Guest viewing is limited

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào cả nhà.
Trước đây mình chỉ đam mê chơi game nhưng ko hiểu tại sao mình lại có cái ý nghĩ chơi chim cảnh.Và đam mê nổi lên,từ đó mình thích nuôi chim từ đó.Chú chim đầu tiên mà mình nuôi là 1 em sáo nâu(bởi vì mới chơi bít loài sáo ,trung thành và bít nói) nuôi dc 1 thời gian mình lang thang tren mạng và thích thêm 1 em cưỡng nữa.Thời gian qua đi,mình tìm thấy diễn đàn svcvietnam và sở thích lại dc tăng thêm khi mình nuôi thêm 2 em khuyên, thời gian thấm thót qua dc gần 5 tháng cả 2 em đều dc tập tẹ líu nhưng mình chưa nhận thấy dc sự đam mê thật sự . Hồi trước mình có cái ý nghĩ là loài chim Chào Mào chẳng hay tẹo nào vì màu nâu trên lưng khá tẻ nhạt,và dọng hót không dc luyến láy.Nhưng thục sự mình đã nhầm, bây giờ mới thấy loài chào mào rất đáng yêu nhất là ở cái mình ko thích đó là màu nâu.Màu lông chào mào mình thấy thật hài hoà nhìn xa thì mình thấy chào mào là đẹp nhất,Từ đầu đến đuôi đều toát lên dc cái đẹp riêng.Và thế là mình bảo thàng bạn mua hộ 1 em chào mào để chăm sóc.May mắn đã đến khi mình mua dc 1 em chào mào 3 năm tuổi lồng(tù trung thân từ bé) mang về dc 1 tuần thì mình thấy máy thằng chào mào ở ngoài dám đứng hót đấu với em của mình,và cái ý định bẫy chào mào nảy ra ngay trong đầu mình. mua ngay cái bẫy 40k về cho em chào mào lên cây.Mình tưởng bẫy chào mào dề như bẫy khuyên nhưng không phải.Nếu ko có 1 em mồi cẩn thận thì chỉ có số 0.Nghịch dại 1 tuần đày nắng bẫy chào mào nhưng ko dc em nào, nản lòng mình ko bẫy nữa lên svcvietnam để học hỏi thì đã bít thêm 1 tí để làm sao bẫy hiệu quả.Tuần thứ 3 ngày chủ nhật đã đến,Sáng mang em ấy đi bẫy nhưng chúa ơi 1 con chim lạ(hình như theo chỗ mình gọi là chim Bà Nà,Loại chim to =chào mào nhưng mỏ sắc như diều hâu) bây đến và đậu trên lục.Và điều gì đến cũng phải đến nó lao thẳng vào và phập.Mỏ nó sắc quá lên lúc mình gỡ đã bị nó chơi cho phát chảy máu tay. treo lục lên đợi tiếp nhưng không có kết quả lên mình đành về . Trưa hôm đó mình mang lục ra vị trí khác cao hơn và thoáng hơn, và trèo lên cây vải ngồi dình và hát:a05: em chào mào mình hót gọi và cái gì kia 1 em khác đến nhảy nhảy rồi lao vào đá ,gần 5 phút sau mới sập bẫy, niềm vui không tả dc khi dành chiến công đầu tiên mình nhảy ngay từ trên cành vải xuống(độ cao khoảng 2m5) quên cả đau mình chạy ra ngay và chiêm ngưỡng em chào mào bổi.Thu lục ra về cho em mồi về nghỉ nhưng ko hiểu tại sao em chào mào bổi kia đang nhiên lăn đùng ra chết tất nhiên ko phải là do đói dc lúc mình mang nước vào thì vẫn đứng cầu dc , mình chạy ra mang cho miếng cà chua+cám để ăn thì vào đã lằm dưới sàn rồi:a17: mình không tiếc thời gian mình bỏ ra nhưng mình thương chú chào mào kia quá:a17: nếu mình không bẫy chú ấy thì có bị chết như thế này không? chính mình đã cướp đi mạng sống của chú ấy:a17:.Buồn quá nhưng thôi đành chịu có lẽ lần sau sẽ cẩn thận hơn.mình chôn chú ấy ở góc vườn và sẽ mãi nhớ đến kỉ niệm lần đầu tiên này..................

Lam cuty

Chào Mào Capital
SVC$
0
Chào Peter

Đúng là bẫy được 1 chú chim thì cảm giác vui sướng rất khó diễn tả, chú CM mà bạn bẫy được rồi chết có khả năng là chú đó cắn lưỡi tự tử đấy, mình cũng mới bẫy được 2 chú CM ngay tại nhà, khi bắt chú ta từ lồng bẫy sang lồng nuôi cũng thấy nằm im giả chết,nhung sau đố thì bay nhảy lung tung luôn, đến hôm nay được 3 ngày rồi mọi việc vẫn ok.
Bạn có thể tham khảo tại đây: http://svcvietnam.vn/forum/showthread.php?t=15834

kinghappy

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Thôi đừng buồn và tiếc nuối chi nữa dễ làm mình nản chí rồi bỏ luôn cái thú đam mê bất tận của tất những ai mê chim Chào Mào đó là đi bẫy đó bác ah. Cái gì đến rồi cũng đến và cái gì đi rồi cũng sẽ đi thôi đúng không bác. Biết đâu nếu nó không chết trong tay bác thì nó sẽ bị bắn chết, chim ăn mồi ăn thịt,....Đằng này chết trong tay bác còn được bác iu thương, lo lắng....chôn cất đàng quàng tử tế. Thế thì còn gì sung sướng và mãn nguyện hơn cho " vong linh " bé bỏng của em nó nữa đúng không bác. Chúc bác sẽ sớm tìm được lại niềm vui đích thực và trọn vẹn trong niềm đam mê nuôi và bẫy chim chào mào.Thân!

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
cảm ơn hai bác dã có lời an ủi.thôi đành tiếc thương cho em nó ma thôi lần sau sẽ cẩn thận hơn không để xảy ra trường hợp đáng tiếc này nữa!

cafesaid

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Hix bác làm mình nhớ đến cái kỷ niệm lần đầu tiên cái thằng như mình thật sự học cách chơi chim và bước vào con đường nghệ thuật này ngày đầu cũng tập tành với chú Chào Mào bổi mua 50k ở gần nhà có lẽ tròi đãi kẻ khù khờ nên con mình mua về nó đạng người và siêng hót kinh khủng đưa tay đút là ăn thế nhưng cái tình bất cẩn của mình đã làm xảy mất 1 con chim hay lúc đó mình tiếc và buồn biết mấy, lần lừa ra tiệm mong kiếm lại đc 1 con như vậy nhưng có lẽ may mắn ko đến 2 lần nên những con sau thật sự quá kém mình thấy chán thật và muốn như buông tay thì mình thấy choè lửa cũng hay hay nên chuyển qua nuôi thử rồi yêu luôn cái loài chim này khi nào ko hay, cũng là dân bắt đầu học chơi chim mình nên số tiền ngu bỏ ra cũng ko phải là ít lần lừa mãi mình cũng tìm và nuôi đcc 2 con lửa hót hay và có nhiều kỷ niệm với mình, thế nhưng trong giai đoạn thi mình ko có thời gian chăm sóc và 1 e trong 2 e mình thương nhất ra đi buồn vô hạn, giờ còn duy lại 1 em có lúc chú ta xổng chuồng tưởng mất ấy thê mà lại bắt đc( chắc có duyên) rồi có lúc mình lại quên để chú đói 2 3 ngày mà chú ta vẫng kiên cường hót đc mình lại càng thương thêm chú chim, rồi lúc chú ta bị đau chân đứng ko vững té xuống đáy lồng nhưng cũng cố sức bay lên lại lúc đó mình thấy thương vô cùng, hôm nay vừa đúng 1 năm mình chập chững chơi chim nhớ lại kỷ niệm mà vui buồn lận lộn, ko gì bằn sáng đc nghe e nó hót thấy no tung tăng trong lồng, và có lẽ cũng có cái duyên cái nợ khi giờ đây nhà mình lại có thêm 1 chú chào mào mình rất ưng ý với e bổi này tuy hơi nhát nhưng hót suốt ngày, có lẽ đó là may mắn thứ 2 cho mình trong cái môn này, nuôi chim với mình ko còn đơn thuần như để tiêu khiển mà mình có cảm giác như chăm lo cho người bạn tri kỷ của mình.(( tí cảm nghĩ của e có gì mấy bác bỏ qua nha))

Peter

Thành viên tích cực
SVC$
0
đúng là nuôi mấy em cưng này tình cảm mình dành cho mấy em đó không tả dc (có khi là nhiều hơn tình yêu cho người ấy đấy nhỉ:a05:)nhưng mà mình yêu mấy em cưng của mình thật.Nói nhỏ nhé mình đã cầm dao phi,ném gần chết kon mèo bởi vì nhảy lên vồ em cưng của mình:a18:.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom