Guest viewing is limited

bean

Thành viên tích cực
SVC$
0
Có nhiều người muốn làm cho mình 1 chiếc lồng,nhưng lại không biết chọn loại tre nào,hoặc loại họ tre nào làm tốt,bền và đẹp. Với ít kinh nghiệm của mình, có thể giúp các bác khi chọn nguyên liệu làm lồng:
1.Tre ngà

Đặc điểm: Tre có màu vàng ở thân
2.Tre Trung Quốc:

Đặc điềm: Thân tre to,không có mắt,nhìn thân tre rất đẹp. (tìm mua rất khó)
3.Cây mây:

Đặc điểm.cây có gai.lá to.làm lồng rất dẻo,phù hợp làm những lồng hình trụ,những lồng cần uốn tròn...
4.Tầm vông:

Đặc điểm:Nhìn gần màu gần như cây mía,nhưng làm lồng không bền.
5.lồ ô:

Đặc điểm: thịt lồ ô không được nhiều,khoảng cách 2 mắt xa.làm khung không tốt,nên dùng làm nan lồng.
6.Tre trồng lấy măng:(em không biết tre gì)
Đặc điểm:vo tre không bóng,lá tre to,hay được trồng ở nhiều nhà
7.Tre gai:

Đặc điểm:cây có gai.mọc thành bụi to.
8.Trúc:

cái này chắc ít ai làm.nhưng e hay mua cần câu về làm cũng rất đẹp.trúc rất bền nên không lo bị hu hỏng.để nguyên cây,cưa ra và làm.không cần vót

longngahn

"một người vì mọi người..."
SVC$
0
...chào a been mình nói về tre nhé:chuẩn nhất bạn lấy tre đặc ngà làm lồng là tốt nhất...có lẽ việc đi tìm tre để làm lồng chỉm rất phức tạp và khó...tôi bầy a 1 cách không cần lên rừng xuống biển mà vẫn tìm ra loại tre lâu năm làm lồng...cực chuẩn...bạn chịu khó về quê tìm mua đòn gánh cũ...hoặc tiện hơn bạn mua đòn gánh của bà già bán hàng rong lâu năm...tôi tin là a been sẽ có trong tay những đoạn tre làm lồng chất lượng tuyệt hảo... ...lồng làm từ nguyên liệu kiểu này khi hoàn thành thì đã lắm(...có khả năng vớ được cái đòn gánh cũ...tầm 100 tuổi...chiếc lồng của a been...sẽ rất có giá...)

teslaswat

Thành viên diễn đàn
SVC$
0
Bác nào ở TP HCM, em thấy ở ngoài chợ Nhật Tảo bán đủ loại tre nứa. Anh em nào muốn làm lồng có thể ra đó lựa chọn.
Thanks.

Chủ đề được đánh giá cao

Bên trên Bottom