Guest viewing is limited

vnbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thân chào cả nhà!
Mình thấy mọi người thảo luận nuôi thức ăn tươi cho chim hào hứng và sôi nổi quá. Không biết đã ai nuôi sâu qui sinh sản thành công chưa?
Mình nuôi thử thấy sâu sống cũng lâu nhưng không thành con qui. Nếu ai đã nuôi thành công thì chia sẻ quy trình nuôi như thế nào giúp mình với nhé.
Cảm ơn mọi người nhiều.:a45:

vnbird

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ở nhà mình đã ghép dế đẻ và ấp nở thành công, nhưng thử nghiệm nuôi sâu qui mãi vẫn chưa được.
Anh em nào đã nuôi sâu thành công thì hướng dẫn giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người.

sir_thanhle

"Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui"
Thành viên BQT
SVC$
0
Ở nhà mình đã ghép dế đẻ và ấp nở thành công, nhưng thử nghiệm nuôi sâu qui mãi vẫn chưa được.
Anh em nào đã nuôi sâu thành công thì hướng dẫn giúp mình nhé. Cảm ơn mọi người.
Bạn làm theo cách này nhé:
Ra tiệm bán chim mua một lượng sâu nhất định, nhớ chọn những con sâu già một chút để đảm bảo tỷ lệ lột xác thành bọ cao nhất có thể. Đem về thả vào một cái hộp như hộp kem Vinamilk hoặc rộng hơn một tý cũng được, sao cho chúng thoải mái bò lên nhau, nhớ làm vài lỗ thông khí để sâu thở<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
Còn thức ăn thì đơn giản nất là dùng cám Ba vì hoặc cám gà xay nhỏ bỏ vào hộp. Hai ngày thì bổ sung một bữa rau, quả như bắp cải, táo.... Khi sâu lột xác thành bọ thì bắt ra để riêng vào một khay khác có lót một lớp cám để bọ đẻ trứng lên đó, khi trứng nở sâu con sẽ có thức ăn luôn, khoảng sau 3 – 4 ngày thì bắt hết bọ ra cho sang khay khác để đề phòng có ăn cả trứng sâu non mới nở, lúc này trứng rất nhỏ, phải tầm một tuần sau mới thấy rõ được. Một số người thích dùng những tấm lưới nhỏ ngăn cách thùng nuôi qui thành 2 lớp trên - dưới, khi qui đẻ thì trứng sẽ rơi xuống đáy thùng bên dưới để nở sâu con, phía trên qui bố mẹ cứ tiếp tục đẻ cho đến hết vòng đời và chết. Như vậy không lo trứng và sâu non bị bố mẹ nó xơi thịt!<o:p></o:p>
Cho hết sâu vào hộp và đóng nắp hộp lại, nhưng phải kiên trì chờ đợi ( trong 1-2 tuần chúng bắt đâu đóng kén) tại vì chungs bị stress rồi đóng kén trong 1 tuần bắt đầu ra 1 con quy hoàn chỉnh. Với số lượng quy nhất định ta bắt quy cho vào một hộp khác cho cám và trái cây vào tiếp.<o:p></o:p>
Lúc này quy trình cảu sâu quy cũng nhưng loài bướm đó là:<o:p></o:p>
Sâu--> Đóng kén ---> Con quy---> Đẻ ra sâu.
Cứ quá trình tuần hoàn này loài sâu quy cho ra những đời sâu mới. Nhưng bố mẹ sâu quy chỉ đẻ được 7-9 lần là chết. Có nhiều con khi lột xác xong nếu quên cho ăn sẽ lên cơn đói và ăn thịt cả đồng loại của chúng. Lưu ý sâu lột xác khác hẳn với sâu đóng kén để ra con mới. Lột xác là do những con sâu vẫn còn non lột xác lên thì chúng bồi bổ nhiều chất mới thành những con sâu to rồi bắt đầu đóng kén ra con quy, từ đó quy đẻ ra sâu khác.Chúc bạn thành công.Thân<o:p></o:p>

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom