Guest viewing is limited

hulyganx6

Thành viên mới
SVC$
0
Em đinh mua một cái lồng khoăng-85cm gì đó.Chim có bị lộn mèo ko? vs nếu đặt cầu thì nên đặt bao nhiêu cầu?Mong các bác chỉ giúp.:a45:

Đại linh

"Fan mê Chào Mào"
SVC$
0
Tật lộn , ngoái một phần ở cái nết ,thói quen vận động ngoài trời cộng thêm thái độ quá nhát của chú chim và cách nuôi thuần trong Lồng tạo nên .

Với bệnh ngoái thì lồng thấp hay Lồng cao đều không quan trọng ! chủ yếu cái nết nhát và cách thuần mà tạo nên . Chú chim nhát kết hợp với cách thuần rút ngắn thời gian , để chỗ đông người , ép quá . Chú chim hoảng sợ tìm đường trốn chạy rất dễ sinh tật ngoái , ngoái sát nóc Lồng và ngoái ngang vanh. Cách thuần theo mình cho là đúng để bớt tật ngoái là chú chim khi mới bắt về trùm áo lồng nuôi một thời gian cho quen lồng , bớt nhẩy . Mở áo tư từ theo hướng từ dưới đáy lên đến gần Nóc Lồng . Lúc nào cũng trùm kín 15_20 cm từ nóc xuống đến khi chim Thuần , ít nhẩy hẳn .( nuôi lồng cao vẫn tốt hơn )

Tạt Lộn mèo thì dễ hơn ! Chim sinh tật lộn mèo phần ít là có năng khiếu từ ngoài rừng nên không đáng ngại . Khả năng bắt chước các chú chim Lộn ( khắc phục là không treo gần các chú chim có Tài lộn là xong.)

Chủ yếu chim sinh tật lộn là do nuôi ép thuần lồng thấp ( Đặc Biệt Bạn ở Huế hay nuôi ép bằng Lồng vuông nhỏ rất dễ sinh tật Ngoái , lộn) khiến chú chim có khả năng bám ngược lên Nóc rồi nhẩy xuống cầu . Lâu dần sinh Tật Lộn . Bạn nuôi Lồng cao là Ok ! Gắn 1 cầu chính và 1 Cầu phụ . Cầu phụ trước tiên nên gắn thấp ở khoảng giữa Lồng cho cách xa Nóc . Sau chim Thuần chút thì gắn lên cao cách Nóc Lồng 20cm . Thây chú chim mà hay đứng cầu phụ nhẩy bám Nóc thì bỏ hẳn cầu phụ hoặc cho xuống thấp gần ngang Cầu chính . một thời gan sau đợi chim thuần hơn thì lại gắn cao lên xem sao .

Hi vọng vài lời giúp ích được cho Bạn!

.

hulyganx6

Thành viên mới
SVC$
0
Cám ơn anh ĐL con chim em định nuôi vào đó là chim thuần 3 tuổi lồng dạng người và đã đứng chim.Một lần nữa cám ơn anh.

quyetbmt

Thành viên mới
SVC$
0
anh ĐL ơi cho em hỏi sao chim em e nhốt vào lồng cao củng lộn mèo ma lồng thấp cung vậy nó cú đứng ở cầu chính là lộn tròn ah. chim em đang còn má trắng. giup em với:a22:

anhtamdn

Thành viên tích cực
SVC$
0
cầu chính mà lộn nữa thì căng dây luôn đi bạn,hoặc kiếm mấy cái đĩa CD hỏng bỏ lên trên lồng ( quay mặt có nhiều màu xuống dưới )quan trọng là tập chim mau dạn người thì sẻ bỏ bớt tật lộn!

trong11

Thành viên cống hiến
SVC$
0
chim ngoái hay lộn là do tính nết của chú chim thôi chim con hoặc chim bổi là tính nết đó nhiều nhất nhưng lồng tròn thì ko bao giờ làm ảnh hưởng đến con chim lộn.nhưng lồng nóc nhọn thì có thể làm con chim ko lộn cũng có thể xãy ra tính lộn nữa nha

thân

Chào Mào Lâm Đồng

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chim bổi mới về nên ép dạn bằng một cái lồng " chuyên biệt".Lồng cao,lớn sẽ tạo không gian hoạt động của chim hơn nhưng chim bổi thì điều này không tốt cho lắm.Nhảy bám nan lồng, ngoái, lộn sẽ xuất hiện...hi.Đa số là em thấy như vậy.Nếu lộn rùi thì bạn kiếm trong diễn đàn mình lại nhé,có topic đề cập rất nhiều phương pháp để hạn chế, cải thiện cái tật này rùi.Nhưng dưới em mấy bác già già lại thích nuôi chim lộn,lộn tròn liên tục,mấy bác bảo nhìn hay hay.hihi

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom