Guest viewing is limited

dangvietha

"Giọng hót chào mào ăn sâu vào tâm trí tôi"
SVC$
0
Qua kinh nghiệm của anh em trên diễn đàn, lần đầu tiên tập nuôi cu gáy. Đầu tiên là bắt được 1 cu gáy lứa, mới tập chuyền do bão không bay được. Mình nuôi 1 mùa là nó đẻ trứng, không có chim trống. Tiếp đến là chọn 1 cu trống bổi cho ghép cặp luôn.Chim mái 2 mùa, chim trống bổi. Đôi cu đẻ liên tục 5 lứa, nhưng ấp không thành công. 2 lứa đầu do gặp rét, lứa thứ 3 do mình lấy trứng ra soi nên bị chúng gắp trứng vất ra khỏi tổ. Lứa thứ 4 mình lấy ra soi và đập trứng ra xem, kết quả có 2 con (trứng đã hình thành con sau 12 ngày ấp). Lứa thứ 5 ấp dở thì bị chuột phá.
Lứa thứ 6 sau 18 ngày ấp đã thấy vỏ trứng ngoài tổ, mình xem trong tổ đã thấy 2 con chim non.
Kết quả lứa thành công đầu tiên là đây, mời quý vị chiêm ngưỡng. Chim trống đang ấp
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/1flJumA9wtU?hl=vi&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
Chim mái đang đứng trên tổ
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/kaRv7kN-94s?hl=vi&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>
<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/S4y8s4tC3No?hl=vi&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

dangvietha

SVC$
0
Ngày hôm qua mình đã tách chim con, đôi chim con đã biết ăn bột.
Đôi chim bố mẹ đã kịp cho ra 2 quả trứng tiếp theo, nhưng không ấp do chim con quậy phá nên mình tách chim con ra. Hy vọng sẽ kịp lứa tiếp theo vì mùa mưa sắp đến.

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Bạn ơi cho mình hỏi với kinh nghiệm chọn được trống mái để nuôi đẻ thì theo bạn cách phân biệt trống mái 1 cách chính xác nhất là như thế nào? đặc điểm gì để dể nhận biết chúng. Vì nhà mình có 1 cặp: 1 em được 3 mùa rồi, còn 1 em chim con mùa rồi. HIện tại 2 em nó gáy và bo rất dữ mổi khi co người đi ngang hoặc tới gần. Xin cảm ơn!

dangvietha

SVC$
0
Bạn có thể đọc thông tin ở mục phân biệt cu trống mái. Theo mình nếu nuôi chim con lúc mới nở lên thì dễ phân biệt, con nào to, chân ít vảy là trống, ngược lại là mái. Mình chọn chim bổi chỉ phân biệt ở chân của nó thôi, ống chân có từ 5 - 6 khoanh vảy thôi là chim trống, chim mái thì nhiều khoanh vảy hơn (theo kinh nghiệm trong diễn đàn, mình không viết đầy đủ được)

dangvietha

SVC$
0
Đây là hình ảnh bầy cu nhà mình, lứa thành công đầu tiên và lứa thứ 2. Bây giờ nuôi đẻ được rồi thì không thể phanh đôi chim bố mẹ được, cứ 1 tháng sau chúng lại đẻ tiếp 2 trứng và đang ấp lứa thứ 3. Mới có 6 con mà đã mệt rồi.

<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/EiWlbDniuBQ?hl=vi&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

dangvietha

SVC$
0
Đây là đôi cu gáy lứa đầu tiên
<iframe width="560" height="345" src="http://www.youtube.com/embed/cV0H5OOgmM4" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

Còn đây là chim con lứa thứ 2, còn nhỏ
<iframe width="560" height="345" src="http://www.youtube.com/embed/kY5e7aEFKIM" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Xem xong, cũng máu nuôi đẻ. Công nhận bác nuôi mát tay thật...cứ cái đà này thì sau 12 tháng bác có cả 1 dàn cu tha hồ nuôi rồi...đẻ không khác gì bồ câu...mà gép gáy đẻ không phải dễ. chúc mừng, chúc mừng. Đông quá mà không chăm được hết thì bằng cách mang tặng là ok...
Hiện tại mình đang có 1 em cu mái 2,5 tuổi rồi, cũng đang dự định cho ghép đẻ với 1 chú cu bổi nhưng không biết mái có chịu trống không nữa ( cái này khác hẳn với gà )
Mong bạn chia sẻ thêm kinh nghiệm để mọi người học hỏi
thank !

dangvietha

SVC$
0
Chim trống mình mua ở quầy chim về, chim bổi vừa đánh bẫy, nuôi khoảng 3 tháng ở lồng riêng, treo cạnh chim mái, sau đó tiến hành thả vào lồng nuôi đẻ. Cái lồng là cái giá sách cũ bị hỏng, ngăn đôi, 1/2 nuôi CM đẻ, 1/2 nuôi cu gáy đẻ. Bạn nhìn vào lồng thấy chim bố mẹ đậu trong lồng rất chật chội, chim trống bây giờ còn nhát người, mình đến gần là bay loạn xạ.
Lứa này mình thấy trong tổ 4 quả trứng luôn, đôi chim ấp rất chăm chỉ, Hai quả trứng trước chim trống ấp 1 thời gian, chim mái ở ngoài ăn uống đầy đủ lại nhảy vào đẻ tiếp 2 quả nữa. Không biết lứa này sẽ có bao nhiêu con nở nữa. Kiểu này, chuyển qua nuôi cu thôi, đơn giản không cần làm thức ăn, chỉ ra chợ mua thóc.
Bây giờ 4 cu con đã nuôi 4 lồng riêng biệt. Lứa đầu tiên, chim đã trổ cườm. Chim trống ra nhiều cườm hơn, chim mái mới ra 1 ít.

THĂNGBUGI

" Cùng nhịp đập SVC"
SVC$
0
Lúc nào rảnh thời gian bác cho xin cái clip quay về dàn cu nhà bác nhé, nếu chúng đã gáy rồi thì càng tốt...bởi mình cũng không biết giọng cu bố và cu con có khác nhau không, chúng có học giọng như Cm hay các loài chim hót không hả bác

nguoi yeu chim

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
:a01:Công nhận bác khéo tay ghê,nhìn mô hình Cu Gáy đẻ của bác dơn giản mà hiệu quả.Thanks.

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Anh Hà cũng mát tay ghê!
Coi bộ nuôi cặp Khướu cho sinh sản trong môi trường bán hoang dã của anh chắc cũng không khó với anh lắm.

thân và chúc mừng anh!

Bạch Đề

acmonica

Thành viên tích cực
SVC$
0
Thấy bác nuôi cu đẻ cũng máu ghê. Hồi đầu năm cũng đã ghép 1 cặp cu vào nuôi đẻ thấy 2 con cũng đã bắt cặp và ghắp rác vào ổ nhưng gần hái quả thì bất cẩn khi bỏ thức ăn để cả 2 con bay mấy. Hiện giờ mình cũng đang nuôi bồ câu đẻ, cũng đẻ nhanh như gà vậy ..hii.hi..:D
Mình cũng đang có 1 cặp cu nuôi được gần 1 năm rùi, thấy cũng gù ....gù gáy gáy nhưng sơ sơ. Xem xong mấy cái clip của bạn đang máu lắm đây, chắc phải làm thêm 1 cái lồng ghép 2 em vào xem thử thế nào .
Chúc mọi người vui vẽ.

dangvietha

SVC$
0
Lúc nào rảnh thời gian bác cho xin cái clip quay về dàn cu nhà bác nhé, nếu chúng đã gáy rồi thì càng tốt...bởi mình cũng không biết giọng cu bố và cu con có khác nhau không, chúng có học giọng như Cm hay các loài chim hót không hả bác

Từ ngày ghép đẻ đến nay, chỉ nghe giọng cu trống gáy thôi, vào buổi sáng và chiều tối. Chú cu nhà mình vì là cu bổi nên không quay được hình ảnh lúc gáy. Nếu đứng từ xa thì điện thoại di động không zoom được. Cô nàng lúc chưa đẻ thì rất siêng gáy, nhưng bây giờ thì không nghe gáy. Phảo hẹn bạn mùa sau lúc bầy chim này tập gáy mới làm clip được

---------- Post added at 10:01 PM ---------- Previous post was at 09:42 PM ----------

Anh Hà cũng mát tay ghê!
Coi bộ nuôi cặp Khướu cho sinh sản trong môi trường bán hoang dã của anh chắc cũng không khó với anh lắm.

thân và chúc mừng anh!

Bạch Đề
Cảm ơn BD đã chia sẻ kinh nghiệm, việc nuôi đẻ thành công 2 đôi CM rồi áp dụng cho cu đẻ, khướu đẻ cũng tương tự. Hy vọng mình có thể thành công trong việc thu hẹp diện tích lồng nuôi đẻ. Trên youtube.com có 1 người Thái nuôi đẻ thành công nhiều loại chim nên mình cũng muốn đạt được như vậy, chỉ nuôi thí nghiệm chơi thôi chủ yếu tự cung tự cấp.
Việc nuôi chim con lên càng phải tập luyện nhiều để nó học được nhiều giọng hay, việc này đòi hỏi quá nhiều thời gian. Hiện tại đang chăm 36 con chim các loại là quá mệt rồi, cứ đà này phải thả bớt ra môi trường tự nhiên thôi.

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

dangvietha

SVC$
0
Đây là hình ảnh lứa cu cuối cùng trong năm, không thành công vì đôi cu gáy đã bỏ ấp mặt dù trứng đã hình thành con bên trong do ảnh hưởng của bão số 4.
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/JVOWMFfmp7w" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

dangvietha

SVC$
0
Hình ảnh đôi cu sau mùa sinh sản, hồi sức chuẩn bị cho mùa tới

<iframe width="425" height="349" src="http://www.youtube.com/embed/wdDrxFtO-y8?hl=vi&fs=1" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

dangvietha

SVC$
0
Bổ sung thêm vài em cu mới ra lò, kiểu này nhiều chim quá, không cần phải bẫy nữa. Nói thực cu gáy thì mình không mê bằng Chào Mào nhưng chúng không chịu kế hoạch cứ cho ra lò liên tục. Có lẽ đây là lứa cuối cùng của năm 2012? Nuôi cu đẻ quá dễ. Ăn lúa và đẻ.
<iframe width="560" height="315" src="http://www.youtube.com/embed/F_gme9JnWto" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

alias_no_13

Thành viên tích cực
SVC$
0
thanks bác chủ topic. bác cho em xin ít kn nuôi cu xíu.
em bắt 1 đôi cu gáy non vào tháng 6/2012 khi chưa có lông lá. nuôi tới hôm nay mà chưa thấy đẻ đái gì cả. bác cho em hỏi từ khi nở tới khi cu con đẻ khoảng bao nhiêu tháng. em nhốt 2 em nó chung 1 cái chuồng kích thước 40x50x60 cm. nhốt sau nhà rất ít người ra vào, 2 ngày cho ăn uống 1 lần, có bỏ 1 cái rổ + ít rơm mà chưa thấy dấu hiệu đẻ gì cả mong bác chỉ giáo.

tiếp theo là em có làm cái avy như cái nhà luôn rộng chừng 15m2. 4 xung quanh là lưới, bên trên 2 mái. 1 mái lợp tôn, 1 mái lưới luôn. có thả 2 cu mái+ 1 cu trống tầm 5 tháng rùi mà chưa thấy dấu hiệu đẻ luôn. cm em mới thả 2 mái 1 trống thấy cũng đi chung với nhau rồi.
bác cho hỏi nuôi chung cm + cu vào avy có được ko???????
thanks all

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom