Guest viewing is limited

BuiQuangTuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình ko chuyên chơi Chào Mào, nhưng nghe nhiều ae nói nuôi chào mào theo bầy (tầm 10 con) nhốt chung vô lồng lớn thì đẹp lắm -> lên kế hoạch triển khai ngay!

Hiện tại mình đã làm lồng ngang x cao x dài = 1m x 1m x 1m và nhốt 7 chú Chào Mào (mua ở 3 nơi khác nhau) và 1 chú Chòe Lửa đuôi 20. Sau vài ngày chung sống thì thấy ko ổn tí nào:

1. Chòe Lửa sợ Chào Mào: con chòe lửa thậm chí ko dám nhảy lên cầu đậu vì nhảy lên là bị mấy con chào mào VÙI DẬP chỉ dám đứng phía dưới lồng -> làm cho con lửa mất hết cả vẻ đẹp.

2. Tranh giành chức thủ lĩnh: Trong mình mình thấy có 2 con mào lân là đẹp nhất; một con là mua chim nhuôm cafe sữa ở Bà Rịa - bây giờ ra đen đen lại rồi, một con mua Chào Mào Huế. Lúc trước trong lồng còn 2 con chòe than thì tụi chào ko tranh giành gì, bắt 2 con chòe than ra thì con Bà Rịa dí đá con Huế quá trời, đạp xuống sàn mổ tới tấp và hót rất xung. Mình thấy con Huế cũng tội nhưng ko biết là nên bắt ra hay để tụi nó tự PHÂN CHIA GIAI CẤP. Mà mình nói thêm là con Huế to nhất trong bầy, nhưng từ ngày bị con Bà Rịa trù dập thì những con khác trong bầy con nào cũng dám mổ hoặc giành đồ ăn với nó hết.

Mong ar có kinh nghiệm nuôi Chào Mào, đặc biệt là nuôi theo bầy tư vấn để mình có được một bầy chào mào ưng ý, chung sống thuận hòa!

nhat_nguyet79

"Đất lành chim đậu"
Thành viên BQT
SVC$
0
Chào bạn!
Chắc bạn chưa đọc hết các chuyên mục viết vê CM nên chưa hiểu tập tính của loài này. CM thường sống theo đàn và có 1 con đầu đàn thống lĩnh. Vì bầy CM bạn thả chung có xuất xứ nhiều nơi, tất sẽ xảy ra đánh lộn. Bạn hãy tách riêng chú CM Huế 1 lồng một thời gian xem sao. Nếu để lâu cả đàn trù dập em nó chết vì thương tích và đói thì tội lắm!
Chúc bạn sớm có cách hay để đàn CM chung sống hòa thuận!

Danh DL

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình ko chuyên chơi chào mào, nhưng nghe nhiều ae nói nuôi chào mào theo bầy (tầm 10 con) nhốt chung vô lồng lớn thì đẹp lắm -> lên kế hoạch triển khai ngay!

Hiện tại mình đã làm lồng ngang x cao x dài = 1m x 1m x 1m và nhốt 7 chú chào mào (mua ở 3 nơi khác nhau) và 1 chú chòe lửa đuôi 20. Sau vài ngày chung sống thì thấy ko ổn tí nào:

1. Chòe lửa sợ chào mào: con chòe lửa thậm chí ko dám nhảy lên cầu đậu vì nhảy lên là bị mấy con chào mào VÙI DẬP chỉ dám đứng phía dưới lồng -> làm cho con lửa mất hết cả vẻ đẹp.

2. Tranh giành chức thủ lĩnh: Trong mình mình thấy có 2 con mào lân là đẹp nhất; một con là mua chim nhuôm cafe sữa ở Bà Rịa - bây giờ ra đen đen lại rồi, một con mua chào mào Huế. Lúc trước trong lồng còn 2 con chòe than thì tụi chào ko tranh giành gì, bắt 2 con chòe than ra thì con Bà Rịa dí đá con Huế quá trời, đạp xuống sàn mổ tới tấp và hót rất xung. Mình thấy con Huế cũng tội nhưng ko biết là nên bắt ra hay để tụi nó tự PHÂN CHIA GIAI CẤP. Mà mình nói thêm là con Huế to nhất trong bầy, nhưng từ ngày bị con Bà Rịa trù dập thì những con khác trong bầy con nào cũng dám mổ hoặc giành đồ ăn với nó hết.

Mong ar có kinh nghiệm nuôi chào mào, đặc biệt là nuôi theo bầy tư vấn để mình có được một bầy chào mào ưng ý, chung sống thuận hòa!

Rất khó để bầy Chào Mào của bạn chung sống hòa thuận bạn àh, ngay cả khi 1 bầy được bắt cùng một vùng, chỉ cần có 2 con trống thôi là đã đá nhau dữ lắm rồi. Nếu bạn nuôi kích thước như vậy thì nên nuôi theo dạng nuôi đẻ thôi ( 1 trống 1 mái hay 1 trống 2 mái là thích hợp).
Vài dòng góp ý với bạn vì mình cũng đã thử giống bạn rồi, lồng nuôi to gấp 3 lần, cây cối và thức ăn phong phú nhưng cũng chỉ được vài hôm là đá nhau te tua hết :a22:

Diabay

Không phải là Biết Tuốt!...
SVC$
0
Mình ko chuyên chơi chào mào, nhưng nghe nhiều ae nói nuôi chào mào theo bầy (tầm 10 con) nhốt chung vô lồng lớn thì đẹp lắm -> lên kế hoạch triển khai ngay!

Hiện tại mình đã làm lồng ngang x cao x dài = 1m x 1m x 1m và nhốt 7 chú chào mào (mua ở 3 nơi khác nhau) và 1 chú chòe lửa đuôi 20. Sau vài ngày chung sống thì thấy ko ổn tí nào:
.......

Cái này thì bạn có thể xem topic "Aviary của thachthung" và hỏi bạn Thachthung :

Aviary của bạn đó đã nuôi 6-7 chú CM thập cẩm tứ phương. Tuy có tranh dành nhau nhưng vẫn ổn đó.

Chúc bạn toại nguyện.

Thân.

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Em thấy bác nuôi vậy chả ổn tý nào và ý kiến của em là bác nên chỉ nuôi 1 loại thôi, chứ nuôi thập cẩm vậy con lành không sao chứ gặp con dữ chúng nó đánh nhau hỏng hết chim bác ạ. Chòe và Chào Mào bác không nên cho nhốt vào, đã có 1 thành viên kê chòe và chào mào vào và chú chào mào đó tơi bời hoa lá rồi đó. Đây là ý kiến của em, có gì không phải các bác bỏ quá cho em :a01::a01::a01:

BuiQuangTuan

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình rất cám ơn AE đã cho mình những đóng góp chân thành. Mình muốn thông báo với AE tình hình của bầy chim như sau:

Chòe Lửa khởi nghĩa thắng lợi: Chỉ sau 3 ngày bị trù dập + đói (do bị tranh giành thức ăn). Đến ngày thứ 4 chú chòe lửa đã nổi dậy khởi nghĩa. Khi mình đổ sâu vào máng, chú bay lên giành và xệ cánh xòe đuôi hiên ngang đứng chắn ngang cái máng, em Chào Mào nào bay vô ăn là chú chống trả quyết liệt - cũng may là giành chiến thắng. Bây giờ đã có tiếng nói trong bầy, là chú chim ăn đầu tin khi có sâu và khi nào ăn no (tầm 4-5 con supper worm) thì mới nhường chỗ cho mấy bạn chào mào. Đã hót sổng + sàng cầu + dập đuôi -> làm mình rất chi là sung sướng.

Bầy Chào Mào tuyển được 'sếp': con chào mào Huế to nhất bầy nhưng ko được làm sếp - nhưng đã chấp nhận cho con cafe sữa 'dzỏmm' xưng trùm. Mình tìm hiều ra nguyên nhân mà chú Huế bị đập tả tơi là do cả gan 'cướp nghệ của sếp', nó bắt cặp với con chào mào mái mà con Bà Rịa thích -> bị đập bầm dập. Bi giờ nó nhường con nghệ đó cho con Bà Rịa, cặp với con mái 'xấu hoắc' nên mọi chuyện đã êm thắm.

Kết luận: tình hình là cái 'quần thể' của mình đã đi vào nề nếp, nhưng vẫn bực một chút tại vì con Bà Rịa xưng trùm nên nó hót nhiều nhất; còn mấy con trống khác chỉ lí nhí trong mồm thôi - chán thât!

Vài dòng báo cáo. Thank AE quan tâm!

Chỉnh sửa lần cuối:

duyquang.boy85

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Chào bác BuiQuangTuan. Bác nuôi cm theo bầy như vậy thì chỉ có con thủ lĩnh hót là đúng rồi,nhưng con khác hót để thủ lĩnh nó bửa cho bầm dập à. Theo tôi thì bác nên kiếm 1 cm trống nữa về nuôi tách biệt với bầy đó thì có thể nhưng con kia sẽ hót đó. Chúc bác thành công.

nammon0401

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nếu nhà bác có khoảng không rộng rãi, bác có thể đầu tư 1 cái aviary để nuôi, cái đó cũng hay. Nhưng có 1 điều là nên bắt liền 1 lứa rồi về nuôi như vậy không sợ chúng nó đánh nhau, bác mua mỗi chú 1 nơi rồi về nhốt vào kiểu gì cũng gây ra chiến tranh, em đã gặp phải tình trạng tương tự và giờ đang phải vực 1 em như thế, vào bị cả lũ đuổi đánh cho không còn 1 sợi lông đuôi. Chào Mào hay loài chim nào cũng vậy, cũng muốn làm thủ lĩnh nhất là những chú chân đã có sừng thì không phải bàn. Bác nên bắt liền 1 đàn chim bổi về nuôi sau 1 thời gian thấy chú nào triển vọng thì tách ra nuôi riêng, như vậy vừa thỏa mãn nhu cầu là trong aviary lúc nào cũng có 1 đàn bay vui cửa vui nhà vừa có chim chơi.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Hi Bạn..
cách nuôi của bạn hơi dã man và tàn bạo...thật sự đấy.
Chả ai đi ghép chung Chào Mào với Chòe Lửa cả.....
Cộng thêm chym nhiều vùng thì oánh nhau tơi tả là bình thường.
Đúng ra bạn nên tách Chú Huế và Chú Bà Rịa ra ngay sau 2 ngày nuôi chung.
Lồng của bạn Diện tích quá nhỏ nên việc thể hiện đẳng cấp của chú Bà Rịa chỉ là nhất thời.
Vì nếu lồng nuôi lớn gấp 3 lần trỏ lên thì các chú khác có điều kiện ăn uống tử tế thì việc " Hồi Phục Nhân Phẩm" sẽ OK và thời gian sau sẽ có màn Tranh Tài Cao Thấp để độc bá võ lâm.
CHiều nay, mình cũng lôi một ông Chiến đấu gan dạ nhất lồng sau khi nhốt chung 06 chú một lồng lớn...
Vì thấy mấy ngày qua chú ta tả xung hữu đột quần hùng ác quá
Chỉ cú máu là nuôi chú ý hơn một năm thì chú ta chả có cái gì hay ho cả, ngoài đòn dài, mào tạm được, tách cũng tạm, yếm cũng tạm....hót cũng tạm...
Nhưng 05 chú kia thì mỗi chú lại có một nét riêng rất hay.
Vậy mà khi nhốt vào lồng cũ của chú ta xong thì lại đứng im ru như Chuột Dính nước.
Cú thế không biết...
Chia sẽ với bạn đôi dòng.:a15:

NCH-QN

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nói như bạn duyquang rất đúng, nếu được bạn có thể nuôi thêm một vài con (Chào Mào) nhốt lồng riêng treo cách đó một khoản xa. Những con nuôi riêng hót thì những con trong lồng đáp trả khi đó chúng không để ý những con ở chung nữa.
Mình để ý thấy Chào Mào thường hay chú ý những giọng hót khác đang ở xa vọng lại lắm.
Bạn hãy thử xem sao.

Chitxixon

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói như bạn duyquang rất đúng, nếu được bạn có thể nuôi thêm một vài con (chào mào) nhốt lồng riêng treo cách đó một khoản xa. Những con nuôi riêng hót thì những con trong lồng đáp trả khi đó chúng không để ý những con ở chung nữa.
Mình để ý thấy chào mào thường hay chú ý những giọng hót khác đang ở xa vọng lại lắm.
Bạn hãy thử xem sao.
Bạn nói chính xác
CM rất thích đáp trả tiếng hót nơi xa vọng đến
thậm chí còn ré hay chéc nữa....

hoangnguyen_1712

Thành viên tích cực
SVC$
0
Việc nuôi chung như vậy nhìn thì cũng hay nhưng thật khó để đánh giá hết khả năng của từng chú. Tuy nhiên bạn muốn nuôi chung như vậy thì phài làm lôngg2 lớn cỡ 2x4x4 và làm dưới mặt đất để có thể trồng cây vào tạo khung cảnh giống như ngoài thiên nhiên một chút cho những chú chim có không gian thoải maíi ko bịo ngột ngạt và có những chú yếu lữa hơn thì chúng cũng có nơi tránh mặt những chú kia tránh dec tình trạng đá lộn lẫn nhau. Vài lời góp ý cùng bạn :a01: :a01: :a01:

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom