt 01678708282

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom