Guest viewing is limited

Mystery

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Những thức ăn cấm kỵ đối với chó- Thức ăn nóng (vừa mới nấu xong), thức ăn lạnh (lấy từ tủ lạnh ra), đồ ăn cay, đồ ăn mặn, quá nhiều chất béo, đồ ăn ngọt, các đồ hun khói.

- Các loại cá nước ngọt. Chỉ nên cho ăn các loại cá biển đã nấu chín. Lý do là cá nước ngọt và cá biển sống có thể có trứng giun, sán dễ truyền bệnh cho chó

- Không nên cho chó ăn xương. Điều này có vẻ như trái với quan niệm xưa nay về chú chó luôn say sưa gặm cục xương, tuy nhiên, xương chính là tai họa đối với loài chó. Lý do đầu tiên là do chúng không thể tiêu hóa hấp thụ được. Thứ 2 là xương có thể gây nên chứng táo bón, tắc ruột … Đặc biệt nguy hiểm là các loại xương ống, nhất là những loại như xương gà, có thể vỡ ra thành những mảnh sắc nhọn chọc thủng ruột. Ngoài ra, gặm xương còn làm cho bộ răng chó chóng bị mòn, gẫy, vỡ

- Không nên cho chó ăn quá nhiều mì, các loại đậu, bánh mỳ trắng, khoai tây…

- Nhất quyết không được cho chó ăn các loại xúc xích, giò… bởi vì các loại thực phẩm này rất độc hại đối với chó. Chúng làm hỏng gan và có thể làm cho chó chết ngay trước khi trửơng thành

- Không được cho chó ăn các sản phẩm ngọt, nhất là các loại kẹo. Đồ ngọt làm mất đi sự ngon miệng và phá vỡ quá trình tiêu hóa. Ngoài ra chúng còn làm hỏng men răng và có ảnh hưởng xấu đến mắt (làm chảy nước mắt)

- Không được cho chó ăn thịt mỡ lợn, cừu, trứng gà sống;

- Trong thức ăn chó không nên cho các loại gia vị như ớt, sốt cà chua cay, hạt tiêu…;

- Không cho chó ăn các loại thực phẩm ôi thiu, quá hạn sử dụng.

Chế độ cho cún con ăn trong ngày

Dưới 2 tháng tuổi: cho ăn 6 lần/ ngày, mỗi lần cách nhau 3,5h

Từ 2 – 4 tháng: cho ăn 5 lần/ ngày, mỗi lần cách nhau 4 h.

Từ 4 – 6 tháng: cho ăn 4 lần/ ngày,

Từ 6 – 10 tháng: cho ăn 3 lần/ ngày,

Từ 10 tháng trở lên: cho ăn 2 lần/ ngày như đối với chó lớn.

tvmongmobile

Thành viên mới
SVC$
0
Bác @mystery cho mình hỏi nhà mình có nuôi 1 con chó nhật, lúc đầu mình mua thức ăn (Pedigre) cho nó ăn thêm, nhưng sau 1 vài tuần nó không thèm ăn nửa, có phải nó ngán không ăn nửa hay sao vậy bác !? Và ăn thức ăn vậy có ảnh hương gì không vậy bác ?

kid_9x

Thành viên mới
SVC$
0
mình nghĩ ko sao đâu ... con Nhật nhà mình cũng vậy ... có thĩ ăn cơm trộn phổi + linh tinh hơn là Pedigre khô ( pedigre pate thì nó ko dám chê :D ) ... bạn cứ cho nó ăn đồ ăn mà nó thix, miễn là đừng cho ăn nhưng thứ mà a mystery nói là ok ... khi nào bận ko nấu đồ ăn cho nó thì cho ăn Pedigre, với lại buổi tối đổ 1 xí Pedigree ra cho nó nhâm nhi ăn khuya ...
Thật ra thì Pedigree rất tốt đối với chó ... nên khuyến khích và tập nó ăn càng nhìu càng tốt

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
có món sôcôla 0 vậy hình như nghe ai nói chó ăn thứ đó cũng dễ die lém mà 0 biết có đúng vậy 0 nữa

ooh_la_la

ai kiu tui đóa, có tui đây...
SVC$
0
oh man, đọc xong cái topic của mystery mình thấy chó còn khó nuôi hơn người, nhưng mà VN mình xưa giờ con chó là tội nhất, sometimes còn tội nghiệp hơn cả con heo nữa, con heo còn được nấu riêng cho ăn chứ con chó thì cho ăn cơm thừa canh cặn và tất tần tật những thứ gì mà con người ko cạp được kể cả dọn phế thải cho con người!Nhìn chó nước ngoài mà thấy thương cho chó VN, ngày nay còn đỡ tại đời sống khấm khá hơn nên con chó cũng được hưởng lây, thiện tai, thiện tai!Uh, chó mà xực chocolate nhiều thì nó sẽ đi củi sớm đó, nên cẩn thận!Lúc trước má mình cưng con Chiahuahua nhà mình lắm nên she cho nó ăn chocolate, may mà ko nhiều và mình kịp thời nói cho she biết chứ ko chắc nó ngủm củ tỏi lâu rồi, hú hồn!!!

quocbang

Thành viên cống hiến
SVC$
0
vậy sao chị tịa có thứ nó ăn được có thứ 0 mà nình 0 bít đó chứ

ruacon80

Thành viên tích cực
SVC$
0
Nói thực, mình đọc cái này cảm thấy nhiều loại thức ăn ko hoặc cấm ko cho chó ăn chỉ dùng cho loại chó cảnh nhỏ nước ngoài, như chó nhật hay chihuahua hoặc phốc thôi.
Chứ chó của Việt nam có lẽ ko cần như vậy
Mình ví dụ nha: Như xương chẳng hạn, chú chó vàng của Việt Nam ăn ầm ầm, mà có thấy bị sao đâu. Nếu xuơng to hoặc cứng quá nó sẽ bỏ ngay chứ cũng chẳng thấy nó cố gắng nhá làm gì cho hỏng ruột đâu. Cái này mình thấy chó ta khôn lanh hơn mấy chú chó cảnh lóc nhóc. Mấy con cún cưng đó chỉ khôn theo kiểu nịnh nọt chủ thôi, chứ kinh nghiệm thực tế trong cuộc sống thiên nhiên chắc mai một hết theo thời gian rồi. Nên khi bạn cho ăn, nó sẽ ăn đại. Nuốt có khi còn ko kịp nhai ý chứ. Nên nguy hiểm là điều hiển nhiên
Cái thứ hai là món xúc xích và giò : nói thực cái này ko đáng tin lắm. Xúc xích thì còn có chất phụ gia để thời gian lưu trữ được lâu nhưng chắc chắn ko độc hại cho người. híc, cho chó thì ko rõ lắm ---> món này tuyệt đối ko cho ăn còn nghi nghi. Nhưng món giò, hầu hết giò được làm từ thịt heo nạc. tùy theo loại mà có những loại khác đi kèm như mộc nhĩ, nấm , v..vv mà lại gây nguy hiểm cho chó thì cũng lạ lắm
hhihihi,,,vài lời góp ý

DTH

Tại sao...!
Thành viên BQT
SVC$
0
Hi!!!
Vụ này hấp dẩn thật ... ngày xưa dth cũng mê chó dữ tợn lắm.... sau sự cố bọn "Chim tặc " đánh bả chết con Ber của mình để bắt chim ( con mi) Thì mình nổi khùng lên đặt hàng chó dữ từ Đức về luôn...
Và 1 con ber 9 tháng tuổi xuất hiện sau khi đã xem hình thống nhất giá cả và thủ tục. DTH phải gời khăn mu -xoa đang sd để có mùi hôi cho nó nhận dạng.... hihihi khi về tới sân bay TSN thì nó cắn cái chuồng te tua luôn nhìn phát khiếp. cũng may nó nhận ra mình vì có mùi xác nhận trước. Nhưng hởi ơi...nói tiếng Việt Nam nó đết nghe...mà phải dùng tiếng Anh thì nó mới tuân lệnh. Còn tiếng Việt thì nó nhe răng sủa ổm tỏi.... Mất 2 tháng thì nó mới hiểu tiếng việt.
Khi đem về mình có dắt cậu qua nhà Mr.Dũng( Ông là hiệu trưởng trường HL quân khiển ở ngã 5 chuồng chó ngày xưa..) và Ô nói chú này là chú "Huỷ diệt mục tiêu" nghĩa là khi nó cắn xong hỏi còn ai cho nó cắn nữa không đó? Nghe xong hết hồn..... và không sai nó chỉ biết một mình DTH còn người khác thì NO. Sau này nó biết thêm nguoi cho nó ăn ...nhưng khủng khiếp lắm. Nó nặng 36kg chạy rất khoẻ và đã làm cho mấy người ngất xỉu ( Cũng may là có khớp mõm) .... không chịu nổi 1 năm sau chuyển giao cho anh bạn ỡ Vtau và nó làm bảo vệ ga -ra sửa xe rộng > 3000m .Từ khi có chú này thì thì 2 chú bảo vệ bị thôi việc.... hihhi
Chế độ ăn thì lúc đầu nó chỉ ăn bánh mì và sữa tươi thôi... huhuhu khổ thật... sau một thời gian thì cũng quen dần và ăn theo chế độ bình thường.Nhưng một điều không thể thiếu trong khẩu phần ăn của nó là RAU. Nhằm tạo chất xơ giúp hệ thống tiêu hoá tốt.. và vì giống ber nó yếu về đường ruột lắm nên hết sức cẩn trọng.
Bây giờ thì ở nhà không nuôi nhưng vẫn oần 1 chú rất dữ làm bv ở cty. hihi ai có nhu cầu gì thì cứ llac với mình vì có rất nhiều nguồn, cững như huấn luyện hahahaha .
DTH

thoangia

Thành viên tích cực
SVC$
0
Chào bác DTH nghe bác kể về em berger Đức mà em tiếc quá !!! chú chó đó mà bác cho đi trông gara thì phí quá ướu gì em biết bác sớm hơn .
em mê chó từ nhỏ đấy bác ạ, mà chỉ thích chó càng dữ càng sướng , theo quan điểm của em đã là chó thì phải có tính thú bác ạ. Nhưng nó dữ như thế nào và với ai mới là quan trọng em nói vậy là vì theo kn của em con chó là con vật rất có tình nghĩa , nhớ rất lâu và thù thì cũng rất dai vì vậy ai đối sử với nó thế nào thì nó sẽ đối sử với người đó như vậy.Nên ae ơi đừng ai ngược đãi với em cẩu nha mình nhé.
còn về chuyện nuôi dưỡng chó thì chúng tủ Thoangia đấy.còn bàn về chế độ dinh dưỡng cho chó từng lứa tuổi theo quan điển của bác Mystery chưa hoàn toàn chính sác đâu ( đây là theo quan điểm và kinh nghiệm của Thoangia nên mong bác My thông cảm và đừng giận nhé). theo mình nên nuôi chó bằng pedigre là tốt nhất tuy nhiên để chú chó cưng của bạn ko từ chối và ngon miệng ăn hết tiêu chuẩn thì bạn phải thêm vào bữa ăn 1 lượng thức ăn hợp lí mà chú ta luôn khoái khẩu.nhưng mình cũng cảnh báo các bạn là : pedigre rất tốt nhưng với điều kiện là các bạn phải dùng đúng chủng loại , đúng khẩu phần cho từng loại chó và từng lứa tuổi nhé, chúc các bạn thành công.

Thân thoangia !

chao mao

Tiều Phu
Thành viên BQT
SVC$
0
Ðề: Cần tư vấn mua chó

Chao mao góp chút cho vui , theo tôi chọn mua chó con từ 1t- 3t nuôi hết sức cẩn thận vì đường tiêu hoá của chúng còn yếu cho nên ko nên cho ăn quá nhiều chất béo dễ dẫn đến bị đi ỉa hay gọi là đi kiết. Chó con bị bệnh này rất khó chữa tỉ lệ sống sót rất thấp mặc dù áp dụng các cách chữa như tiêm thuốc , truyền vì có thể trình độ về thú y của chúng ta chưa tốt bằng nước ngoài. Chao mao có biết cách chữa này của các CỤ thấy rất hay là lấy củ KHOAI LANG luộc chín đề nguội rồi nhồi cho con chó bị bệnh . Khi cho con thay răng , thay lông là lúc chó con phát triển nhanh nhất ở thời điểm này trở đi vì thế cần bổ xung đầy đủ cho chú cho .

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom