Guest viewing is limited

bao_tung

Thành viên mới
SVC$
0
Chào tất cả anh em , sau bao nhiêu năm làm việc , bây giờ mới được thỏa mãn niềm đam mê , đó là thú nuôi chim . Dù biết rằng chơi chim bắt đầu từ số 0 , nhưng đam mê là khó bỏ , nay mong những anh em đi trước tư vấn cho 1 số hiểu biết .
1/Bắt đầu nuôi chim thì nên nuôi loại chim nào ?
2/Nên nuôi loại bổi thuần chuyền hay non .
3/Nên nuôi hót hay đá ( mình thích hót đấu )
Cám ơn anh em cùng chia sẽ .

thienthe_na

"Ngửa mặt nhìn trời nghe chim hót"
SVC$
0
Ðề: Niềm đam mê bắt đầu từ số 0

Theo mình nếu bạn mới bắt đầu thì nên
1. Bắt đầu từ nuôi khướu vì nó dễ nuôi mau thuần, không kén thức ăn, ít bị bệnh.
2. NÊN NUÔI TỪ BỔI rẻ tiền trong quá trình nuôi để rút kinh ngiệm,
3. Đã chơi chim thỉ phải có tiếng hót.
Ngoài ra bạn có thể chăm thêm vài em Chào Mào bổi để tìm hiểu và học hỏi kinh nghiêm. CM cũng dễ nuôi nhưng để có được một em ưng ý thì đòi hỏi người chơi phải chịu khó và có kinh nghiệm. Bạn nuôi bổi vừa rẻ vừa rút được kinh nghiệm trong khi chăm sóc. còn nếu mua đã thuần của các cao thủ nếu về chăm sóc không đúng và chưa có kinh nghiệm chim sẽ xuống. Khi đã xuống thì rất vất vả mới vực lại được. Nếu sau một thời gian không vừa ý thì thả cũng đỡ xót tèn khi đó cũng có ít nhiều kinh nghiệm cho bản thân rùi.

bao_tung

Thành viên mới
SVC$
0
Ðề: Niềm đam mê bắt đầu từ số 0

Theo mình nếu bạn mới bắt đầu thì nên
1. Bắt đầu từ nuôi khướu vì nó dễ nuôi mau thuần, không kén thức ăn, ít bị bệnh.
2. NÊN NUÔI TỪ BỔI rẻ tiền trong quá trình nuôi để rút kinh ngiệm,
3. Đã chơi chim thỉ phải có tiếng hót.
Ngoài ra bạn có thể chăm thêm vài em chào mào bổi để tìm hiểu và học hỏi kinh nghiêm. CM cũng dễ nuôi nhưng để có được một em ưng ý thì đòi hỏi người chơi phải chịu khó và có kinh nghiệm. Bạn nuôi bổi vừa rẻ vừa rút được kinh nghiệm trong khi chăm sóc. còn nếu mua đã thuần của các cao thủ nếu về chăm sóc không đúng và chưa có kinh nghiệm chim sẽ xuống. Khi đã xuống thì rất vất vả mới vực lại được. Nếu sau một thời gian không vừa ý thì thả cũng đỡ xót tèn khi đó cũng có ít nhiều kinh nghiệm cho bản thân rùi.

Cám ơn bạn đã chia sẽ , mình rất thích mấy em chích chòe than , mỗi lần đi qua Tao đàn đều ghé lại ít phút để xem , cho nên lựa chon số 1 là chích chòe than . Nuôi bổi thì mua em đã ăn cám rồi về nuôi để học hỏi KN chắc tạm ok được 1 phần , chơi chim thì tiêu chí đầu tiên là kiên nhẫn .

CM_nui_pk

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Ðề: Niềm đam mê bắt đầu từ số 0 (giải đáp thắc mắc cho fans mới vào thú chơi CT)

hồi giờ mình chỉ nuôi CM vì thích giọng,dáng,nước chơi.CM dễ nuôi,dễ chăm,thức ăn đơn giản,ko cầu kỳ về mọi mặt:D.
Còn về than.Mới nuôi 1 con đc 1 tháng.Trước khi nuôi có tham khảo rùi.Than khó thuần lắm,và nghe nói là họ nhà cảm tử quân,toàn *** lồng,toác hết đầu,và hay sinh ra tật lộn...Nên mình phải chọn kỹ,đẹp là 1 phần nhưng chưa có kinh nghiệm phải chọn sao cho dễ nuôi nữa:D.
Còn bắt đầu thì tùy mỗi ng thôi.Đã nuôi phải thích,và đã biế thích loại gì rồi.Khi thích đam mê thì tìm hiểu thì bắt đâu từ loại chim mình thích cũng đc dù cho nó khó:D.Học hỏi nhiều

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
Ðề: Niềm đam mê bắt đầu từ số 0 (giải đáp thắc mắc cho fans mới vào thú chơi CT)

...bắt đầu nuôi chim, nuôi khướu và sáo...mua loại bổi cho rẻ tiền ...để thực tập và nghiên cứu...nếu có rủi ro...mất mát không nhiều

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0

bắt đầu từ chim gì mà mình thích,nên nuôi chim con hoặc chim đã thuần.......

thiennhan789

Thành viên diễn đàn
SVC$
0

Than ko dễ nuôi nhưng cũng ko phải là quá khó ! chịu khó tìm tòi các bài trên diễn đàn và lòng kiên nhẫn thì bạn sẽ sớm có được con chòe ưng ý !
thuần Than ko khó như mọi người vẫn nói, nó sẽ nhảy, nhưng mà từ từ rồi sẽ ít lại ! hiện nay mình đang nuôi 1 dàn 8 con, 5c là Than ! 4 là Than con và 1 Than rừng ! về mặt nết thì hơi bùn 1 chút xíu là 2 con Trống có tật lộn mèo ! nhưng ít, chỉ khi nào thò tay bắt nó thì nó mới lộn mèo thui !
Than rừng ! bạn phải chú ý đến nó thường xuyên, nó rất dễ bệnh, nếu bạn ko biết để mà cho thuốc thì no sẽ sớm ngủm củ tỏi ! mình từng bị 1 con như thế ! rất khôn, 3 ngày thuần rồi nhưng mà lại bị phổi rất nặng nên em nó đã ra đi vào 1 buổi sáng ! mình đem chôn dưới gốc dương gần nhà !
khi bạn đã chọn 1 giống chim, tốt nhất là bạn đừng nghe bất cứ ai nói gì cả ! hãy chọn theo ý mình thích ! khả năng túi tiền của bạn !
VD : Lồng nuôi Than thì quân bình giá từ 200 đến 500k là cao nhứt, nhưng Lữa thì từ 500k đến 1tr !
sau đó là thức ăn, bạn có thể mua được Cào Cào, Sâu Dế ở đâu ? ( đồ tươi nhé ) rẽ hay mắc ? tốt hay ko tốt ? ( Cào Cào có chết nhiều ko ? còn tươi hay chết 1 phần thân thể ? Dế có thường bị thúi ở trong ruột ? nó sống được mấy ngày ? có thể để dành cho chim ăn bao lâu ?
tiếp theo sau đó là bạn xem xét đến thời gian mà bạn có ! bạn có thể rãnh mấy ngày 1 tuần để tắm cho tụi nó bao gồm luôn cả việc thay bố lồng, rữa cóng cho đồ ăn vào buổi Sáng Trưa và Chiều ! ( 1 ngày chỉ cần rữa cóng 1 lần, nếu cần thì 2 3 lần tùy bạn )
góc nuôi, vị trí nuôi và đặt tụi nó vào ban Đêm cũng rất quan trọng, nếu quá lạnh nó sẽ bệnh chết, nếu quá nóng cũng bệnh và die !
vị trí treo sao cho chim đừng quá hoảng loạn, tập trung vào việc hót thay vì nó tập trung vào việc nhảy và *** d89a62u vào lồng ( đối với Than Bổi Rừng ) còn với chim con thì thay vì nó tập trung vào việc lôn mèo !
cuối cùng ! kà xem cách chữa và phòng ngừa bệnh dịch và tật xấu của tụi nó ( lộn mèo, bệnh phổi, trúng gió, khan giọng )còn rất rất nhiều nữa, nhưng những điều chủ chốt là nhiều đây thui !
bên cạnh đó ! việc lựa trống mài chim con ccu4ng rất khó khăn, nhiều cửa hàng lừa ghạt rất kinh khủng, giá Than con có 200k mà về có khí nó hét 500k / 1c mà trống mái còn chưa biết được !

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom