Guest viewing is limited

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Mình thích các cuộc thi ban tổ chức không được tham gia dưới mọi hình thức nào, như thế nó mới công tâm.

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Mỗi lần thi mỗi lần khó các bạn ah, ban tổ chức lúc nào cũng làm việc hết sức đê mong đem lại sân chơi bổ ích cho các bạn, tất nhiên, ,mỗi người mỗi ý, giao lưu nghề chơi là chính mà các bạn.

Duy coi thi chim rất nhiều nơi và nhiều lần nhưng lần nào ban tổ chức cũng bị dèm pha dữ dội, hic, không bao giờ tránh khỏi cả, ăn giải gì trong này chứ, tổ chức cho anh em giao lưu và động viên khuyến khích mọi người chơi chim tốt hơn là chính mà. :a44:

Về vấn đề ban tổ chức đem chim dự thi, thật sự mà nói thì thi chim rất công bằng cho mọi người, trực tiếp cho tất cả mọi người cùng xem và thưởng thức, dưới hàng nghìn con mắt đổ dồn về phía lồng chim, ban giám khảo có chim đi thi cũng khó mà quyết định giải thưởng con chim của họ các bạn ah. Theo Duy thì những con chim có giải thì thực sự con chim đó có duyên đạt giải, thật con chim vừa mới giải nhất và thi lần sau mà lại giải nhất thì :a25: chưa thấy :a33: , topten lại thì thấy nhiều, hiiiiii, quan tâm kỹ các con chim giải nhất miền bắc, giải thi chất lượng cao nhất Việt Nam sẽ thấy rõ.

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
Tôi nói thế này các bác đừng có buồn nhá,chơi chim quan trọng không phải nhất thiết là con chim phải ở vùng đó là chim hay,nếu các bác cứ cho rằng chim TM hay SK là hay thì tôi bảo đảm với các bác mà có suy nghĩ như thế thì chim cò ở nơi các bác đánh sẽ thế nào............?Liệu rằng các bác bảo đảm chú chim ở vùng đó là chất lượng và cao thủ k?Nếu bác nào dám bảo chim vùng đó hay tôi sẽ chứng minh cho bác đó 3 cặp chim ở 3 vùng gần TM SK mà các bác có thể thu phục được tôi sẽ mua ngay,trong tất cả các chuyến đi đánh là 1m hay có bạn bè đi cùng thì công nhận chim vùng QN giọng rất hay,tuy nhiên có những vùng mà tướng tá chim rất đẹp và giọng ra rất gắt mà các bác dám nói chính xác vùng nào tôi làm"con"của các bác.Trong cuộc thi nào cũng vậy thôi,con chim hay phải do cách người chủ chăm sóc và tuyển chọn ra chứ k phải bản thân con chim đó thi là có giải,nên các bác tung hô TM SK nhiều vào và bỏ cả đống ra nên xem lại
Chút đôi lời

duyhoian

Thành viên cống hiến
SVC$
0
Tôi nói thế này các bác đừng có buồn nhá,chơi chim quan trọng không phải nhất thiết là con chim phải ở vùng đó là chim hay,nếu các bác cứ cho rằng chim TM hay SK là hay thì tôi bảo đảm với các bác mà có suy nghĩ như thế thì chim cò ở nơi các bác đánh sẽ thế nào............?Liệu rằng các bác bảo đảm chú chim ở vùng đó là chất lượng và cao thủ k?Nếu bác nào dám bảo chim vùng đó hay tôi sẽ chứng minh cho bác đó 3 cặp chim ở 3 vùng gần TM SK mà các bác có thể thu phục được tôi sẽ mua ngay,trong tất cả các chuyến đi đánh là 1m hay có bạn bè đi cùng thì công nhận chim vùng QN giọng rất hay,tuy nhiên có những vùng mà tướng tá chim rất đẹp và giọng ra rất gắt mà các bác dám nói chính xác vùng nào tôi làm"con"của các bác.Trong cuộc thi nào cũng vậy thôi,con chim hay phải do cách người chủ chăm sóc và tuyển chọn ra chứ k phải bản thân con chim đó thi là có giải,nên các bác tung hô TM SK nhiều vào và bỏ cả đống ra nên xem lại
Chút đôi lời

Bạn cứ quay clip lên mạng đi là có câu trả lời chính xác chim quảng nam vùng nào liền, anh em cao thủ trên diễn đàn này rất nhiều.

Thế Duy đổi chim đấu lấy chim giọng nha vì Duy không biết chơi chim đấu mà thích chim giọng hay và giọng dài, chủ yếu giọng càng dài càng tốt, hình dáng không cần biết, hiiii:a44:, có chim quay clip giọng anh em thưởng thức nha.

Bạn nào thích chơi chim để đi thi lấy giải thì cứ việc thi, anh em nào chơi giọng hay thì cứ việc nuôi thưởng thức. :a44:

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Bạn mở chủ đề này có lẽ hơi cay cú vì lí do nào đó.
Nhờ cái duyên, mình tuy ở Hà Nội nhưng nắm khá rõ về cuộc thi này xin có vài lời đánh giá tổng quan về cuộc thi Đà Nẵng lần I:
- Về giám khảo thì chỉ có một người của ĐN còn lại là từ Bình Định, Hội An, Huế... Và theo quan sát của mình từ đầu đến cuối cuộc thi các trọng tài rất công bằng, mỗi khi chọn một con chim vào vòng trong hầu hết được khán giả cổ vũ nhiệt tình giống như đi xem bóng đá mà có bàn thắng.
-Ban tổ chức cuộc thi đều không có chim dự thi, mình đã có kiểm chứng bằng cách riêng về vấn đề này. Cũngvif thế mà nhiều con chim hay thuộc sở hữu của họ không tham dự. Như thế cũng được xem là tinh binh ĐN nhiều chú không ra trận. Ví dụ như con Mặt Quỷ, con Liên Xô...
-Hầu hết các cuộc thi chim Huế đều giành giải theo hiểu biết của mình. Hà Nội ( kể cả Hà Đông) và Hải Phòng thi bảy lần rồi thì lần đầu ở Hà Nội con Yếm Lam của mình là chim Trung Mang giành giải nhất, thi Hà Nội lần ba là chim Bắc đoạt giải nhất, năm lần còn lại cộng với lần thi ở ĐN và lần thi ở Bình Định đều là chim Huế vô địch. Như thế đủ thấy chim Huế "mạnh" ra sao.
Bản thân mình có con Yêm Lam giải nhất nhưng sau đó ở nhà vẫn bị con chim Huế già (chỉ vào tốp 30 thi Hà Đông lần I) áp đảo.
-Chim Huế nói chung nước chơi và chất giọng được đánh giá cao hơn cả, nó chỉ thua duy nhất chim Trung Mang ở tốc độ và không có tiếng wou chiu.
Chim Trung mang nhìn chung không hót lâu, ngay ở nhà đa số anh em chơi chim đều nhận định chỉ chơi tốt khoảng 1 giờ con chim Huế và chim Bắc có thể chơi 3 đên 5 giờ liên tục.
Thực tế không người nào dám khẳng định chắc chắn chim của họ có thể giành giải nhất. Nhưng chơi chim Trung Mang thì là khá mới ( khoảng 4 đến 5 năm) và nếu nuôi nhiều 5 , 7 hoặc 20 con chúng đấu và hót đuổi rất ấn tượng. Chim Trung Mang cũng không có nhiều cho nên càng đẩy giá lên.
Nuôi Trung Mang để nghe hót không vất vả như chim đi thi vì có rảnh cũng chỉ chăm hai con là mệt rồi.
Những con chim Huế được giải cao đa số bán không dưới 30 triệu cho nên nói chim Trung Mang đắt cũng không hoàn toàn chính xác.
Dựa vào hiểu biết của cá nhân mình, mạn phép đưa ra vài nhận định như vậy. Mong các bạn đóng góp thêm ý kiến.
Chào thân ái

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Nghe bạn trình bày quan điểm mình thấy rất hay, mình cũng có 2 em TM, để nhà hót nghe rất hay tuy nhiên đem ra trường chơi không được lâu lắm. Chim Huế chơi bền chim hơi, có thể chơi lâu nhưng mình lại thấy chim Bắc ra trường chơi cũng khá hay, có lực, nước chơi rất thị uy đặc biệt mồm to, hay ché, lấn áp nên nhìn sướng mắt. Còn về giọng chim Bắc thì thực sự chưa được hay lắm, mình đang tìm kiếm xem có em Bắc nào to củ, giọng hay đây mà chưa tìm thấy. Ra trường chủ yếu là những em nước chơi hay, chơi bền nhưng nói thật giọng chưa ổn lắm

Lộc 2010

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nghe bạn trình bày quan điểm mình thấy rất hay, mình cũng có 2 em TM, để nhà hót nghe rất hay tuy nhiên đem ra trường chơi không được lâu lắm. Chim Huế chơi bền chim hơi, có thể chơi lâu nhưng mình lại thấy chim Bắc ra trường chơi cũng khá hay, có lực, nước chơi rất thị uy đặc biệt mồm to, hay ché, lấn áp nên nhìn sướng mắt. Còn về giọng chim Bắc thì thực sự chưa được hay lắm, mình đang tìm kiếm xem có em Bắc nào to củ, giọng hay đây mà chưa tìm thấy. Ra trường chủ yếu là những em nước chơi hay, chơi bền nhưng nói thật giọng chưa ổn lắm

Thực tế thì ngay tại Hà Nội cũng không có nhiều người chơi chim Bắc cho nên so về tỷ lệ chim Huế nhiều hơn đương nhiên sẽ nhiều chim hay hơn. Chim Bắc nhìn chung to con, bóng bộ đẹp. Trong khoảng hơn chục năm mình chơi Chào Mào thì con chim có chất giọng hay nhất mình từng gặp cũng là chim Bắc.
Gần đây chim Bắc bán khá chạy. Cách đây khoảng một tháng mình tới một vựa Chào Mào có cả vạn con, mình chọn được 13 con mà vừa rồi quay lại họ bán chỉ còn khoảng chục con mới thấy sức tiêu thụ bây giờ là khủng khiếp.
Mình cũng mò mẫm nhiều: Hà Nội, Huế, Đà Nẵng, Hội An, Bình Định, Đà Lạt nhưng tìm một con chim ưng ý bây giờ cực khó.
Nói chung ở đâu cũng có chim hay, vấn đề là mình có duyên không thôi.

duc_dn1210

"Đam mê và đam mê"
SVC$
0
wa hay,chưa lúc nào đc nge câu nói hay tử 1 fan hâm mộ như vậy,phải công nhân a Lôc nói chuẩn 100% cho nên m k dám bàn cãi j thêm,chim huế thì nước chơi bền và đậm chất,khôn phải ai cũng có thể gầy dựng lên những chú chim mang đi thi để mọi người công nhận,nên nói j đi chăng nữa m cũng đã và từng như thế.Ngoài tròi rất hay về đến nhà sau khi xong lông thì k 1 tiếng kêu hay hót,cuộc thi vừa qua có thể nói con Mặt Quỉ do a Thành ở Thanh Khê không mang đi thi bởi lẽ "chim tặc" quá nhiều,công nhận e đó rất hay và có những chú CM khác cũng rất hay do 1 phần nào đó không tham gia cuộc thi đc.
Rất tiếc cho những chú chim đó

dovankhoi.info

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thực ra giọng chim Bắc chỉ ngắn thôi, chứ giọng của nó cực hay, nghe rất vọng, rõ ràng và có chiều sâu!!!!

1vanchuong

Hội chào mào Quảng Nam - Đà Nẵng
SVC$
0
bàn đi bàn lại,chủ yếu tranh giành chim của mỗi vùng,mỗi người có một sơ thích chơi,hy vọng các anh em có 1 sân chơi lành mạnh bổ ích được giao lưu học hỏi,ko được ganh tị .... Hy vọng chim Chào Mào việt nam phát triển mạnh trong thời gian tới.
Thân chào.
Mr.trung mang:a15::a15::a15::a15:

naem01

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
theo em chim cm đem đi thi muốn đoạt giải phải có duyên, cái quan trọng nhất là phải cho chim đấu với tất cả các dòng chim cm các vùng, Chứ các anh chơi chim cm đặc trưng từng vùng( do sợ bị lai giọng), khi ra trường thi gặp những giọng hót chim vùng khác lạ, đôi lúc bị khớp. Khánh hòa quê em thì chẳng quang trọng chim cm vùng nào cả, từ chim miền bắc, trung, tây nguyên đều không phân biệt, miễn sao ra trường chim chơi bền+ ché tốt là OK. Còn về giá trị 1 con chim bổi mới về cũng đều như nhau( chim miền bắc = chim miền trung= chim tây nguên) Do quê em không có nhập chim miền nam về nên em không biết giá hihi. Chúc anh em vui vẻ và may mắn, thân. à anh em ai đã từng sở hữu chim Chào Mào( Hòn Hèo) quê em, giống này có tướng nhỏ, đòn dài, lông hơi bạc, chân đen bóng giọng hót thì trong và to rất là hay

Leo25788

"Đơn Độc Một Mình"
SVC$
0
Thực tế thì ngay tại Hà Nội cũng không có nhiều người chơi chim Bắc cho nên so về tỷ lệ chim Huế nhiều hơn đương nhiên sẽ nhiều chim hay hơn. Chim Bắc nhìn chung to con, bóng bộ đẹp. Trong khoảng hơn chục năm mình chơi chào mào thì con chim có chất giọng hay nhất mình từng gặp cũng là chim Bắc.
Gần đây chim Bắc bán khá chạy. Cách đây khoảng một tháng mình tới một vựa chào mào có cả vạn con, mình chọn được 13 con mà vừa rồi quay lại họ bán chỉ còn khoảng chục con mới thấy sức tiêu thụ bây giờ là khủng khiếp.
Mình cũng mò mẫm nhiều: Hà Nội, Huế, Đà Nẵng, Hội An, Bình Định, Đà Lạt nhưng tìm một con chim ưng ý bây giờ cực khó.
Nói chung ở đâu cũng có chim hay, vấn đề là mình có duyên không thôi.
em nghe chim bắc giọng chuông rất là hay,anh có con nào post lên cho em xem một lần được không

quyền vương chào mào

Thành viên mới
SVC$
0
Cái này thì e đồng ý ko có ý kiến gì luôn bác àh. không gian để thi chim quá chật hẹp, ko có chỗ khoanh vùng chim chưa thi, chim thi xong vòng ( đã qua vòng ), chim loại vòng 1 thì khoanh ra 1 bên hay trả lại cho khổ chủ .... , chứ e chưa thi mà cứ sổ rầm rầm, éc ché .... ở bên ngoài, mấy e bên trong nge éc cũng éc theo thế là vào vòng trong, nhưng đến tầm 10h trưa thì còn hơi đâu mà éc nữa ( vì đã éc lúc sớm ...:a09: ) thành thử các bác tổ chức nên khoanh vùng thật xa, và có không gian yên tĩnh cho các chú chim đang thi. Còn về việc chấm điểm thì ôi giời, nói cả ngày cũng ko hết luôn, 15 hay 20 phút làm sao để đánh giá đc 1 con chim chào mào hay hoặc giở, và 1 vòng là 14 tên bắt buộc phải chọn ra 6 tên. Chính cái đó là sai lầm lớn nhất. Có vòng toàn những e già mùa cứng cựa, thi phải loại ra 8 em, có vòng toàn tơ lên, chưa vững, thế mà cũng phải vắt óc ra để chọn 6 tên. Thế những e già mua bị loại có phải là tiếc ko. Chừng đấy thôi cũng đã thấy là sơ suất của ban tổ chức rồi. Mong các ae cố gắng đóng góp ý kiến, rút kinh nghiệm cho lần thi sau, và mong là những lần sau sẽ ko còn xảy ra cảnh bất bình hoặc bỏ về ( chim chưa thi mà thấy chấm điểm .... cũng bỏ thi luôn ). Chúc những cuộc thi sau sẽ diễn ra thành công và tốt đẹp.
Thân.
bạn ơi, mình thấy Đà Nẵng tổ chức tổ chức hội thi Chào Mào như vậy là tốt lắm rồi. Còn bác nói việc chấm điểm của BGK không công bằng là không đúng. Bất cứ cuộc thi nào, nhà vô địch lên ngôi cũng khẳng định được đẳng cấp và gặp ít nhiều may mắn. Mình xin đưa ra một ví dụ trong bóng đá. Vào vòng bán kết có 4 đội: Tây Ban Nha gặp Braxin (1) còn Hy Lạp gặp Paragoay (2). Vậy thì trận chung kết sẽ là đội thắng ở cặp 1 và cặp 2. Giả dụ như Braxin bị loại thì đó cũng không phải là oan do sai sót của ban tổ chức mà là vì họ thua trận bởi Tây Ban Nha, đội mạnh hơn, thứ hai họ kém may mắn khi phải đụng phải Tây Ban Nha chứ không phải Hy Lạp hay Paragoay. Còn Paragoay sau khi đánh bại Hy Lạp ngang nhiên có mặt tại trận chung kết đó là do một mặt họ đã thể hiện được đẳng cấp ở vòng loại, thứ hai họ gặp may mắn khi không phải những đối thủ mạnh như Tây Ban Nha hay Braxin ở bán kết. Cuộc thi chào mào cũng vậy, người thắng là người sở hữu chú chào mào đẳng cấp và gặp may mắn trong những lần bốc thăm vòng loại.:a31:

Mr_Tran

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
nói chung trong các cuộc thi các bạn ko nên phê phán trọng tài . thực ra họ là những người ăn cơm nhà vác tù và hàng tổng

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom