Guest viewing is limited

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Em tính nuôi Lửa sinh sản , nhưng nhà không có vườn , nên định làm trong phòng . Trong phòng e thì tuyệt đối yên tĩnh , nhưng mà có cái là không có nắng . Vậy cho hỏi anh em ỡ đây ko có nắng có nuôi đẻ đc ko ? Nghe nói có 1 số người bắt đèn UV ( ánh sáng mặt trời nhân tạo ) , nếu bắt đèn UV đc thì 1 ngày nên bật bao nhiêu tiếng ? , Lồng em định làm cao 1m65 , Dài 1m2 , Rộng 70 Cm có nhỏ quá ko ạ ? . Mong anh em góp ý cho mình .:a36:

baby_kill

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Cần anh em giúp đỡ về chích chòe lửa sinh sản

Mình cũng cần mua đèn UV, nếu có bạn cho mình xin hình ảnh và cái giá nhé! Nuôi đẻ trong phòng thì mình k biết

Ta Trung

Moderator
SVC$
0

Avi trong phòng vẫn đẻ đc bạn àh, quan trong là yên tĩnh, cung cấp mồi tươi đầy đủ, về kích thước avi của bạn thì hơi nhỏ nhưng nếu cặp lửa thuần dạn người thì vẫn có thể đẻ đc.

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

cho hỏi trong phòng mình không có nắng , có nên bắt đèn UV ( ánh nắng nhân tạo ) . Vì nghe nói không có nắng chim con sẽ rất íu . Ai có kinh nghiệm về phần này cho mình ít ý kiến ạ

Ta Trung

Moderator
SVC$
0

Về chim con thì khỏang hơn 20 ngày sẽ biết tự ăn, lúc đó bạn có thể tách ra lồng nhỏ nuôi riêng tha hồ mà phơi nắng. Trong thời gian chim mới nở cho tới khi biết tự ăn bạn cung cấp mồi tười giàu canxi như cá con, tép con như vậy chim con sẽ cứng cáp hơn. Còn đèn UV thì mình chưa dùng nên ko tư vấn giúp bạn đc :)

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào em lâu ngày,

vâng việc nuôi chim ghép sinh sản trong môi trường ở trong nhà/indoor tức không có ánh nắng chiếu vào thì....
cũng vẫn thành công nhưng ta cần những cái mà phần lớn là dinh dưỡng để bổ sung chim mới tạo được trứng và con khỏe...
có bạn bảo sau đó rồi phơi nắng cũng ok là vậy. Nhưng...

Trong môi trường ở trong nhà thì thiếu ánh nắng... CL thì không cần nhiều nắng như Chào Mào. Nhưng chúng vẫn cần có nắng để khỏe... để hấp thụ vitamin D tức canxi tự nhiên.
Trong mồi trường indoor ta phải bổ sung các loại vitamin D đặc biệt D3. Để chim có thể đậu trứng không mềm vỏ trứng và có cồ.
Kế là chim mẹ cũng đủ vitamin D, nếu không trứng sẽ mềm và không đậu là vậy. Sự tuần hoàn mà thu nạp vitamin từ trứng cũng như human ở người mẹ khi thiếu dinh dưỡng vitamin D thì đưa con sẽ lấy vitamin D từ mẹ... mà lấy từ mẹ thì??? Mẹ sau vài lần sinh sản thì xương có khỏe đâu?

Vì vậy bổ sung vitamin D đặc biệt D3 khá nhiều cho cặp chim. Tốt nhất em nên chụp cái phòng mà em nói thiếu sáng cho anh em xem thử để còn biết ra sao mà phán chớ hihi chỉ nghe qua rứa khó phán lắm à.

thân,

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Cảm ơn anh Bạch Đề nhiều , có thể vài ngày tới , khi trời nắng em sẽ chụp cái phòng cho anh em xem thữ . Và phán giúp em :D .

ducduy1

"Black & Red"
SVC$
0
Em tính nuôi Lửa sinh sản , nhưng nhà không có vườn , nên định làm trong phòng . Trong phòng e thì tuyệt đối yên tĩnh , nhưng mà có cái là không có nắng . Vậy cho hỏi anh em ỡ đây ko có nắng có nuôi đẻ đc ko ? Nghe nói có 1 số người bắt đèn UV ( ánh sáng mặt trời nhân tạo ) , nếu bắt đèn UV đc thì 1 ngày nên bật bao nhiêu tiếng ? , Lồng em định làm cao 1m65 , Dài 1m2 , Rộng 70 Cm có nhỏ quá ko ạ ? . Mong anh em góp ý cho mình .:a36:

Chào bạn!
Năm vừa rồi mình ghép 3 cặp lửa, trong đó có 1 cặp mình để trong nhà tắm không có ánh nắng mà chỉ có ánh sáng thôi. Cặp đó đẻ được 4 lứa, mổi lứa đẻ đều có 4-5 con hết, các chim con ra rất khỏe mạnh không bị dị tật nào cả.
Còn 1 cặp kia cũng không có ánh nắng, môi trường xung quanh thông thoáng em nó đẻ 3 lứa thế mà các con nó đều bị yếu chân. Do con mái mình bắt của 1 người bạn chỉ cho ăn cám và sâu qui khi đưa về mình chưa kịp tẩm bổ gì cả thì em nó chịu trống ngay thế cho ra kết quả không tốt.
Theo mình nghĩ bạn nên tẩm bổ em mái trước khi ghép cặp, để cho em mái có đầy đủ dưỡng chất chuẩn bị cho mùa đẻ. Đồng thời cũng bổ sung thêm canxi như cá con, vỏ trứng,....khi chim con mới nở để cho chim mẹ đúc chim con ăn để giảm tỷ lệ yếu chân ở chim con.

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Tiện đây cho em hỏi thữ là cái bóng đèn UV ( ánh sáng nhân tạo ) có tác dụng không ah ? nếu có tác dụng thì sử dụng 1 ngày bao nhiêu tiếng cảm ơn các bạn

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
View attachment 5978View attachment 5979
Xin POST 2 hình cái phòng của mình lên để anh em cùng Tham Khảo và góp ý hộ mình . Phòng mình định nuôi để tầm 40 m2 . Chỗ Mũi Tên Màu Đỏ trong hình 1 là chỗ mình định đặt lồng . Mình sẽ dọn dẹp lại cái phòng nếu thấy mọi thứ có khả quan là làm đc . Nhà mình hướng tây nên chỗ cửa ỡ hình 2 , vào ngày hè tháng 3,4,5 chiều nắng chiếu vào rất nóng , nên mình đã dán giấy cách nhiệt , nhưng nhiệt độ còn rất nóng nên chắc chắn mình sẽ không mỡ cửa ra như hình 2 đc , mình ỡ Đà Nẵng nhiệt độ ngày hè rất cao . Biệt pháp tối ưu của mình là đóng cửa lại . Không có ánh nắng chim sẽ yếu vậy các cao thủ có cao kiến gì xin cho mình ít ý kiến ah. Cảm ơn các bạn rất nhiều

- - - Updated - - -

View attachment 5978View attachment 5979
Xin POST 2 hình cái phòng của mình lên để anh em cùng Tham Khảo và góp ý hộ mình . Phòng mình định nuôi để tầm 40 m2 . Chỗ Mũi Tên Màu Đỏ trong hình 1 là chỗ mình định đặt lồng . Mình sẽ dọn dẹp lại cái phòng nếu thấy mọi thứ có khả quan là làm đc . Nhà mình hướng tây nên chỗ cửa ỡ hình 2 , vào ngày hè tháng 3,4,5 chiều nắng chiếu vào rất nóng , nên mình đã dán giấy cách nhiệt , nhưng nhiệt độ còn rất nóng nên chắc chắn mình sẽ không mỡ cửa ra như hình 2 đc , mình ỡ Đà Nẵng nhiệt độ ngày hè rất cao . Biệt pháp tối ưu của mình là đóng cửa lại . Không có ánh nắng chim sẽ yếu vậy các cao thủ có cao kiến gì xin cho mình ít ý kiến ah. Cảm ơn các bạn rất nhiều

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
xin Update thêm vài tấm nếu phòng có nắng . Nắng hướng xéo như vậy . Bên cạnh nhà là khách sạn , nếu để sát tường bên , Đât là hình ảnh lúc 4-5h chiều View attachment 5981vài hôm nữa mình sẽ cố gắng lựa những ngày nghĩ để chụp thêm vài tấm vào 1->3h chiều để a em giúp đỡ :D phải tối nghe tiếng sợ ảnh hưởng đến cặp chim . View attachment 5980View attachment 5981

Chỉnh sửa lần cuối bởi người điều hành:

Bạch Đề

Người ghiền Chào Mào
Thành viên BQT
SVC$
0
hihi cụ nqdung tiếc gì mà không bấm viết một đoạn trả lời cho em ý mà bấm trả lời bằn comment dài dòng thế?

Vâng, cũng không đến nổi tệ Toàn ui... như cụ Dũng bảo rồi... làm chuồng/aviary bên phải chỗ đó nắng chiều có vào ta che lại thôi... nhưng phòng em bảo là kính thì phải mở bớt mấy tấm che tối ra và cửa nếu cần khóa vĩnh viễn thì nên khóa nhưng cần phải đẻ tệ tệ 2 cửa hỡ để gió lùa vào.

Mà em có cặp chim giống nào tốt rồi hay sao mà ghép thế? Hay chỉ là ghép cho vui?

Anh có lấy chút vitamin chim đẻ về năm này cụ Dũng bạn anh cũng định ghép thử cặp CM. Có cần breeding aid/vitamin loại nước trợ giúp chim sinh sản thì anh share cho chút. Mà hic hic :( hàng hiện vẫn còn ở nơi nhà cụ Bảy... hồi nào cụ ý gửi ra thì.... chả biết được.

thân,

toanvo

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Dạ em cảm ơn a Bạch Đề , bên cạnh nhà đang xây dựng nhà , hôm qua mới biết tin đó , nó làm ầm ầm , giờ phải làm sao :( . Chắc nếu trể quá thì phải để tới mùa sau rùi anh ơi :( . Em ko gép cho vui đâu . Trống Mái em đẹp em mới ghép , Chứ gép linh tinh tốn công:a19:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom